ถามเรื่องฝากระโปรงท้ายคับ

การสนทนาใน 'Club SI' เริ่มโดย the_secretest, 8 พฤศจิกายน 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. the_secretest

the_secretest New Member Member

746
    13
    0
    อยากทราบว่า คูเป้สามารถใช้รีโมทกันขโมยที่ทีปุ่มเปิดฝาท้ายได้เลยรึเปล่าคับ รึว่าต้องติดมอเตอร์เพื่อเปิดฝาท้าย

2. pOr [Si]

pOr [Si] New Member Member

804
    13
    0
    ทำได้ครับ ต้องติดมอเตอร์เพิ่ม

3. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    สัญญาณกันขโมยดูรุ่นไหนไว้ครับ พอดีผมจะติดอยู่เหมือนกันครับ เผื่อขอเป็นแนวที่บ้างครับ :)

4. the_secretest

the_secretest New Member Member

746
    13
    0
    http://www.pradubyon.com/product.detail.php?lang=th&cat=289277&id=1294643
    ตามเวปเลยคับ

5. dorothy88

dorothy88 New Member Member

112
    1
    0
    แบบ2wayใช่มั้ยครับ

6. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ใช่ครับแต่ต้องใส่มอเตอร์เพิ่ม1ตัวคับ

7. MugenTypeR

1,531
    152
    0
    เพิ่มมอเตอร์ตั้ง1200 น่ะ

พอดีถอดล็อกเกียร์ออกครับ มันกระแทกกับถุงเกียร็จนขาด ปลอกพลาสติกแตกเลยเวลาเข้าเกียร์ 1 กับ 4 (สับเกียร์ซะ :D ) เปลี่ยนถุงเกียร์ใหม่เป็นด้ายแดงแล้วกลัวจะไปซะอีก แค่เปลี่ยนถุงเกียร์ใหม่เรื่องใหญ่เลย :confused:

ผมกำลังจะติดแบบ 2 Way ครับของ ABG ครับ ระบบการป้องกันมันจะดีกว่าแบบทั่วๆไปหรือเปล่าครับ หรือว่าแค่สวยดูดีแค่นั้น รบกวนผู้รู้แนะนำด้วยครับ อันล่างนี้แบบรุ่นเก่าครับ ที่ดูไว้จะบวก UltraSonic ตรวจจับความเคลื่อนไหวในรถด้วย
    http://www.abg.co.th/pic_pro/OEM - 1_1.jpg
    http://www.abg.co.th/pic_pro/OEM - 2_2.jpg
    http://www.abg.co.th/pic_pro/OEM - 3_3.jpg

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 8 พฤศจิกายน 2007
  8. the_secretest

746
    13
    0
    ราคาเท่าไหร่คับ ทั้ง2แบบ

9. MugenTypeR

1,531
    152
    0
    ตอนนี้คงไม่ได้ราคา Promotion แล้วล่ะครับ

ดูไว้ประมาณ 7500 ครับ2 Way (จะลงทุนเยอะไปหรือเปล่านะ :confused:)

อีกรุ่นนึงก็ 9500 (ไม่รู้ว่าต่างกันตรงไหน ไม่ค่อยสน......แพงไปสู้ไม่ไหว)

และอีกรุ่นอันนี้แพงได้ใจครับ 20000 รู้หมดว่ารถถูกขโมยไปอยู่ไหน ในรัศมี 20000 กม.ครับ ตำแหน่ง +- ไม่เกิน 5 เมตร มีระบบโทรหาเจ้าของรถเองด้วยถ้ารถถูกขโมย (ฟังดูดีจัง แต่ไม่เอาแน่ๆ รุ่นนี้ รอให้ขับ DC5 TypeR หรือ S2000 Type S ก่อนแล้วกัน :p)

แนะนำเพิ่มเติมให้หน่อยนะครับ เพื่อช่วยตัดสินใจครับ กลัวๆจะลงทุ่นเยอะไป ไม่คุ้มครับ ขอบคุณ :)

10. the_secretest

746
    13
    0
    ราคาแรงมากๆ

11. MugenTypeR

1,531
    152
    0
    ก็อยากได้รุ่นที่ราคาไม่แรงเหมือนกันครับ แต่ก็ไม่รู้ข้อมูลอะไรเลย หาในเน็ตก็ไม่เจอว่า รุ่นไหนดียังไง
    ก็เคยได้อ่านบทความในหนังสือผ่านๆมาบ้างว่า บางรุ่นแค่ทำให้ช๊อตนิดหน่อยก็เดี้ยงแล้ว อย่าง EK มีไฟเลี้ยวที่แก้มหน้า ขโมยก็งัดไฟเลี้ยวออกมา แล้วก็เอา + - มาช๊อตกัน แล้วก็ทำให้สัญญาณกันขโมยดัง แต่ก็ดังได้ปิ๊ดเดียว เดี้ยงไปเลย(ฟิวล์ขาดครับ) บางรุ่นก็อัดไฟย้อนเข้าไปก็เดี้ยงครับ แต่อย่างรุ่นที่ดีๆมาหน่อยมันก็จะมีระบบป้องกันนี้อยู่ครับ

