ABS ทํางานผิดปกติ ใครเคยเป็นมั้งครับ

การสนทนาใน 'Club SI' เริ่มโดย ToPmAn, 15 พฤศจิกายน 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ToPmAn

ToPmAn New Member Member

626
    56
    0
    ABS ปกติมันจะทํางานเวลาเราวิ่งมาเร็วๆๆแล้วเบรกกะทันหันใช่ไหมครับ..

แต่ของผมขับช้าแล้วเบรกมันก็ทํางานแล้วอะ ..สักพักไฟ ABS ก็จะโชว์ และก็ไม่ทํางานแล้ว

เอาไปให้ช่างดู เค้าบอกต้องเปลี่ยนเซ็นเซอร์ ABS ใหม่ที่ล้อหน้าทั้ง 2 ล้อ

หรือมันอาจเป็นที่สาเหตุอื่นอะ ใครเคยเป็นแบบผมมั้งไหมครับ

2. noomth

noomth New Member Member

314
    26
    0
    ลองเอาโซแน็กฉีดที่ปลั๊ก ABS แล้วก็ล้างเฟืองจับสัญญาณที่หัวเพลาดูคับ ถ้าอาการผิดปกติหายไปก็โชคดีคับ ถ้าอาการยังมีอยู๋ต้องเช็คโค้ด วิธีการเช็คโค้ดABS ก็ทำเหมือนเวลาเราเช็คโค้ด เอนจิ้น ใช้ปลั๊กตัวเดียวกันกับเช็คโค้ดเอนจิ้น ถ้าทำเป็นก็เอาสายไฟมาเช็คดู ไฟ ABS จะกระพริบ บอกโค้ดว่าอุปกรณ์อะไรในระบบABS เราเสียหรือทำงานผิดพลาด ถ้าเช็คเป็น ก็อ่านโค้ดมาบอกนะคับ จะหาค่าให้ว่าอะไรมันเสีย แล้วจะบอกวิธีลบความจำABS ในคราวหน้าคับ

3. Mink_si

Mink_si New Member Member

430
    19
    0
    เคยอ่านในเว็บนอก
    เค้าบอกว่าให้ถอดตัวเซ็นเซอร์ออกมาล้างๆ นะ
    เพราะมันสกปกมาก อาจทำให้ จับค่า ผิดพลาดได้
    อิอิ

4. ToPmAn

ToPmAn New Member Member

626
    56
    0
    ลองถอดเซ็นเวอร์มาล้างแล้ว หายแล้วครับ

ขอบคุณมากครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้