ขอวิธีล้างคราบกาวคับ

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย JON_TNT, 25 ธันวาคม 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. JON_TNT

JON_TNT New Member Privilege

231
    1
    0
    อยากทราบวิธีการเอาคราบกาวที่ติดอยู่กับ สติ๊กเกอร์คับ เวลาเราลอกแผ่นสติ๊กเกอร์ออกแล้วจะมีคราบกาวติดอยู่เยอะมาก ยิ่งถูออกก็ยิ่งขยาดวงออก จะทำเช่นไรคับ หรือมีน้ำยาตัวไหนที่เอามันออกได้ โดยที่ไมกระทบกระเทือนต่อสีรถ ช่วยด้วยคับ:cry:

2. JON_TNT

231
    1
    0
    มีใครทราบบ้างครับ

3. JON_TNT

231
    1
    0
  4. แบบบ้านๆก็ ยาหม่องครับ หรือไม่ก็เบนซินเลยครับ ออกชัวร์
    ไม่น่าจะมีปัญหากับสีรถนะครับ ถ้าไม่มั่นใจก็ลองเอาไปถูแถวๆตัวถังรถที่มองไม่เห็นอ่ะครับ(ใต่ฝากระโปรงหลังรถก็ได้)
    ว่าแต่ลอกสติกเกอร์เยอะป่าวครับ

5. ผมเคยใช้ยาหม่องกับสีรถมอไซไม่มีปัญหานะครับ
    เคยทำแบนซินหกใส่สีรถมอไซก็ไม่มีปัญหาครับ

6. peeradon

peeradon New Member Member

63
    0
    0
    อย่าใช้น้ำมันเบนซินเด็ดขาด การที่ลอกสติ๊กเกอร์ผมเดานะ ว่าไป rally มาแน่ ๆ เรย เพราะว่าผมก็ไปมาบ่อย จะบอกให้นะคร๊าฟ เวลาไปให้ตัดแค่ปลาย ๆ ไม่ต้องลอกทั้งแผ่น แล้วลอกตอนเช้า ๆ ตรู่ น้ำค้างลงยิ่งดี แล้วก็เอาน้ำแข็งถูก แล้วลอกออกสบายคร๊าฟ ไม่มีปัญหา ชัวร์

จากใจ คนชอบไป แรลลี่

7. คงเป็นวิธีที่ปลอดภัยที่สุดแล้วครับ:D:D:D

8. ผมก็ไม่ค่อยมีประสบการณ์ติดสติกเกอร์ลงบนรถด้วยซิ
    อิอิ+

9. ploy boy...

ploy boy... New Member Member

1,538
    105
    0
    ผมใช้ SONAX ฉีดตรงคราบกาวแล้วก็ใช้ผ้าเช็ดออกคับ และมันก็ ลอกยางมะตอยดีมากๆๆ ไม่เป็นอันตราย

10. Nach Tonic

Nach Tonic New Member Member

100
    3
    0
    ใช้ สเตคลีน หรือ น้ำยาเช็ดคอม ทาให้ทั่ว ใช้บัตรเติมเงินโทรศัพท์พลาสติก (เท่านั้น) ขูดจากขอบไล่ไปหาตรงกลางแล้วดึงกาวก้อนๆออก
    ใจเย็นๆ ไม่ต้องรีบ แล้วจะสวยสมใจ รวมถึงกรณีที่ ลอกสติ๊กเกอร์มาแล้วแต่ไม่ทิ้งคราบกาวแต่ขิ้กาวติดตามขอบๆด้วย

11. MaXiMaSs

MaXiMaSs New Member Member

76
    3
    0

ผมลองแล้วใช้ได้ดีเลยครับ

12. eP_7๑ Ramintra K.7

eP_7๑ Ramintra K.7 New Member Member

605
    1
    0
    ใช้ วอย กะป๋อง แดง 60 บาท ...

13. ลอกกาว

ใช้ กาน่าที่ไว้ขัดสีรถยนต์อ่ะครับ ออกง่ายมากเลย ไม่ก็พวกน้ำยาเคลือบสีรถต่างๆ

14. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    เห็นเค๊าเคยบอกไว้ว่า ใช้ น้ำส้มสายชูแต่ผมไม่เคยลอง อะครับ
    ใช้ Silicone ของ Amway ขยี่ๆเอาอะครับ

