รถไมมีแรงเวลาขึ้นเนิน

การสนทนาใน 'Toyota Crown Thailand' เริ่มโดย ChanchaiJ, 31 ธันวาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ChanchaiJ

ChanchaiJ New Member Member

1
    0
    0
    สวัสดีครับ
    ผมใช้ CROWN ปี 1990 เครื่องยนต์ 5M-E 2800 เกียร์ Auto, ผมมีปัญหาไม่รู้จะทำยังไงครับ
    คือว่า เวลาออกตัว เกียร์เปลี่ยนเร็วมาก ทั้งที่ รอบเครื่องยังไม่ถึง 1800รอบเลยครับ เวลาขึ้นเนิน ไม่มีแรง
    และรอบเครื่องก็ตกด้วยครับ ดูเหมือนว่าเกียร์มันไม่ลดลงตาม รบกวนเพื่นสมาชิกให้คำปรึกษาด้วยครับ
    ขอบคุณครับ

2. Mr.PrOmPT

Mr.PrOmPT Member Moderator

832
    19
    18
    โดยปกติแล้ว เกียร์ออโต้ จะทำงานตามรอบเครื่องยนต์ซึ่งถูกกำหนดโดยกล่อง อีซียู เกียร์ออโต้ส่วนใหญ่จะเสียที่เกียร์ 1-2 มันจะเข้าที่เกียร์ 3 เลย ลองดึงคันเกียร์มาที่ D2 แล้วออกตัวถ้ามันออกตัวได้ดีกว่า D แสดงว่าเกียร์เสีย ลองเช็คระดับน้ำมันเกียร์ดูด้วยว่าขาดหรือไม่ ชักไม้วัดระดับน้ำมันเกียร์มาดู ลองเอานิ้วรูดน้ำมันที่ไม้วัด ขยี้น้ำมันและดมกลิ่นของน้ำมันดูว่ามีกลิ่นไหม้ หรือว่ามีคราบตะกอนแปลกปลอมในน้ำมันหรือป่าว จะให้ดี หาอู่ ลองเอาสแกนเนอร์ ตรวจเช็คการทำงานของเกียร์ และล้างห้องเกียร์ดูก่อน

3. xxx sr

xxx sr New Member Member

43
    0
    0
    ตามนั้นครับ..ว่าแต่ไปขึ้นเนินไหนมาอ่ะครับ....ฮะเหยฮะเหย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้