ปีใหม่ กับโปรเจคล้อใหม่ แต่....

การสนทนาใน 'Club SI' เริ่มโดย Phoenix13th, 16 ธันวาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Phoenix13th

Phoenix13th New Member Member

145
    1
    0
    สวัสดีก๊าบบบบ ทุกคนนนนน

ผมยังอยู่น้าไม่ได้ไปไหน แต่ตั้งกะโพสรูปไม่ค่อยขึ้นนี่ผมก็เลย อดโชว์อะไรหลายๆ อย่างที่ไปทำมาเลย
    ไม่ว่าจะเป็น ท่อ / กราว / ช่วงล่าง / เที่ยว - -" เฮ้อ เศร้า ตอนนี้ผมเลยไปอาศัยฝากรูปไว้ที่ใหม่

http://king13th.multiply.com <------ ว่างๆ แวะไปดูกันน้าาาา:D

วันนี้ผมมีคำถามมาถามผู้รู้ซักหน่อย คือว่า ต้นปีหน้า ผมคาดว่าจะเปลี่ยนล้อใหม่ เป็น
    215 - 45 - 17 แต่ยังเลือก ยาง กับ max ไม่ได้เลยครับ เรื่อง max offset +42 ใส่ได้
    ไม่ติดใช่รึป่าวครับ ส่วนลายก้เลือกไม่ถูกเลยแหะ หุหุ แต่ตอนนี้หนักใจเรื่องยางมากกว่า
    เพราะมีหลายกระแสมากๆ ครับ คือไม่แน่ใจว่าจะเอายางตัวไหนดี

เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ท่านใดมีรุ่นยางหรือ ลาย max แนะนำบ้างก็เสนอมาเพื่อเป็นแนวทางให้
    ผมด้วยน้าาาาา อิอิ

ตอนนี้ก็มองๆ อยู่คือ Toyo T1R กับ Yoko S-Drive แต่ก็มีเสียงแว่วๆ มาว่า T1R มันดัง
    ไอ้ผมก็ไม่มีความรู้ แต่รู้ว่า T1R ลายสวยเหลือเกิน ก็เลยอยากให้ เพือ่นๆ พี่ๆ แนะนำด้วยก๊าบ

ขอบคุณล่วงหน้า ก๊าบผม
    ปล. อย่าลืมแวะไปชมพัฒนาการของรถผมที่ http://king13th.multiply.com น้าาา อิอิ:D

2. cvc type R

cvc type R New Member Member

367
    9
    0
    มาเชีย TOYO T1R ครับ กำลังเพิ่งจะเริ่มใช้ ครับ ไม่รู้จะดังรึเปล่า - -!

3. Mu_Coupe

Mu_Coupe New Member Member

623
    4
    0
    ตามไปดูรูปมาแล้วคับ ถ่ายได้สวยมาก ๆ หุหุ

ส่วนยาง ไม่เคยใช้ทั้ง 2 ตัว เลยม่ายรุจาบอกยังงัย :p

4. Phoenix13th

145
    1
    0
    ใช้แล้วถูกใจรึป่าว เล่าสู่กันฟังบ้างน้าาาาาาาา ก๊าบบบบบบบ อิอิ

ขอบคุณครับผมที่ตามไปดูบ้านผม อิอิ ส่วนเรื่องยาง มีตัวไหนที่โดนใจแล้วอยากบอกต่อ ก็ได้นะครับ ไม่จำเป็นจะต้องเป็นสองตัวนี้ก็ได้ ครับ พอดี ตอนนี้ยังเลือกมะถูกเลย T_T

5. tamako

tamako New Member Moderator

3,038
    88
    0
    เยี่ยมครับ

6. Mink_si

Mink_si New Member Member

430
    19
    0
    ผมก็กำลังจะเปลียนแม็กครับ
    เลยจะขายแม็กที่ใส่อยู่ไม่รู้สนใจรึเปล่า
    G game ขอบ 17 ครับ สภาพดี ไม่เคยดุ้งหรือคด off +42 ตรงรุ่นครับ 4รู 100 นะครับ
    พร้อมยาง Toyo Tires T1R 205/45/R17
    ผลิตกลางปี 06 ซื้อใช้กลางปี07
    สนใจติดต่อ มิ้งครับ 089-156-8822
    นี้รูปครับ
    ขอบคุณครับ

7. Milchan11

Milchan11 New Member Member

799
    6
    0
    น่าสนจาย ขอขาย max ด้วยคนได้ ป่ะ มี ใครสนใจ มั่ง
    -*-
    อยากขาย Max คับ มีใครสนใจบ้าง :D :D :D ฝากโพสใว้ เลย คับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 21 ธันวาคม 2007
  8. Tuned by Tommy

