แอร์ NV ไม่เย็นครับ รบกวนด้วย

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย kajounsak, 15 ธันวาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. kajounsak

kajounsak New Member Member

60
    1
    0
    แอร์ NV ไม่เย็นครับ รบกวนด้วย อาการคือ เปิดตอนแรก ๆ จะเย็นมากเลยครับ แต่วิ้งไปประมาณ 30 กม. จะมีแต่ลมออกมา แต่ผมลอง ปิดแล้วเปิดใหม่ เย็นอีกครับ สาเหตุมาจากอะไร ใครเคยเป็นมั่งครับ เป็นที่ตัว เทอร์โมหรือเปล่า ใครรู้รบกวนตอบด้วยครับ

2. kku

kku New Member Member

772
    40
    0
    ตกลงได้ nv แล้วเหรอคับ สงสัยเทอร์โมสแตทมั๊งครับ รอผู้มีประสบการณ์มาชี้แจงครับ

3. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    แอร์ไม่ตัดแน่เลย น้ำแข็งเกาะครับ
    ถ้าแอร์เอ๊นวี ปุ่มปรับ เทอโม มาทาง ขวาเย๊นน้อย ซ้ายสุดเย๊นเยอะ
    ลองปรับมาทางขวาสุดนะครับ แล้ว ฟังเสียง คอมเพสเซ่อร ว่ามันตัดหรือป่าว
    ถ้าไม่ตัด แสดงว่าเทอโมเสีย
    ลองโทรมาคุยก็ได้ครับ พอดีพอมีฟามรู้นิสหนอ่ยเรื่อง แอร์

วีธีเช๊ค
    ดูง่ายๆ ขวาสุดตัดเร๊ว เย๊นน้อย
    ซ้ายสุดตัดช้า เย๊นมากมาย

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 15 ธันวาคม 2007
    jaturong03 ถูกใจสิ่งนี้
  4. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ไม่จ่ายสองเดือนตัดเลยครับ ค่าไฟน่ะ555

5. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    555555555555 พี่อ๊อด...งะ

6. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    อิอิ

7. เป็นเหมือนกัน

8. เทอโมสตัทครับลูกพี่ ม่ายช่าย เทอโมสแตท จำเลยน่าจะเป็นตัวเทอโมนี่ลาครับ ซื่อที่ขอนแก่นแอร์ตัวร้อยกว่าครับ ถ้าให้ชัวถอดตัวเก่าไปเทียบซื้อเลยครับ แต่อย่างอื่นก็มีส่วน ถ้าว่างเด่วผมดูให้ครับ ติดตามมีตติ้งของชาวขอนแก่นที่ร้านพี่หม่ำคับ (มีตติ้งบ่อยอยู่)ที่หัวข้อของขอนแก่นครับ แต่ว่าอยู่ขอนแก่นบ้อนี่คุ้นๆ

9. kku

kku New Member Member

772
    40
    0
    Thermostat เอ้า.....ตัดก็ตัด ตัดแล้วต่อด้วยนะ :D

10. ok แด้วลองเปลียนก่อน

11. kooknv

kooknv New Member Member

319
    13
    0
    พี่ๆๆๆๆเค้าบอก ว่าเทอร์โมสตัท ตามนั้น

12. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    ตามนั้นละครับ...:D

13. mr_janes

mr_janes New Member Member

352
    31
    0
    อย่าลืมดู คลัชคอมแอร์ ด้วยนะคับ
    เจ้าตัวนี้ มักจะเดี้ยงกันแบบไม่รู้ตัวกันบ่อย
    อาการคล้ายๆ กันเลย
    แรกๆ เย็น แล้วก็หายไป เพราะคลัชคอมแอร์ มันเสื่อม
    พอมันปั่นนาน จนตัวมันเองร้อน มันก็จะคลาย

14. 555ใช้ได้แล้วเย็นเฉียบเลย รื้อเองเลยเกือบครึ่งวัน ไล่ตั้งแต่รีเลย์+ปลั๊กต่อ+ฟิวส์+เทอร์โม และก็มาจบที่สวิตซ์A/C เซ็งเลย รื่อทั้งคันเจอของพังตัวจิ๊ดเดียว สวิต A/C เสื่อม แหมอยู่แค่ปลายหัวเข่านี่เองรื้อตั้งนาน

15. โอ้..........ไม่คาดคิดครับ..ขอแสดงความยินดีด้วยครับ(เก่งจัง)

