ขยายปอด

การสนทนาใน 'ClubStream' เริ่มโดย Alif & Otis, 17 กุมภาพันธ์ 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Alif & Otis

Alif & Otis New Member Moderator

1,696
    51
    0
    รถใครขยายปอดบ้างแล้วคับ................:D

2. panya852

panya852 New Member Moderator

946
    15
    0
    คุณ Marco ครับ แล้วอย่างนี้ไม่ดูดเอาอากาศร้อนเข้าไปเหรอครับ
    ความเห็นส่วนตัว ผมเคยใส่กรองคล้ายๆแบบนี้แล้วเครื่องหลวมครับ

3. Alif & Otis

Alif & Otis New Member Moderator

1,696
    51
    0

ก้คิดหยั่งงั้นเหมือนกันคับ ก้เลยต่อท่อที่เปนคล้ายๆฟรอยตัวหนอนยืดได้หดได้ ไปจ่อไว้เพื่อรับลมเยนๆจากด้านหน้าอ่ะคับ ก้ช่วยได้เยอะคับ...........:)

4. A_Stream1409

A_Stream1409 New Member Member

24
    1
    0
    ลองเปิดผากระโปรงตอนจอดรถเข้าบ้านหลังจากวิ่งมาจากข้างนอกดูซิครับ ว่าในห้องเครื่องน่ะมันร้อนขนาดไหน
    ปล.อากาศยิ่งร้อน ความหนาแน่นของอากาศยิ่งน้อยลง ทำให้กำลังอัดน้อยลงไปด้วยครับ

5. Alif & Otis

1,696
    51
    0

ห้องเครื่องรถมันร้อนทุกคันแหละคับ.............:D:D:D

แต่ต้องเข้าใจว่าตอนจอดกะตอนวิ่งมันต่างกันคับ

จอด ดับเครื่อง ไม่มีการดูดอากาศ (แน่นอน....:p) ไม่มีแรงลมมาปะทะ ไม่มีการถ่ายเทของอากาศ
    วื่ง มีลมเยนเข้ามาทางช่องลมแน่นอน

ที่สำคัญ เราต้องหาวิธีที่จะนำพาอากาศเยนๆเข้ามายังท่อไอดีให้ได้มากที่สุด ลองสังเกตรถแข่ง ที่ท่อไอดีจะอยู่หน้ารถหรือบนฝากะโปรง ก้เพื่อรับลมโดนตรง แต่นั่นสำหรับแข่งโดยเฉพาะ รถเรามีไว้ใช้งานจำเปนต้องมีตัวกรองฝุ่นละอองไม่ให้เข้าเครื่อง

ข้อเสียของกรองเปลือย มีแน่นอน ถ้าไม่ขยันทำความสะอาด เอากรองมาล้างหรือเป่า จากไหลลื่นจะกลายเปนอุดตัน

ปล เปนความคิดเหนส่วนตัว มิได้จะชี้นำใครทั้งสิ้นคับ..............:)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้