Tuned by Tommy New Member Member

766
    29
    0
    ใส่ขอบ 17 วิ่งไม่ออกแน่ๆ ครับ แถมยังสะเทือนอีก แนะนำเป็น 16 จะดีกว่าประหยัดได้อีกพอสมควร ส่วนเรื่องยางจากที่เคยใช้ YOKO มั่นใจเลยว่าหอนแน่นอน ส่วน TOYO นี่ไม่เคยลองแฮะ

9. cvc type R

367
    9
    0
    คุณ mink ใช้ ยาง T1R แล้วรู้สึกยังไงบ้างครับ

10. Mink_si

430
    19
    0
    ไม่รู้จิ ครับ ผมบอกได้แค่เรือ่งเกาะถนนอ่า
    ส่วนเรื่องยางดังอะไรนี้ผมไม่รู้อ่าครับ เพราะขับรถซิ่ง ท่อมันดังอยู่แล้ว:D
    ความเห็นสวนตัวนะครับ รถเรามันรถซิ่งๆ เรื่องอยากได้ยางนุ่มๆ มันดูขัดๆ กันอ่าครับ
    แต่เรื่องเกาะ ถนนดีเยี่ยมครับ อิอิ

11. GONKZA

GONKZA New Member Member

8
    0
    0
    ผมใส่ 17 อยู่กำลังจะเปลี่ยนเป็น 15 อยากได้แม็กเดิมของ coupe ขอบ 15 ถ้าคุณ Phoenix13th เปลี่ยนล้อใหม่แล้วจะขายล้อเก่าติดต่อได้ 081-713-2599 ก๊องครับ หรือลงเบอร์โทรใว้ก็ได้ หรือเพื่อนๆ ท่านใดมีแม็กเดิม coupe จะขายก็ติดต่อได้ครับ

12. Nine9

Nine9 New Member Member

13
    0
    0
    16 ด้วยอีกคน ส่วนยาง ไม่มาดู สะพานหินบางอ่ะ แพงแต่ดีน่ะ
    นี้ก็ใช้มาหมื่นกว่าโลแล้ว ยังเกาะและเงียบเหมือนเดิม ขับมันดี คับ
    แล้วตั้งแต่ใช้มา ลมยางไม่ค่อยหาย เหมือนยางเก่าๆที่ผมเคยใช้มาอยาง
    มิสชน MXFClub รุ่นเก่า ใช้เปล่า ดังโคตร
    FK ST115 แรกนิ่มเงียบ เกาะ หลังดังร่อน หมดเร็ว:eek:
    FK 512 แรกเงียบ ไม่เกาะเท่า หลังเสียงมันดังได้ใจมากกๆๆ:mad:

13. Phoenix13th

145
    1
    0
    ขอบคุณพี่มิ้งมากครับ พอดีผมมีจองในงาน Motor Expo ไว้แล้วครับ แหะ แต่ยังตัดสินใจเรื่องลาย max กับ ยี่ห้อ + รุ่นยางไม่ได้ เลยมาหาความรู้แถวนี้

เข้าใจครับ จริงๆ แล้วจะให้ดีสุดมันต้อง 15 ตาม spec โรงงานแหละครับ แต่พอดีอยากหล่อ แล้วผมเครื่องเดิมๆ ไม่ได้ไปแข่งใครอยู่แล้ว มีถนนให้วิ่ง ก็ซิ่งบ้างตามกำลังของรถครับ เน้นสวยดีกว่า
    อิอิ

ใครเห็นด้วยยกมือขึ้น "ผมคร๊าบบบบบบ" นุ่มๆ เงียบๆ ก็ต้องยอมรับเรื่องการสึกหรอเร็ว และความหนึบ เป็นของทำมะดา สิ่งที่ได้มาก็ต้องแลกกับสิ่งที่ทัดเทียม กฎการเล่นแร่ประธาตุ หุหุ (อันนี้มันการ์ตูนแล้วครับพี่น้อง)

ผมชื่อ คิง ครับผม ยินดีที่ได้รู้จักครับ max เดินกะจะเทินหนะครับแต่ถ้า ร้านมันกดราคาผมเกินไป เดี๋ญวผมโทรไปหาแน่นอน อิอิ ปล. ไหง ใส่ 17 แล้วอยากลง มาเป็น 15 เร๋อครับ อยากทราบ ๆๆๆ

เอ่อ สรุปว่า พี่แนะนำ ตัวไหนให้ผมเร๋อครับเนี่ย พยายามอ่านหลายรอบแต่มะเข้าใจ - -"