ตอนนี้ก็กำลังหาข้อมูลอยู่ครับว่ารุ่นไหนดี ไม่อยากได้ที่ราคาสูงไปโดยที่ไม่มีอะไรแตกต่างกันครับ
    คงสัปดาห์หน้าล่ะครับ จะไปติดแล้ว แต่ยังไม่แน่เลยว่ารุ่นไหน :confused:

12. PK.K

PK.K New Member Member

492
    13
    0
    อย่าไปคิดมากเลยครับ หาเอาพอประมาณก็พอครับ เพราะที่รู้มามันมีวิธีเอาได้หมดครับ

เอาแบบผมขำๆนะครับ ซื้อสัญญาญมา 1000แบบกุญแจพับเก็บแบบเบนซ์ มีเกือบครบทุกฟังก์ชั่น ค่าติดตั้งเอาไปให้เพื่อนรับติดติดให้โดนไปอีก 500 จากที่ดูราคาที่คุณ โพส เกือบหมื่น เงินที่เหลือไปติดพวก สามล็อค รึทำประกันชั้นหนึ่ง ติดล็อคเกียร
    แอบติดระบบตัดไฟสตาร์ทไว้ในจุดที่ ที่เรารู้คนเดี่ยว เพราะเท่าที่ผมรู้มามันจัดการได้หมดทุกอย่างที่มีขายในท้องตลาดครับ
    แต่แค่มันจะช้าหรือเร็วเท่านั้นเองครับ แต่ถ้าเราติดหลายสเตปจะทำให้มันมีปัญหาเพิ่มขึ้นใช้เวลามากขึ้น มันจะเสี่ยงมากเกินไป
    มันจะเลือกรถคันอืนที่ง่ายกว่าครับ อย่างที่คุณโพส ว่าติดไปมันก็ตัดระบบเราได้หมด เราคิดสะว่าติด รีโมทเอาไว้เปิดปิดรถและก็
    เป็นการเตือนโจรว่าเรามีระบบกันขโมย และมีระบบเซ็นเซอร์การสั่นสะเทือนไวขู่ก็พอครับ จะทำให้มันตัดสินใจเลือกรถเราน้อยลง

(ปล ผมซื้อชุดที่เปิดฝากระโปรงหลังได้แต่ยังไม่ได้ติดตั้งเลยครับ ใครรับติดบ้างครับ พร้อมปืน ด้วย เท่าไหร)

13. the_secretest

746
    13
    0
    ซื่อที่ไหนคับ1000เดียว

14. MugenTypeR

1,531
    152
    0
    ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลดีๆ สำหรับการตัดสินใจครับ :D
    - ประกันชั้น 1 ก็ทำอยู่แล้วครับ :)
    - สามล็อกตรงรุ่น EK ก็ไม่มี :cry:
    - ล็อคเกียร์ก็เพิ่งถอดทิ้งไป :confused:
    - แอบติดระบบตัดไฟสตาร์ทไว้ในจุดที่ ที่เรารู้คนเดี่ยว อันนี้ยังเลยครับ :p

15. PK.K

492
    13
    0

ประกันชั้น 1 ดีแล้วครับ แต่อย่าไปหวังค่าชดเชยอะไรจากมันมากครับได้มาไม่คุมเสียแน่นอนครับ
    สามล็อกตรงรุ่น EK ก็ไม่มี * มีครับแต่ไม่ใช้ของยี้ห้อ 3 ล็อคครับ จำไม่ได้ว่าของอะไร อันนี้ไม่ได้เชียรครับแล้วแต่ถนัดครับ พอดีเคยเกิดกับมาสด้า3 เพื่อนที่ต่างจังหวัดครับ ถอดไปได้ 2ล็อดแล้วครับ แต่ไม่ได้เอารถไปครับคง ใช้เวลามากจนมันเปลียนใจครับ

ส่วนระบบตัดไฟทำได้ไม่อยากแต่ทำเองไม่ได้ครับ สวิตท์ ตัวนึง สายไฟหลักๆๆสักเส้นนึง

จุดประสงค์คือระบบให้เยอะแต่ไม่รกรุงรังรถครับ ประเภทล็อคพวงมาลัยแบบนั้นน่าเบื่อแกะกะครับถอดง่ายด้วยเท่าที่รู้