15. gri

gri New Member Member

1,163
    26
    0
    ผมเคยใช้

น้ำเปล่ากับมือครับ

ปลอดภัย แต่นานมาก

ปวดนิ้วด้วย

เสร็จแล้วตามเก็บด้วยพวกน้ำยาเช็ดกระจก

16. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    ของผมใช้แอมเวย์ครับ

17. hi_ae

hi_ae New Member Member

158
    0
    0
    +++++++

น้ำยาเช็ดคราบคับ ทีี่อู่ผมใช้อย่างนี้เช็ดคราบกาว/ซีลีโคน *-*

18. MaRDi_CLuB

MaRDi_CLuB New Member Member

56
    5
    0
    กานา ไม่ก็คาโก้ ทั่ใช้ขัดสีรถ จะขัดออกง่ายมากแต่ก็จะกินสีนิดนึงแต่สีตรงที่ขัดก็จะเงาขึ้นแต่ใช้กานาดีกว่าเงากว่า หรือโซแน็ก อันนี้ออกยากนิดนึง แต่ไม่กินสี ลองมาหมดแล้วครับออกชัวร์

19. targa

targa Member Member

223
    0
    16
    มันมีสเปรย์ลบคราบกาวอ่ะครับผมประป๋องละ 50-60 เนี่ยแหละ ของ 3 m เดียวผมจะถ่ายรูปมาให้ดูนะครับผม ใช้ดีมากกกกลิ่นหอมด้วยแหละ

20. พวกน้ำยาขัดเคลือบสีก็ได้คับ ถูกๆหน่อยก็KITขวดสีเหลืองที่ขายในร้านใบจาก ปั๊มบางจากอ่ะ

21. partshop

partshop New Member Member

303
    9
    0
    น้ำยาครอบจักรวาล.................ออกแน่ชัวไม่กัดสี.........(หรือsonaxไง)....พวกยางมะตอยก็ได้นะ...คุณสมบุติอยู่ข้างกระป๋องลองอ่านดู

22. ploy boy...

ploy boy... New Member Member

1,538
    105
    0
    ถ้า กลัว มัน กัด สี ก้อ ขัดตอนกลางวันร้อน ๆๆ ครับ ออกโคตร ง่าย เลย

23. SR-Z

SR-Z New Member Member

595
    21
    0
    ลิงแจ่ม แหล่มจริง อัพคร๊าบบบ

24. littlejill

littlejill New Member Member

2
    0
    0
    น้ำมันสน น้ำมันก๊าซครับ

ไม่เป็นอันตรายต่อสีรถแน่นอนครับ

โดนยางมะตอยบ่อย ใช้มาเป็นปีแล้วครับ

25. lhong_bb008

lhong_bb008 New Member Member

3,009
    13
    0
    SONAX กระป๋องเขียวครับ เบอร์ 205 ออกชัวร์ ขจัดคราบยางมะตอยได้ด้วย ไม่ทำลายสี
    ราคากระป๋องละ 100 - 120 บาทครับ

26. Kc1.6SLX

Kc1.6SLX New Member Member

520
    2
    0
    ผมเคยใช้น้ำมันพืชมันก็ออกอยู่ครับเขาบอก่าไม่เป็นอันตรายกับสีรถ

27. BuGI_GT

BuGI_GT Active Member VIP

3,217
    11
    38
    น้ำมันก็าด น้ำมันสน สเตยคลีน น้ำยาคอนแท็คคลีนเนอร์กระป๋องแดงฟิลิปส์

28. EmOtiOn

EmOtiOn New Member Member

187
    2
    0
    SONAX คับออกหมดเลย

29. mosmotard

mosmotard Guest

0
    0
    0
    ผมใช้น้ำมันชักแห้งซื้อได้ตามร้านวัสดุก่อสร้าง สามารถเช็ดกาวและสีที่ไม่ผสมทินเนอร์ออกได้ ทีเด็ดสามารถผสมน้ำแชมพูล้างรถให้กลายเป็นแชมพูแว็กที่ไม่ทิ้งคราบได้ด้วย ช่างสีที่ทำงานกับผมแนะนำมาเค้าก็ใช้อย่างนี้เพราะเค้าเห็นผมซื้อแว็กกระป๋องสองพันกว่าเค้ายังหัวเราะเลย ซื้อแชมพูแว็กแม็กกวายยิ่งช้ำใจกว่า ผมซื้อแชมพูแว็กแม็กโครแล้วผสมน้ำมันชักแห้งแล้ง โอแม่เจ้ามันยิ่งแห้งยิ่งเงา ยิ่งแว็กบ่อยด้วยงามไปกันใหญ่ ไม่น่าเชื่อขวดยี่สิบกว่าบาทเงาจริงๆ

30. Nach Tonic

Nach Tonic New Member Member

100
    3
    0
    เพิ่มเติมครับ CANA บ้านๆเรานี่แหละครับ ออกง่ายมากๆ 65.- เอง เหลือก็เอามาขัดรถต่อไป เงาฉ่ำ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้