14. Wakita(Wa)

Wakita(Wa) New Member Member

1,622
    21
    0
    วะ..วะ..หวัดดีกั๊บ(-/l\-)

น้องวาเห็นด้วยกับพี่เอกคะ ที่ว่าแนะนำให้ใส่แค่ 16" พอ

จริงๆแล้วเนี้ยใส่ 17" เนี้ยสวยจริง ไม่เถียงเลยนะคะ

แต่ว่าถ้าเราใช้ในชีวิตประจำวันบ่อยๆเนี้ย น้องวาอยากจะแนะนำว่า

มันมีข้อดี ข้อเสียอย่างไร(เท่าที่รู้เท่านั้นนะคะ)

เริ่มจาก......ข้อเสีย.....ก่อนเลยนะคะ

1. ราคาแพงทั้งแม็กทั้งยาง
    2. เวลาเลี้ยวอาจจะติดซุ้มล้อได้ในบางครั้ง
    3. ล้อใหญ่ขึ้น รถก็รับภาระมากขึ้น ผลคือ กินน้ำมันนั่นเอง
    (ถ้าพี่รวยก็ไม่เป็นไร แค่ลิตรละ31กว่าๆ ฮาๆๆ)
    4. เครื่องเดิมกับล้อใหญ่นี่จะทำให้อัตราการเร่งนี่ด้อยลง ว่าง่ายๆคือ วิ่งไม่ค่อยออก
    5. ความนุ่มนวลจะหายไป ความกระด้างจะขึ้นมาแทน (ถ้าอยากสวยต้องทน อิอิ)

สำหรับ.....ข้อดี.....
    มีข้อเดียวคะ มันสวยยยยยยยยยย

สุดท้ายนี้ก็ขอให้นำไปพิจารณาเท่านั้นนะคะ จะยังไงก็รถเราตัดสินใจด้วยตัวเองดีที่สุดคะ
    เอาที่เราทำแล้วสบายใจ ถูกใจ และเหมาะสมสำหรับเราเป็นพอ ขอให้ได้แม็กสวยๆมาอวดไวไวนะคะ:D

15. Tuned by Tommy

Tuned by Tommy New Member Member

766
    29
    0
    ST 115 เป็นคำตอบสุดท้ายถ้าต้องการความคุ้มกับเงินที่จ่าย อาจไม่ใช่ยางที่ดีที่สุด แต่คุ้มค่าแน่นอนครับ ตัวเลือกอีกตัวคือ Dunlop DZ101 ราคากับคุณภาพพอไปกันได้ แต่ถ้าเป็น YOKO ผมว่าราคาแพงเกิน

16. Phoenix13th

145
    1
    0
    สุดยอดดดดดดดดดดดดด โอ้วววววววว นี่เลยที่รอมานาน อิอิ แต่ผมชักเบี่ยงเบนไปทาง
    YOKO S-Drive แล้วสิ แต่ TOYO T1R ลายสวยโคตร โอ้ว เครียด แต่ต้องขอ
    กราบขอบพระคุณพี่เป็นอย่างสูงครับ

ข้อมูลน้อง วา ปึ๊ก โคตร ชัก ลังเล แล้วสิเนี่ย เอาไงดี เอาไงดี เอาไงดี

มีใคร เครื่องเดิม ใส่ 17 แล้วไม่ ตื้อ บ้างไม๊คร๊าบบบบบบบบ อยากจะทราบ
    คือว่า คำว่า วิ่งไม่ออก นี่มันดูร้ายแรงเหลือเกินสำหรับผม T_T

17. Tuned by Tommy

766
    29
    0
    ลุยเลยน้อง เกาะแน่ แต่ขับไปสักปีกว่าอาจได้ของแถมเป็นหมาน้อยอีก 4 ตัว เรื่องขอบ 17 นี่ ต้องลองครับแต่บอกได้ว่าอืดแน่นอน แถมยังกินน้ำมันอีก ... อยากรู้ต้องลอง

18. Milchan11

799
    6
    0
    ลองตัดสินใจดู เอาเองคับ แต่ ของผม ใชั Max ขอบ 17" แน่นอน มากกกก ครัาบบบ มันก็ไม่ร้ายแรงขนาดนั้นคับ แค่รู้สึกไปกันเองบ้าง รึ ป่าวว ของผมใช้มา เกือบ 3 ปี แล้ว กับ Max ขอบ 17" เปลียนหลายลายแล้ว แต่ยังไม่ยอมลดขนาด แน่นอน คับ ใว้รอ เบื่อก่อน อิ อิ อิ