ที่เหลือก็อยู่ที่เราครับ ให้ติดระบบมันทั้งคัน แค่มันมีเวลาสักนิด มันก็จัดการได้หมดแล้วครับ

ส่วนเรื่อง ซื้อที่ไหน 1000บาท ผมไปซื้อคลองถมครับ มันขาย 1350 ต่อมาได้ 1000 มันรีบปิดร้านครับเย็นแล้ว ดอกกุญแจก็ไปปั้มแถนนั้นครับ ไม่แน่ใจ ว่า 2 ดอก 50 บาทรึว่ามากกว่าก็หลัก 10 บาทครับไม่เกิน100บาท เคยถามที่อืน เจอดอกละ150 บาทครับ 3 เท่าตัวเลยครับ แต่ไม่มีปืนกลไลนะครับต้องซื้อเพิ่มอีก 100 บาทครับ เอาไปดึงกลอนประตูครับ ค่าติดตั้งก็ แล้วแต่จะหาได้ ที่เห็นๆก็ไม่เกิน 500

16. MugenTypeR

1,531
    152
    0
    ตกลงว่าเอากันขโมยแบบ 1 way (รุ่นไหนยังไม่รู้) ครับ แล้วก็จะหา 3 ล็อค มาติดด้วย เพราะไม่เก๊ะกะและให้ผลดีกว่า ส่วนล็อคเกียร์กับล็อคพวงมาลัยคงไม่ล่ะครับ

17. PK.K

492
    13
    0
    เอาตัวที่มีเซ็นเซอร์จับการสั่นสะเทือนด้วยนะครับ

18. MugenTypeR

1,531
    152
    0
    ครับผม :) แล้ว Ultrasonic ล่ะครับ จำเป็นหรือเปล่า เฟิ่มด้วยดีมั้ยครับ

19. PK.K

492
    13
    0
    ไอตัว Ultrasonic คืออะไรครับ ไม่รู้ จัก ใช้ตัวตรวจจับการสัมผัสไหมครับ อันนี้แล้วแต่ครับ แต่สำหรับปผมนะครับ

แค่ตัวจับการสั่นสะเทือน ใครที่ติดไว้ ต้องรู้ดีครับว่าแค่ตัวนี้ถ้าตั้งไว้อ่อนไปเป็นได้ผวากันแน่ครับ อะไรนิดอะไรหน่อยเป็นร้อง
    แมวเดินผ่านยังร้องเลยครับ ดึกๆมอไซร์ขับผ่านมันก็ร้อง จนคนที่ติดต้องปรับให้แข็งกันพอสมควรเลยครับ
    จนไม่รู้ว่าเวลาโจรงัดรถเรามันจะดังอยู่ปล่าว อิอิ แค่มีไว้กรณีทุบกระจกแรงๆรึเกินการกระแทกแรงๆ ครับ
    ถ้ามือเบาๆ เปิดได้ก็เจอเซ็นเซอร์ ที่ประตูอีก แต่ถ้ามันรู้มันก็ตัดระบบหมดครับ จึง ต้องอาสัยอะไรที่ มันธรรมดาบ้างเช่น ล็อคเกียร
    รึว่า 3 ล็อค ตัดไฟสตาร์ทอะไรที่นึกไม่ถึง

อีกนิดครับเพื่อนแนะนำมา สวิทต์ตัดไฟ ปั้มติกครับ บิดกุญแจได้สตาร์ทได้แต่ไม่ติดแน่นอนครับ เพราะน้ำมันไม่มา
    สตาร์ทสักครั้งสองครั้งไม่ติดมันก็ต้อง คิดแล้วครับจะทำไงดีคงไม่เปิดฝากระโปรงมาเช็ครึเอาไฟมาจิ้มดูครับว่าอะไรเสีย
    มันคงตัดใจแน่ครับ แต่ต้องไม่ไห้ใครรู้นะครับ เปิดเบาะหลังหาสายไฟ บวก เส้นนึ่ง ทำสวิทต์ตัดไฟไว้ในที่ๆเรารู้คนเดี่ยว
    รึเอาเทห์หน่อยก้ทำสวิทต์ไว้ที่คอนโซลแบบรถแข่งเลยครับติดหลอดไฟแสดงการทำงานไว้ด้วย แบบรถสนามเลยครับหรูไปอีกแบบอิอิ

อันนี้นำเสนอครับง่ายกว่าทำสวิทต์ตัดไฟระบบ เพราะเราทำเองได้ ( รถใคร ใครก็รัก ครับ)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 16 พฤศจิกายน 2007
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้