16. singcoohteam

5,303
    108
    0
    มันยอดจิงๆเลยจ๊อด555

17. Nissan Y10 Thailand

3,584
    146
    0
    รับน้ำยาแอร์ เพิ่มมั๊ยครับ:D

18. tangprasert

tangprasert New Member Member

566
    36
    0
    ขอปรึกษษด้วยคนคับ แอร์ผมเย็นเฉพาะกลางคืนอ่ะคับ กลางวันจะเย็นก่อนที่รถจะวิ่ง วิ่งได้สักพักแอร์เริ่มออกมาแต่ลมและไม่ค่อยเย็น ต้องแก้ตรงไหนดีคับอิอิ

19. jaturong03

jaturong03 Well-Known Member Member

2,084
    91
    48
    ตามคุณแจ็คครับผม

20. Nissan Y10 Thailand

3,584
    146
    0

เช๊ค ตามStep
    ทำความสะอาก ระบบระบายความร้อน ล้าง แผงคอลย์ร้อนก่อน(เย๊นแต่กลางคืนทำอันนี้ก่อนเลยครับ)
    ดูระดับน้ำยา ดูที่ ไดเอ่อร์ จามีเลนส์ เล๊กๆ อยู่แถวแบตเตอร์รี่ ดูว่ามีฟองอากาศเยอะหรือเปล่า
    สุดท้ายก็ ตู้ แอร์ ในรถครับ ว่าตันหรือปล่าว :D:D

ปล. ตัวแวน จาเย๊นช้าเพราะ ปริมาตร ห้องโดยสารใหญ่มาก:D:D

21. pop-ja

pop-ja New Member VIP

2,068
    235
    0
    ลองเช็ครอยรั่วดูอะครับ :D

22. singcoohteam

5,303
    108
    0
    ยังไม่ได้ใส่ของเจนเลยครับ ซื้อตั้งแต่มาเขาสามมุขเที่ยวที่แล้ว อาทิตย์นี้ว่าจะจัดการและ

23. soodyod

soodyod New Member Member

13
    1
    0
    หุหุ .... ของผมก็เป็น ตอนแรกคิดว่าเป็นเพราะ กระจกแผงหน้า ไม่ได้ติดฟิล์มซะอีก
    งั้นเดี๋ยวต้องลองเช็คมั่งซะแล้ววว ..

24. Nissan Y10 Thailand

3,584
    146
    0
    น่าร้อน แล้ว ค๊าบ เอามาให้ ดู อีกรอบ เผื่อใครอยากเย๊น แบบง่ายๆ คริคริคริ

ยี่ห้อเนี่ย ขวดละห้าสิบบาทครับ

ช่างเรียกกัน ว่า น้ำยาล้าง คอย์ย
    หม้อน้ำ คอย์ลร้อน กับเย็น ล้างได้หมด

แค่ฉีดน้ำให้เปียกชุ่ม แล้ว บีบ นำยาให้ทั่ว แผง ระวังไอระเหยเข้าตา อย่าให้โดดมือ
    ทิ้งไว้ ห้า นาที ฟองจาขึ้นมา ฟองจะเป็นตัวดันเอาสิ่ง สกปรก ออกมา

แล้วก็เอาน้ำฉีด ล้างออก ง่ายๆครับ ขวดนึง ได้ สามคัน สองคัน ถ้า สกปรกมาก

25. มันมีส่วนผสมของโซดาไฟด้วยนะ (ไม่แน่ใจ )แต่ใช้ดีครับ แต่ว่าใจจริงแล้วไม่อยากให้ใช้กับคอยเย็นครับเด่งมันบางรั่วง่ายครับ แต่แผงร้อนใช้ไปโลดครับ

26. ผมราดมันดะเลยคับ....ไม่รุ้นี่หว่า......รั่วไปเป็นที่เรียบร้อยแล้วคับ โดนค่าซ่อมไปอีก 1200......ซวยจิงๆ

27. Nissan Y10 Thailand

3,584
    146
    0
    แหง่วๆๆๆ..

28. ihim

ihim New Member Member

73
    2
    0
    ใครเคยเปลี่ยนพัดลมแอร์บ้างครับ ที่มันอยู่ใต้คอนโซล อ่ะ ของผมรู้สึกว่าใบพัดมันหัก ทำให้เปิดแอร์แล้ว สั่น ใบพัดแกว่งไม่ได้ศูนย์ เปิดได้แค่เบอร์ 1 อยากทราบราคาอ่ะครับ

29. singcoohteam

5,303
    108
    0
    น่าจะอยู่ที่4-500นะครับ แต่ผมว่าถ้าจะซื้อเชียงกงก็เอาแบบรอบแรงๆไปเลยดีกว่าครับ

30. manojj

manojj New Member Member

16
    0
    0
    ปรึกษาด้วย แอร์ไม่เย็นเหมือนกัน

แต่ไม่เย็นตอนจอดนิ่งๆ นะ

แต่พอออกตัววิ่งสักพัก เย็นมากมาย

งง??

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้