19. Milchan11

799
    6
    0
    แค่อยากตอบข้อสงสัยนิดหน่อยคับ สำหรับ Max ขอบ17" (ขอโทด น้องวา ที่เอากะทู้มาเป็นคำตอบ คงไม่ว่ากันนะคับ)
    1. ราคาแพงทั้งแม็กทั้งยาง
    ตอบ ราคาต้องแพงกว่า ขอบ 16" อยุ่แล้ว คับ เพราะด้วยขนาดของ Max และลายละเอียดมากขึ้นของ Max จึงทำให้คิดว่าราคาแพง
    (อยากได้ถูกๆ ก็ต้องลดขนาดของ Max คับ ไม่ก็ใส่ 14"รึ 15 "ก็ถูกดีคับ)
    2. เวลาเลี้ยวอาจจะติดซุ้มล้อได้ในบางครั้ง
    ตอบ ถูกต้องคับ แค่บางครั้งเท่านั้น แต่ถ้ารถโหลดได้อย่างถูกวิธีตามมาตราฐานการโหลดและ
    ช่วงล่างต้องครบและพร้อมใช่งานอยุ่เสมอ ผมว่าไม่โดนแน่นอน คับ
    3. ล้อใหญ่ขึ้น รถก็รับภาระมากขึ้น ผลคือ กินน้ำมันนั่นเอง
    ตอบ. ข้อนี้ ก็ไม่ผิดอีกละคับ แต่ ผมคิดว่าอยู่ที่การสมดุลของตัวถังรถ มากกว่านะคับ ว่าจะรับภาวะมากขึ้น รึ น้อยลง เรื่องของ น้ำมันก็ขึนกับการเร่ง การขับ ของแต่ละคน อยุ่แล้ว คับ (ปล.ของผมไม่เคยรู้สึกว่ากินน้ำมันเลยคับ เท่าเดิมตลอดเคยขับได้ จิงๆประมาน 12-13 โล/ลิตร ในเมือง และ 15-16 โล/ลิตร สำหรับ ต.จ.ว คับ)
    4. Max ใหญ่รถจะ อืด วิ่งไม่ค่อยออก
    ตอบ. อัตราการวิ่งต้น จะลดลงคับ แต่จะได้ปลาย อย่างที่ไม่คาดคิดมาก่อน คับ (ปล.ผมว่า ต้นรถผมก็ไม่น้อยหน้าคับ สำหรับรถเครื่องเดิมๆด้วยกัน ถ้าสงสัยจัดไปคับ ลองกันได้ ฮิ้ว ฮิ้ว)
    5. ความนุ่มนวลจะหายไป ความกระด้างจะขึ้นมาแทน
    ตอบ. คำตอบก็อันเดียวกับ 2 คับ อยุ่ที่การทำชวงล่างที่ดีๆ และ แจ๋มโครต ต้องมี นุ่มนวล แน่นอน ท่าน

ปล.สำหรับท่านใดที่มีข้อ ติ เชิญเลย คร้าบบ ไม่มีปัญญากันอยู่แว้วว แค่แวะมาตอบ :D :D :D

20. Milchan11

799
    6
    0
    :D :D :D

21. Phoenix13th

145
    1
    0
    อันนี้ผมคงยังเด็ก เพราะตามมุข หมาน้อย 4 ตัวไม่ทัน - -" ส่วนเรื่องขอบ 17" นี่คงต้องลองครับ เกิดมาขอทำตามใจอยาก (คือหัวใจมันเรียกร้อง 17 17 17 17 ก็คงต้องตามนั้นจะได้ไม่มีอะไรคาใจ)

โอ้ว พี่ เป็นดั่งแสงทองส่องทางของผม เปรียบประหนึ่งเป็นผู้ปลุก ความต้องการที่แท้จริงในใจผม ขึ้นมาให้ชัดเจนยิ่งขึ้ง โอ้ววว ขอ 17 ด้วยคนนะครับพี่ อิอิ

