อยากทราบวิธีต่อเสียงกิ้งก่อง..ไฟเลี้ยว..ผ่านไดโอด...ครับ

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย pediee, 4 ตุลาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. pediee

pediee New Member Member

2
    0
    0
    พอดีได้ตัวเสียงกิ้งก่อง..มา...ที่ต่อกับไฟเลี้ยว...แต่ยังต่อไม่เป็น...เห็นว่าต้องไดโอด.....อยากทราบว่าต้องต่ออย่างไรครับ.....เอาไดโอดต่อไว้ตรงไหน...วงจรเป็นอย่างไร......ขอบคุณครับ

2. sukontaman

sukontaman New Member Member

13
    0
    0
    อยากรู้เหมือนกัน

มารอฟังคำตอบ จากผู้รู้ด้วยคนคราบบบบ

3. sukontaman

13
    0
    0
    อยากรู้จิงๆนะ

4. chang 97

chang 97 New Member Member

0
    2
    0
    รอดูด้วยคับ

5. sukontaman

13
    0
    0
    ZzzzZZZzzZzzzzzzZZzzzzz

6. soda_za

soda_za New Member Member

518
    5
    0
    รออยู่เหมือนการ

7. sukontaman

13
    0
    0
    รอกันต่อไป

8. sukontaman

13
    0
    0
    ต้องใช้ไดโอด 1 หรือ 2 ตัว (ใส่ทั้งไฟเลี้ยงซ้าย+ขวา) หรือเปล่า ถ้าไม่ติดไดโอดเลยต่อตรงๆ ทั้ง 2 ไฟบวก จะเป็นไรไหมครับ

9. ArkaRacing

ArkaRacing New Member VIP

985
    2
    0
    ของผมต่อแบบ เอาสายไฟของตัวกระดิ่งไปจิ้มกับสายไฟดีเรย์ไฟเลี้ยวเลยคับ (ไฟเลี้ยวซ้าย-ขวาใช้ดีเรย์ตัวเดียว)

10. sukontaman

13
    0
    0
    โอ้ขอบคุณ คุณCRAZY DRAG มากๆครับ แต่เอ ผมจะหารีเรย์ไฟเลี้ยวเจอไหมเนี่ย 55

11. Guitar

Guitar New Member Member

286
    5
    0

วีธีต่อง่ายๆนะ ไปซื้อไดโอด 2 ตัว เบอร์ 1N4007 ประมาณ ตัวละ 2-3 บาท จากนั้นไปดูตัวกิ้งก่อง
    ของคุณที่ซื้อมา มันมีสาย 2 เส้นนะครับ เช็คดูสายเป็นขั้ว บวก (+ ) จากนั้นเอาตัวไดโอดที่ซื้อมา
    สังเกตที่ตัวไดโอด ตัวมันมีสืดำ และจะมีแถบสีขาวอยู่ ให้เอาขั้วไดโฮดที่มีแถบสีขาวมามัดรวมกันแล้วใช้หัวแร้งบัดกรีกับสายบวกของกิ้งก่อง ครับ จากนั้นที่ขั้วไดโอดที่ไม่ได้มัดกับอะไรจะมี 2 ขั้วให้เอาไปต่อกับไฟเลี้ยวข้างซ้าย อีกเส้นให้เอาไปต่อกับไฟเลี้ยวข้างขาวครับ ส่วนสายไฟที่กิ้งก่องอีกเส้นต่อลงตัวถัง
    หรือเรียกว่าสายกราวด์ ครับแค่ก็เสร็จแล้วครับ รับรองดังแน่ครับ มีปัญหาไม่เข้าใจโทรมาถามได้นะครับ
    0867498933 ยินดีรับใช้สมาชิกทุกท่านด้วยความยินดีครับ:rolleyes:

12. mimime

mimime New Member Member

40
    0
    0

น่าจะเป็นตามนี้นะครับ แต่ว่าไฟมันจะมาเฉพาะตอนเปิดไฟเลี้ยวนะครับ

13. Guitar

286
    5
    0
    ถูกต้องนะครับ ตามรูปนี้เลยครับ:cry::cry::cry:

14. ไปจ้างเค้าติดมา ไม่เห็นต้องใช้ไดโอดเลย 50บาท

15. Guitar

286
    5
    0
    แล้วแต่ครับ ถ้าต่อแบบไม่ใช้
    diode ก็ไปต่อด้าน out put Relay ก็ได้ครับแต่ว่าต้องเดินสายยาวหน่อย แบบใช้ Diode 2 ตัวนี้สามารถไป jump ที่สายไฟเลี้ยว ซ้าย ขวา ได้เลยครับ ง่ายมากครับ เหมือนกันเลย ไม่ต้องเสีย 50 บาทถึงะน้อยก็จริง แต่ D.I.Y เองภูมิใจกว่าครับ
    :rolleyes::rolleyes:

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้