อยากทำกระจังหน้าเองครับ แต่ไม่รู้จะเอาอะไรทำกรอบ

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย BoYzz, 18 พฤศจิกายน 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. BoYzz

BoYzz Guest

0
    0
    0
    ขนาดความกว้าง 8.5 * 45 ช่องเล็กนิดเดียวครับ ตอนนี้มีตะแกรงอลูมิเนียมแล้ว แต่ไม่รู้จะเอาอะไรทำกรอบ ใครมีไอเดียช่วยแนะนำนะครับ

2. MR.TUI

MR.TUI New Member Member

51
    10
    0
    ไฟเบอร์สิครับ ทำไม่ยาก

วิธีทำ - อุปกรณ์ แบบละเอียดผมหาอ่านเอาจาก D.I.Y บน http://rcweb.net นี่แหละครับ

อุปกรณ์ผมซื้อที่เรซิ่นอาร์ท แถวๆ ตรงข้ามศรีปทุม ถ้ามาจากเกษตรจะถึงก่อน ถ้าแถวรังสิตก็ ตึกแถวสถานนีรถไฟ
    เอาแบบเนียนๆเลยนะ

หากระดาษ แข็งๆ มันๆ มาขึ้นรูปก่อน(ทำโมนะ) เราจะให้ชิ้นงาน อยู่ด้านใน
    1.จากนั้นเอา น้ำยา PVA (เวลาซื้อก็บอกเขาว่าน้ำยาลอกแบบ PVA ผมใช้อันนี้ถูกสุดแล้ว) ทาให้ทั่วด้านในแบบ ทิ้งให้แห้ง ทำ 2 ครั้ง
    2.ทาสีโป๊วรถยนต์ทับ PVA บางๆ ทิ้งให้แห้ง
    3.วางผาไฟเบอร์ลงไปในแบบ เอาแปลง(ทาสี) ชุบเรซิ่นที่ผสมตัวเร่ง(หยดเดียวก็พอ)แล้ว ทาลงไป ทุบๆ ให้น้ำยา ซึมผ่านผ้าไฟเบอร์ทั่วๆ (ขั้นตอนนี้อย่าใจเย็นเพราะน้ำยาจะแห้งไวมาก ถ้าใส่ตัวเร่งเยอะ) รอแห้ง แล้วแกะแบบออก อาจแช่น้ำแล้วค่อยๆ ดึงออกแบบได้ไม่เสีย
    4. ได้ชิ้นงานแล้ว ขัดแต่งนิดหน่อยเท่านั้น เพราะเรารองพื้นด้วนสีโป๊วแล้ว ในขั้นตอนที่ 2
    5.พ่นสีครับ แล้วเราจะได้งานตามต้องการ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้