ข้อ 1 เห็นด้วยครับ ใหญกว่า ก็แพงกว่า Simple Logic
    ข้อ 2 ไว้ติดแล้วผมจะมาเล่านะครับ พอดีผมใช้ TEIN SS ป้ายแดง กับเปลี่ยนชุดช่วงบูช ลูกยาง ช่วงล่างใหม่หมด เรื่องช่วงล่างผมตอนนี้ ก็คิดว่าแน่ปึ๊กนะครับ งานคุณภาพ ร้านซ้ง Service ครับ สนใจดูรายละเอียดได้ใน link นี้ครับ
    http://king13th.multiply.com/photos/album/20/Suspension_Replacement
    ข้อ 3 เอ่อ ข้อนี้ผมคงชินละครับเรื่องเปลืองน้ำมัน เกียร์ ออโต้ (เดี๋ยวพ่อก็ติดแก๊สแม่นซะเลย555) ต้องลองดูว่ามันจะเปลืองกว่าเดิน(เดิม555)เท่าไหร่
    ข้อ 4 พอดีข้อนี้ผมคุยกับน้อง C แล้ว น้อง C บอกว่าถ้า ได้ max เบาๆ ล้อดีๆ อย่าง YOKO S.Drive ก็ไม่ต้องเป็นห่วงครับ น้อง C บอกว่าก็ลองแล้วแต่มันก็ลดลงจริงๆ แต่คงไม่มากเท่าไหร่ถ้าใช้ของดี
    ข้อ 5 ดูตามข้อ 2 เหมือนกันครับ 55555555 เลียนแบบเอาหน้าด้านๆ เลย แต่ผมคิดว่า ยอมรับได้นะครับสำหรับความกระด้าง

ขอให้พี่ขายออกไวๆ นะครับ อิอิ :D:D:D

22. cvc type R

367
    9
    0
    จะใส่ล้อลายไหนอะครับ อยากชมบ้างครับ + + เอาลายดอกยางมาให้คุณkingลองเปรียบเทียบดูคับ+_+

23. cvc type R

367
    9
    0
    - -รูปใหญ่ไปหน่อยโทดทีครับ Y_Y

24. Phoenix13th

145
    1
    0
    โอ้วววว แบบนี้ต้องกด Thanks โดยพลันครับพี่ โอ้ววว

รูปใหญ่ไม่เป็นไร ได้ใจผมไปเต็มๆ เยสสสส
    ถามเรื่องลายนะครับ ผมฟันธง T1R ไปเลยยย
    แต่ถามผมว่าจะซื้ออะไร S.Drive ครับ 5555
    ราคา T1R อยู่ที่ 3,300 .-
    ราคา S.Drive อยู่ที่ 3,800.-
    ครับ สุดยอดเลย แต่ เอ ดูจาก Over all Rate แล้วเนี่ย ตัวบนสุดนี่มัน
    POTENZA นินา อืมมมม วันนี้ต้องลองไปถามราคาซะแล้วครับ
    ว่าแต่พี่ครับไปเอาข้อมูลมาจากเวปไหนครับผม เยี่ยมเลย:D:D:D

25. Wakita(Wa)

Wakita(Wa) New Member Member

1,622
    21
    0
    วะ..วะ..หวัดดีกั๊บ(-/l\-)

ก็อยากรู้อยู่เหมือนกันว่าเครื่องเดิมขอบ 16" กับ ขอบ17" ใครจะวิ่งกว่ากัน ฮาๆๆ:D

พี่มิวสิคถ้าว่างขอเรียนเชิญนะคะ อยากรู้ว่าปลายขอบ17"จะจัดจ้านขนาดไหน:rolleyes:

26. Mink_si

430
    19
    0
    แหม่ คิดมากกันไปเปล่าเนี่ย
    ถ้า เค้าใส่ 17 force แล้วมันจะวิ่ง แย่กว่า 16 สักเท่าไหร่เชียวละเนี่ย
    อย่าคิดมากเลย ชอบแบบไหนจัดแบบนั้นเลยครับ
    :D

27. Phoenix13th

145
    1
    0
    :D:D:D:D:D:D

28. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    ผมก็ใส่ 17" ถ้าถามว่าอืดไม่ อันนี้ไม่ทราบ เพราะเปลี่ยนมานานแล้ว จนลืมความรู้สึกว่าแตกต่างไปแล้ว :D
    ถ้าบอกว่า แม็ก 17" เปลืองทั้งยางทั้งแม็กทั้งน้ำมัน ก็ถูกครับ แต่ถ้ามีเงินซื้อ 17" แล้วมันก็ไม่ใช่ปัญหาเท่าไหร่ครับ ตามงบแล้วกัน
    ถ้า 17" ออกตัวอืด ไม่เป็นไงครับ ให้เค้าไปก่อน ผมไม่ได้ไว้แข่ง Drag นะครับ :D ไม่คิดมาก ชอบก็ใส่ครับ (ความคิดเห็นส่วนตัวครับ)

29. Phoenix13th

145
    1
    0
    :D:D:D:D:D This is a POINT !!!! :D:D:D:D:D

30. cvc type R

367
    9
    0
    - - คุณคิงครับ ราคายางT1R Size อะไรครับ ที่ว่า 3300 อะครับ ร้านที่ผมไปสั่ง 205/45-16 เส้นละ 4000 Y_Y

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้