เครื่องกระตุก สอึก เป็น ตอนจอดติดเครื่อง แนะนำหน่อยครับ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย P_Jik, 8 พฤศจิกายน 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. P_Jik

P_Jik Member Member

91
    1
    8
    รถผม NV wing road เครื่องหัวฉีด ปี 2003
    1. เวลาจอดติดเครื่อง หรือวิ่งไปสักระยะจอดติดไฟแดง เครื่องมันกระตุก ครับ เกิดจากอะไรครับ
    2. ก่อนจะมีอาการกระตุก(ก่อนหน้านี้ไม่เป็นครับ)
    - ได้เปลี่ยน ไดชาร์จ มือสอง มา แต่ ก็ใช้งานได้ดี
    - เปลี่ยนซีลยางจานจ่าย เนื่องจาก มีน้ำมัน ไหลซึม มาที่บริวานรอบๆจานจ่าย แต่ไม่ได้ซึมเข้าไปใน
    จานจ่าย
    3. เกี่ยวกับจานจ่าย หรือปล่าว ถ้าเปลี่ยนจานจ่าย จะหายกระตุกไหมครับ
    4. จานจ่าย ถ้าเปลี่ยน ราคาตัวใหม่ เท่าไรครับ หรือเปลี่ยนเป็นจานจ่าย มือสองดี
    5. จานจ่าย NV เครื่องหัวฉีด กับ เครื่องคาร์บูฯ ใช้แทนกันได้ไหมครับ
    แนะนำหน่อยครับ ขอบคุณครับ :)

2. P_Jik

91
    1
    8
    รอคำตอบอยู่ครับ หวังว่าเพื่อนๆ NV ที่น่ารักทุกคน คงมีคำแนะนำให้นะครับ

3. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    คงต้องปรับตั้งไฟใหม่ครับ รอผู้รู้มาตอบหลายๆคนก่อนนะครับ

4. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    ตามนั้นครับลองตั้งไฟดูก่อนครับ...:D

5. noangblue

noangblue New Member Member

7
    0
    0
    เช็คหัวเทียนยังครับ เคยเปลี่ยนใหม่วิ่งออกร้านติดไฟแดง สั่นเป็นเจ้าเข้าเลยครับ

6. เกิดจากระบบไฟก็เป็นไปได้คับ ลองเช็คไล่ดูแล้วกัน หัวเทียน สายหัวเทียน (รั่วอ่ะเปล่า) จานจ่าย (เริ่มเสียหรือเปล่า เปลี่ยนเฉพาะคอยจานจ่ายก็ได้ พันกว่าบาท) ไดชาร์จ (เสื่อมหรือเปล่า เพราะซื้อมือ 2 มา)
    หรือที่ระบบรอบเดินเบา แอร์โฟร์ เวลามันจะเสีย รถก็จะกระตุกๆ รอบไม่นิ่งเหมือนกัน

7. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
  8. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    มาช่วยเดานะครับ ถ้าเดินเบา-จอดนิ่งๆ-ออกตัว แล้วสะดุดพาลจะดับก็น่าจะแอร์โฟร์

หัวเทียนสายหัวเทียน มันน่าจะสะดุดตอนเราวิ่งด้วย
    แต่ล่าสุดเปลี่ยนหัวเทียนไปเมื่อไหร่ ลองเช็คดูครับ

จานจ่ายก็เป็นตัวส่งไฟไปหัวเทียน ผมก็เคยเปลี่ยนโอริง+ขัดทองขาวในจานจ่าย
    ตอนนั้นน้องเขียวสะอึกมากๆ ก็ช่วยได้นิดนึง
    ตอนนี้ยังสะอึกอยู่นิดหน่อย เป็นเฉพาะรอบต่ำๆรอบสูงๆไม่เป็นปัญหา
    ยังไม่ได้ลองตั้งไฟเหมือนกัน

