มีเรื่องมารบกวนสอบถามนิดนึงครับ คือผมอึดอัดกับช่วงล่างรถผมมาก มันดังตึงๆ...

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย Wooddy Jaa, 19 สิงหาคม 2013

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Wooddy Jaa

Wooddy Jaa Guest

0
    0
    0
    มีเรื่องมารบกวนสอบถามนิดนึงครับ คือผมอึดอัดกับช่วงล่างรถผมมาก มันดังตึงๆ รับแรงได้เกือบทุกหลุมถนน ยิ่งลูกระนาดและถนนคอนกรีตล่ะก้อ สั่นเป็นเจ้าเข้า ทั้งๆที่ผมทำช่วงล่างไปแล้ว ลูกหมากเอย บุชปีกนกก็แล้ว แต่ลูกหมากปีกนกน่าจะยัง มันมีผลมั้ย อ่อ รึเป็นเพราะยาง? เคยได้ยินว่ายางตัวนี้มันแข็งไว มันต่างกันเยอะเลยรึ เคยขับมาหลายคันไม่อึดอัดแบบรถตัวเอง คันอื่นมันแทบไม่ค่อยรู้สึกอ่ะ ตอนนี้ย่องจนคันหลังจะชนท้ายแล้วล่ะครับ ไม่กล้ารูดเลย คุณสมบัติพื้นฐานรถผม 1. โช้คเดิม KYB เปลี่ยนเมื่อปี 2553 ทั้ง 4 ต้น 2. ล้อแม้ก ssr type c ขอบ 16 ยาง kumho ku31 205/50/16 ปี 2010 ขอบคุณครับ

2. ดังเสียงยางเหมือนเจอรอยต่อถนน หรือดังแบบช่วงล่างหลวมกึกๆกักๆละนั้น

3. ยางเบ้าหัวโช้คคับ

4. Wooddy Jaa

0
    0
    0
    ประมาณนั้นครับคุณนุ.รอยต่อถนน พอมันสั่นก็เสียงดังรวมๆกันทั้งรถอ่ะครับ ไม่ก้องแก้งเหมือนก่อนซ่อมช่วงล่าง

5. Wooddy Jaa

0
    0
    0
    ยางเบ้าหัวโช้คใช่อันเดียวกับเบ้าโช้คป่ะคุณดุ้ก ถ้าเบ้าโช้คผมก็เปลี่ยนแล้ว แต่ยางหุ้มโช้คนี่รู้สึกว่ามีขาดบ้างแล้ว

6. ถ้าฟังแล้วเป็นเสียงยางจริงๆแบบที่บอก มันก็ดังได้เรื่องนะครับถ้ายางแข็งจริงๆku36 สปอร์ตด้วย วิ่งเยอะยัง มีน้องในนี้ใส่อยู่เด่วให้ตามมาตอบหน่อย ถ้าช่วงล่างเสียงมันต่างกับเสียงล้อยางอยู่แล้ว อันนี้ต้องให้ตรงจุดนะคร้าบ ยางเบ้าหัวโช๊ค ก็นที่อยู่บนสุดหัวโช้คนั้นแหละเปิดฝาโปรงมาแล้วจะเห็นที่ไว้ยึดค้ำโช๊คนั้นแหละ แต่เสียง2ตัวนี้คนละเรื่องเลยคร้าบ

7. Wooddy Jaa

0
    0
    0
    นี่ถ้าอยู่ใกล้ๆจะขับไปให้ลองครับ ผมไม่แน่ใจว่าท่านอื่นๆเป็นแบบผมป่าวนะ นี่แหละคือข้อเสียของการไม่มีโอกาสได้ไปมีตติ้ง เหอๆ

8. ผมก้เป้นคับ ทำแทบทุกอย่างแล้วคับ ยกเว้นเปลี่ยนโช้ค ทำยังไงก็ยังดังอยู่ ขนาดผมใช้ยางเงียบแล้วนะคับ หมดกะช่วงล่างไป 15000+แล้วคับ ยังดังอยู่เลยความนิ่มนวลยังไม่ค่อยมีเลย อยากลองนั่งรถพี่ๆคนอื่นดูเหมือนกันคับ พอดีรถผมดูเตี้ยๆด้วย(ไม่รูว่าเจ้าของเก่าตัดสปริงมาหรือป่าว)เลยสันนิฐานว่า น่าจะ มีป้ญหาเรื่องแกนโชคหรือป่าว ผมไส่ล้อ 15x7 et20 ยาง maxxis ms300 195/55/15 คับ

