ไฟส่องพื้นในรถ D.I.Y. กัน ขำๆครับ(มีแอบขายของด้วย)

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย crazydrive, 26 ธันวาคม 2005

< Previous Thread | Next Thread >
  1. crazydrive

crazydrive New Member Member

33
    1
    0
    อุปกรณ์ก็ไม่มีอะไรมากครับ
    1.หลอด LED ที่มีสายไฟติดมาด้วย ซื้อได้ตามคลองถม(แต่ผมซื้อตลาดนัดครับ) หลอดละ 20 ผมใช้ 4 หลอดครับหน้า 2 หลัง 2 หรือใครจะใช้มากกว่านี้ก็ได้ครับ
    2.สวิตท์เปิด-ปิด 1 ตัว 10 บาท
    3.สายไฟเล็กๆผมซื้อมา 2 สีครับ สีละ 6 เมตร(เผื่อๆไว้ เหลือดีกว่าขาด) เมตรละ 2 บาท
    4.เทปพันสายไฟ 1 ม้วน(อันนี้ไม่รู้ราคาอ่ะเพราะมีอยู่แล้ว)
    5.คัตเตอร์ไว้ปอกสายไฟ
    รวมทั้งหมดไม่น่าเกิน 140 บาทครับ
    วิธีการ
    ผมเดินสายไฟออกมาจาก ช่องเกะ เก็บเหรียญครับ ต่อสายไฟให้มันตรงขั้วกัน. 2 หลอดแรกผมติดไว้ใต้เบาะหลังฝั่งละหลอด อีก 2 หลอดไว้ที่ใต้คอนโชลฝั่งคนนั่ง กะคนขับ
    สุดท้ายก็เดินสายผ่านสวิตท์ ครับไว้เปิด-ปิด ตามต้องการ(แต่ต้องเปิดไฟหรี่ก่อนนะครับ)

พอกลางคืนเราเปิดไฟมันก็จะสะท้อนกับผ้ายางอลูมิเนียมทำให้แสงกระจายสว่าง ดูสวยงามครับ เพื่อนๆคนไหนจะลองทำเล่นๆดูก็ได้นะครับขำๆ แต่สวยดี ใครที่มีอุปกรณ์ครบแต่ขาดพรมยางอลูมิเนียมก็คลิกตามลิงค์นี้ได้ครับ http://rcweb.net/forums/showthread.php?t=36584 เหลือ ชุดเดียวครับ(ถือโอกาสขายของซะงั้น).....หรือใครมีอะไรแนะนำเพิ่มเติมก็เชิญได้นะครับ...ขอบคุณมากครับ

ปล.รูปอาจไม่ชัดเท่าไหร่ต้องขอโทษด้วยครับ...ถ่ายจากมือถืออ่ะ

แก้ไขล่าสุด: 25 มิถุนายน 2007
  2. CHOK@ELEVEN

CHOK@ELEVEN New Member Member

128
    2
    0
    สวยๆ ใช้ได้ๆ ถ้าเป็นสีเขียว คงจ๊าบกว่านี้

3. BirdULTIMAnia

BirdULTIMAnia New Member Member

72
    1
    0
    ถ้ารถท่านมีไฟที่ประตูเวลาเปิดอ่ะครับ หรือไฟเพดานก็ได้ครับ

พ่วงไฟเวลาเปิดปะตู ผมว่าแสงมันจะไม่รบกวนเวลาขับอ่ะครับ

4. Vasuta.com

Vasuta.com New Member Member

2,184
    27
    0
    แหมๆ มาเจอกัน เปิดให้ดูหน่อยเด้อ

5. Jed_Abunai

Jed_Abunai New Member Member

24
    0
    0
    สวยดีนะครับ

6. nut_vti

nut_vti New Member Member

258
    2
    0
    ไฟมีสีอื่นป่ะครับ สีขาว หรือฟ้าก็ได้

7. BIG LC4

BIG LC4 New Member Member

117
    0
    0
    สวยดีครับ

8. crazydrive

33
    1
    0
    มีแทบทุกสีอ่ะครับ

9. ak_aek

ak_aek New Member Member

112
    1
    0
    สวยดีอ่ะครับ

10. city_girl

city_girl New Member Member

10
    0
    0
    แล้วถ้าไม่ใช้สวิตท์จะต่อตรงกะไฟเวลาเปิดประตูได้มะคะแล้วต้องต่อตรงไหนอ่ะคะ

11. city_girl

city_girl New Member Member

10
    0
    0
    แล้วถ้าไม่ใช้สวิตท์จะต่อตรงกะไฟเวลาเปิดประตูได้มะคะแล้วต้องต่อตรงไหนอ่ะคะ

12. crazydrive

33
    1
    0

ไฟเพดานคับ

13. tao_cm

tao_cm New Member Member

37
    0
    0
    เยี่ยมครับ

14. dek_soi20@wararom

dek_soi20@wararom New Member Member

44
    0
    0
    สวยดีครับ

15. GaB

GaB New Member VIP

1,643
    70
    0
    สวยครับ เมื่อคืนกำลังนอนคิดเล่นๆอยู่พอดีเลย

อยากต่อแบบให้เปิดประตูแล้วไฟติดด้วย เหมือนพวกรถหรูๆ อิอิ:D

16. @nice car

@nice car New Member VIP

436
    19
    0
    ขอดูตัวอย่างหลอดได้ไหมครับกลัวซื้อมาผิด กระแสไฟมันพอดีกับไฟรถเลยหรือครับ

17. Ballnuclear

Ballnuclear New Member Member

691
    14
    0
    ว่าจะไปติดสีฟ้าออก Xenon อยู่เหมือนกันนะครับ

ชอบแสงมั่กๆ

18. ToN_DeTT

ToN_DeTT Member Member

100
    1
    18
    แจ่มเลยครับผม

19. soda_za

soda_za New Member Member

518
    5
    0
    สวยครับท่าน

20. tae_123

tae_123 New Member Member

1
    0
    0
    มาใหม่

มาใหม่ดีมากๆ

21. ad4d

ad4d New Member Member

3
    0
    0
    สวยดีครับแต่น่าจะเป็นสีขาวนะ

22. tansno

tansno New Member Member

8
    0
    0
    จะว่าโง่ก็ยอม....หลอด LED เป็นไงอะครับ

23. Lovkuz

Lovkuz New Member Member

7
    0
    0
  24. อุ้ม

อุ้ม New Member Member

206
    3
    0
    สวยดีครับ เอาไว้ใช้ประโยชน์ได้ด้วยเวลาหาของตอนกลางคืนอ่ะครับ

เยี่ยมไปเลยครับท่าน....

25. Bosse

Bosse Guest

0
    0
    0
    แนะนำเพิ่มเติม ซื้อ LED แล้วอย่าลืมซื้อตัวต้านทานมาต่ออนุกรมด้วยนะ ซัก 1kOhm 1/2W ก็น่าจะพอ เดี๋ยวหลอดไหม้หมด

26. tae_civic

tae_civic New Member Member

43
    2
    0
    แจ่มๆๆ

27. Blackdragon

Blackdragon New Member Member

107
    8
    0
    สวยงาม แดงไปทั้งคัน

28. NUTTO.B11

NUTTO.B11 New Member Member

906
    112
    0
    ไอเดียปิ้งเลยครับ...เยี่ยม:eek:
    :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D :D

29. ^BANK^

^BANK^ Well-Known Member VIP

4,902
    124
    63
    หยั่งกะอยู่ในผับเลยครับ อิอิ

30. sanchart

sanchart New Member Member

74
    1
    0
    สวยดีครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้