เดี๋ยวรอพี่-น้องท่านอื่น มาช่วยเสริมครับ...:D

9. P_Jik

91
    1
    8
    ขอบคุณเพื่อนๆทุกคนมากครับ ที่ให้คำแนะนำ เดี่ยวลองไปไล่เช็คดูก่อนนะครับ ได้ผลอย่างไร
    จะแจ้งให้ทราบ ครับ
    ถ้ามีอะไรจะแนะนำเพิ่มเติมอีก แนะนำได้นะครับ ขอบคุณครับ

10. อาการคล้ายกันเลยครับ เป็นๆ หายๆ ช่วงนี้เริ่มเป็นหนักขึ้น

11. jaturong03

jaturong03 Well-Known Member Member

2,084
    91
    48
    เช็คตามที่พี่พี่เขาแนะนำครับ

12. สงสัยจะแอร์โฟร์คับ ผมก็ไปแล้วเหมือนกัน ตอนนี้ใช้น้ำมันบ่ได้แล้ว ดีที่ยังมีแก๊สสำรอง

13. เต้ #007

เต้ #007 Guest

0
    0
    0
    ..

ของผมอาการนี้เคยเป็นครับ เพราะสายหัวเทียนรั่วครับ
    เปลี่ยนสายหัวเทียนกะหัวเทียนหายสนิทเลย

14. P_Jik

91
    1
    8
    วันนี้เปิดดูกรองอากาศ ดูมันสกปรก เหมือนกัน มีคราบน้ำมันติดอยู่ กรองอากาศตัวนี้ ใช้งานตั้งแต่เดือน มกราคม 50
    หรือว่ากรองอากาศมันตัน เดี๋ยวคงต้องลองเปลี่ยนกรองอากาศ กับหัวเทียน ดูก่อน ผลเป็นอย่างไรจะแจ้งให้ทราบครับ
    ปกติเข้าเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง เช็คศูนย์ ตลอด ช่างคงลืมแนะนำให้เปลี่ยน
    ต่อไปผมคงต้องตรวจเช็คให้มากขึ้น

15. jaturong03

jaturong03 Well-Known Member Member

2,084
    91
    48
    ครับลองดูครับ

16. Epon

Epon New Member Member

137
    20
    0
    ผมก็เป็น พอเครื่องร้อนแล้ว รอบเดินเบาลดลง จนจะดับ
    ตอนเครื่องเย็นตื่นเช้าสตาร์ทมา รอบเดินเบาปกติไม่มีปัญหา
    เฉพาะแก้สเท่านั้น น้ำมันปกติ
    เวลาวิ่งนานๆแล้ว เจอช่วงรถติด ก็ต้องสับใช้น้ำมัน สงสัยมากว่าเป็นเพราะอะไร (ก่อนหน้านี้ไปเปลี่ยนโอริงจานจ่ายมา เพราะมันรั่ว เหมือนกันเลย)

แต่ที่พี่เป้บอกว่า ไม่น่าจะเป็นที่สายหัวเทียน หรือหัวเทียน น่าจะจริงนะครับ เพราะผมเคยสายหัวเทียนรั่วครั้งนึง มันไม่ใช่เบาดับ แต่ออกตัวสะอึกเหมือนน้ำเข้าห้องเครื่องยังงั้นเลย

17. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ลองดูตามนั้นเลยครับ

18. P_Jik

91
    1
    8
    ไปทำมาแล้ว เครื่องหายกระตุกแล้วครับ วิ่งแรง แซงได้ ดีเหมือนเดิม ครับ
    รายการที่ไปทำมานะครับ (ศูนย์Nissan)
    1. กรองเบ็นซิน 499.50. บาท
    2, กรองอากาศ 463.50 บาท
    3. หัวเทียน 4 หัว 259.20 บาท
    4. ล้างหัวฉีด + น้ำยาล้างหัวฉีด 320 บาท
    รวม 1,542.20 บาท
    ขอบคุณเพื่อนๆทุกคนที่ให้คำแนะนำครับ