9. Wooddy Jaa

0
    0
    0
    ความหวังสุดท้ายผม อยู่ที่ปีกนกคุณตุ้ย อ่ะนะครับ กับ ยางดีๆนุ่มๆสักชุด อยากลองใส่ล้อสแตนด์ดาร์ดขอบ 15 ดูเหมือนกันครับว่าจะกระด้างลดลงมั้ย แต่ทั้งหมดทั้งปวงคงรอไปก่อน ปีนี้จัดไปหลายอย่างแระครับ ช่วงล้างเอย หม้อน้ำเอย 10 กว่าปีเพิ่งทำก็งี้เหอๆ

10. หลังจากที่เสียตังมาเยอะทั้งสตรัททั้งปรับโน่นนี่นั่นแล้วก็ไม่สามารถรองรับถนนบัดซบในประเทศไทยได้หมดไปร่วมแสนในระยะ 4 ปีกับช่วงล่างสุดท้าย เอาแบบที่ผมทำไปนะ 1. Shock standard รั่วแล้วก็ซ่อมสักสองรอบก็พอ อยู่ได้ราว 2 ปี ค่า Shock(ใหม่) ~9,000 ซ่อมสองรอบ 2,400 x 2 = 4,800 รวมเป็น 13,800 ในระยะเวลาสองปี 2. Spring H&R 6,100 3. ยางไรก็ได้ จีนก็ได้ ไม่ได้ต่างกันหากใช้แค่ 1 ปีหรือไม่เกิน 2 ปี ~7,500 195/15/60 รวม ๆ แล้ว ในระยะ 2 ปี = 13,800 + 6,100 + 7,500 = 27,400 ซึ่งน่าพอใจเพราะอะไร ? เพราะว่าจากค่าใช้จ่ายในข้างต้นมันไม่จุกบ่อย อยู่ได้ยาว ๆ 2 ปี ซึ่งถ้าเอาไปซื้อ shock strut ดี ๆ มันก็ได้อยู่แต่ว่าถนนมันเฮงซวยใช้ได้อย่างมากก็ 1 ปีกว่าแล้วก็ต้องมาซ่อม shock อีกซึ่งก็แน่อยู่แล้วว่า strut ปรับหนืดปรับสูงมันก็ต้องซ่อมแพง ลองพิจรานาเป็นอีกทางเลือกนึงครับ ผมจุกไปเยอะกับช่วงแรก ๆ ที่บ้าช่วงล่างจนพบความจริงว่าถ้าจะให้ดีอยู่ทนแต่แข็ง คงต้องไป set ช่วงล่างแบบรถแรลลี่จะได้ทน จุก หล่อ รงม ๆ แล้วซื้อรถได้อีกคัร แต่ถ้าเอาแบบพอประมาณก็ไปแนวผมละ ตอนนี้เลิกทำละเอาแค่นี้ละ เป็นไปตามอายุรถทำมากไปช่วงล่างได้แต่ตัวถังมันบิดหมดละ :)

11. Ben Surat

Ben Surat Guest

0
    0
    0
    ถนนบ้านเรามันเลวร้ายจริงๆครับยอมรับ

12. Wooddy Jaa

0
    0
    0
    ขอบคุณคร้าบคุณ sunin เหอๆ

13. หัวโช๊คจะดังแบบดหล็กตีกัน บูชปีกนกจะดังกุกๆ

14. โช๊คใส่ตรงมาร์คมั้ย ช่างส่วนใหญ่ไม่รู้จักมาร์คโช๊ค ผมแกะมาหลายคันไปทำกะร้านดังๆมายังใส่ผิดมาร์คเลย

15. Worawit Mast

Worawit Mast Guest

0
    0
    0
    พี่ถ้าโช๊คไม่ตรงมาร์ค อาการมันจะเป็นยังไงครับ ผมก็ดังไปหมด

16. ดังกึกๆ ไอ้ที่ร้านมันเอาสายยางมาใส่ให้มันเงียบอ่ะ

17. Worawit Mast

0
    0
    0
    สงสัยใช่เลย

18. สายยางที่ใส่ให้มาน้ำและดินจะเข้าไปทำให้เป็นสนิม และทำให้สปริงหัก

19. Wooddy Jaa

0
    0
    0
    ลักษณะของ มาร์คคคคเคอะ ที่้โช้คเป็นยังไงอ่ะครับคุณตุ้ย เหอๆ จะไปบอกร้านก็กลัวร้านหาว่าอวดเก่งใส่เค้าอีกเหอๆ เด๋วช่างหมั่นไส้เอา อิอิ

20. มันจะเป็นขีด หรือลูกศรเล็กๆอ่ะ ต้องสังเกตุดีดี มันจะชี้เป็นแนวเดียวกันกะแนวคอม้า

21. Worawit Mast

0
    0
    0
    ถูกหวย ไปหาพี่ตุ้ย ดีก่า

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้