ไฟหน้าปัดเตือน รูปกาน้ำ ครับ รบกวนด้วยครับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย ittiphol, 29 ตุลาคม 2013

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ittiphol

ittiphol Member Member

83
    0
    6
    ไฟหน้าปัดเตือน รูปกาน้ำ ครับ รบกวนด้วยครับ

มันเตือนอะไรได้บ้างครับ มันเตือนติดๆดับๆครับผม

2. I'm sunny

I'm sunny New Member Member

98
    3
    0
    ตรวจสอบระดับน้ำมันเครื่องให้อยู่ในระดับมาตรฐานก่อนครับ และสวิทช์แรงดันน้ำมันเครื่องอยูไกล้ๆกับกรองน้ำมันเครื่องไม่ปกติหรือสายหลวมคลอน (ไม่ทราบว่าเครื่องยนต์รุ่นใดครับ)

3. ittiphol

83
    0
    6
    b14 เครื่อง 1500 ครับ ผมเพิ่งเปลี่ยน กรองน้ำมันเบนซิล เกี่ยวไหมครับ
    หรือว่าน้ำมันเครื่องพร่อง แต่ผมดูมันก็ยังเยอะนะครับ ผมเพิ่งเปลี่ยนน้ำมันเครื่องแล้วขับจากเชียงใหม่ไปกรุงเทพไปกลับ มันต้องเปลี่ยนใหม่ไหมครับ

4. I'm sunny

98
    3
    0
    จอดรถในที่มีระดับเรียบเสมอไม่เอียง ดับเครื่องทิ้งใว้สัก 5 นาที ดึงก้านวัดน้ำมันเครื่องออกมาเช็ดทำความสะอาด แล้วเสียบกลับลงไปใหม่จนสุด แล้วดึงขึ้นมาดูว่าระดับน้ำมันเครื่องอยู่ในระดับที่กำหนดหรือไม่ครับ (ปัญหาอาจเกิดจากตอนเปลี่ยนใส้กรองน้ำมันเครื่อง อาจไปโดนชุดสายไฟสวิทช์แรงดันน้ำมันเครื่อง ถ้าเป็นไปได้คงต้องหาช่างมุดเข้าไปขยับเสียบใหม่ให้แน่น หรืออาจเปลี่ยนตัวใหม่) ระยะการเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องต้องดูข้างกระป๋องที่ผู้ผลิดกำหนด ซึ่งส่วนมากในปัจจุบันพวกเซมิฯก็ไม่ต่ำกว่าเจ็ดพัน กม.ครับ

5. ittiphol

83
    0
    6
    คราวที่แล้ว ช่างมุดเข้าไปเปลี่ยนสายน้ำหล่อเย็น ไม่แน่ใจว่าไปโดนอะไรหรือเปล่า แต่ดูจากที่แนะนำมาน่าจะเป็นที่น้ำมันเครื่องขาดใช่ไหมครับ ขอบคุณมากๆครับ ตรวจดูก่อนจะมาแจ้งผลครับ

6. jurn

jurn Member Moderator

559
    6
    18
    ตอนถ่ายน้ำมันเครื่อง ช่างไปโดนสายต่อเซ็นเซอร์อะครับ ของผมก็เคยเป็น :p

7. ittiphol

83
    0
    6
    เมื่อวานผมไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องมา ช่างบอกว่า น้ำมันเครื่องเกือบแห้งเลยครับ โห ผมงงมากๆ เพิ่งเติมไปไม่กี่เดือน ขับไปกรุงเทพกลับมา หายไปไหนหมด ช่างบอกไม่มีจุดรั่ว เครื่องอาจจะหลวม - -*

ตอนนี้หายแล้วครับ ขอบคุณมากๆครับ

8. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0

แล้วเติมน้ำมันเครื่องเบอร์อะไรไปครับ :)

น่าจะลองเติมเบอร์สูงๆ หนืดๆหน่อย

9. ittiphol

83
    0
    6
    น่าจะ 10w 40 อะไรนี่ละครับผม เขาบอกว่าวิ่งไป 5000 โล ผมเติมมาทีไรวิ่ง 3000 ก็หมดแล้วอะครับ

10. I'm sunny

98
    3
    0
    ก่อนที่จะได้ทำเครื่องใหม่ลองเดินตามห้างที่มีขายน้ำมันเครื่องรถยนต์หาพวก ออยล์ ทรีทเมนต์(ไม่ใช่หัวเชื้อน้ำมันเครื่อง) ราคาประมาณตั้งแต่ห้าร้อยยันพันกว่าบาทแล้วแต่กำลังทรัพย์และความเหมาะสม ทำตามขั้นตอนที่แนะนำข้างกระป๋อง ผมว่าคุ้มค่าน่าใช้ เหมือนย้อนเวลาได้กลับไปขับรถเมื่อตอนมันยังใหม่ๆอยู่เลย(อย่าเพิ่งเชื่อจนกว่าจะได้ลอง ไม่ได้โม้...มันคุ้นๆยังไงๆไม่รู้ประโยคเนี๊ยะ)

11. ittiphol

83
    0
    6
    มันเป็นน้ำมันเครื่อง หรือน้ำยาใส่ในน้ำมันเครื่องอะครับเพิ่งได้ยินอะครับหุๆๆ

12. ittiphol

83
    0
    6
    ผมไปเดินหาแล้วครับ คือไม่ทราบว่ามันเป็นอะไรอะครับ เลยงงๆ ไม่ทราบพอบอก ยี่ห้อได้ไหมครับ และมันคืออะไรครับผม

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้