19. nom

nom Member Member

637
    20
    18
    .......:D.......ดีใจด้วยคับ

20. เข้าศูนย์ หรือเข้าอู่คับ

21. P_Jik

91
    1
    8
    เข้าศูนย์Nissan ครับ

22. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ...:D

23. ***_NASE_***

***_NASE_*** New Member Member

409
    13
    0
    เย้...ดีใจด้วย ที่แก้หายซะที ส่วนเราใช้ไปซ่อมไป สบายใจจัง

24. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    หูย รถปี สองพัน สาม กรองเบนซินตันเร็วจัง

25. ga'e

ga'e New Member Member

24
    0
    0
    ของผมคงต้องเข้าศูนย์เช็คบ้างแล้ว ..อาการเดียวกันเลย....แต่เปลี่ยนกรองอากาศแล้ว...เป็นๆหายๆคับ...ช่วงนี้

26. nom

nom Member Member

637
    20
    18
    :Dวิ่งดีไม่มีปัญหาดีแล้ว:D..............

27. Mr.P 2000

Mr.P 2000 Guest

0
    0
    0
    คุณ P_Jik ทำที่ศูนย์ไหนมาครับ
    พอดีรถผมอาการเป็นคล้ายๆ กันเลยครับ
    ตอนนี้เปลี่ยน กรองเบนซิน , หัวเทียนและกรองอากาศ แล้ว แต่ยังมีอาการอยู่ อยากลอง ล้างหัวฉีด ดูบ้างอ่ะครับ
    ไม่ทราบว่าขอเบอร์ติดต่อคุณ P_Jik ได้ไหมครับ จะได้สอบถามได้สะดวกขึ้น
    ปิยะ 089-1078233

28. P_Jik

91
    1
    8
    ศูนย์Nissan รามอินทรา กม 8
    เบอร์ศูนย์ Nissan>> 02-5195251 . 02-5101328
    ลองติดต่อดูนะครับ

29. P_Jik

91
    1
    8
    แก้หายแล้วกลับมาเป็นอีก เครื่องกระตุก สอึก

เคยไปทำมาที่ศูนย์Nissan เมื่อเดือน พฤศจิกายน 2550
    แล้วอาการดีขึ้นวิ่งได้ 3 เดือน อาการเดิมกลับมาเป็นอีก
    ดูรายการเดิมที่ไปทำมา แล้วหาย
    ไปทำมาแล้ว เครื่องหายกระตุกแล้วครับ วิ่งแรง แซงได้ ดีเหมือนเดิม ครับ
    รายการที่ไปทำมานะครับ (ศูนย์Nissan)
    1. กรองเบ็นซิน 499.50. บาท
    2, กรองอากาศ 463.50 บาท
    3. หัวเทียน 4 หัว 259.20 บาท
    4. ล้างหัวฉีด + น้ำยาล้างหัวฉีด 320 บาท
    รวม 1,542.20 บาท
    ตอนนี้อาการเดิมกลับมาเป็นอีก
    เพื่อนช่วยแนะนำหน่อยครับจะต้องไปตรวจเช็ค หรือเปลี่ยนแก้ไขตรงไหนดีครับ
    หรือจะเป็นที่จานจ่าย (ก่อนหน้านี้จานจ่ายเคยมีน้ำมันรั่วซึมไปที่จานจ่าย แต่ได้เปลี่ยน โอริง ซีลยางแล้ว)

30. tangprasert

tangprasert New Member Member

566
    36
    0
    โอ่วราคาไม่สูงมาก แต่ถ้าทำข้างนอกมันจะถูกกว่าป่าวคับ แล้วการทำเค้าจะเทียบกับศูนย์ได้ไหมคับ ผมเพิ่งมีอาการได้มา 1 อาทิตย์กว่าๆ จอดเฉยๆแล้วเครื่องกระตุก สั่นๆๆ คงต้องเอาไปเช็คบ้างแล้วคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้