รบกวนถามเรื่องการโอนรถครับ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย kku, 4 มกราคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. kku

kku New Member Member

772
    40
    0
    - ถ้าผ่อนหมดแล้ว เวลาโอนเราต้องไปจัดการเอง+จ่ายค่าโอนเองรึป่าว แล้วค่าโอนเท่าไหร่คับ

- ในกรณีติดตั้ง lpg ซึ่งไม่ได้แจ้งขนส่ง เวลาโอนจำเป็นต้องถอดระบบแก็สออกมั๊ยครับ

-ผมสงสัยอีกอย่างคือ หรือว่าเรื่องนี้ไฟแนนซ์จะจัดการเองทั้งหมดสุดท้ายคือเอาสมุดพร้อมโอนเรียบร้อยแล้วมาให้เราเลยตอนจ่ายงวดสุดท้าย(อันนี้คงเป็นได้ยากมาก...มั๊ง)

***ไม่เคยมีประสบการณ์เรื่องนี้น่ะคับ ขอคำชี้แนะด้วย ขอบคุณครับ :D

ผมติดปัญหาคือ...... วันก่อนผมจะไปแจ้งติดตั้งlpg ผมได้ใบรับรองของวิศวะ+ลงวันที่แล้ว (ขอได้ครั้งเดียว ถ้าจะขอใหม่ต้องซื้อ 1 พัน) แต่ที่ขนส่งเค้าจะเอาสมุดตัวจริง ซึ่งถ้าจะเอาไฟแนนซ์บอกให้ผมเอาเงินไปวางมัดจำก่อน ผมเลยไม่เอาและไม่ไปแจ้ง ตอนนี้กลัวมีปัญหาตอนโอนน่ะครับ ขี้เกียจถอดระบบแก๊ส ทำงัยดีครับ.....เซ๊งเซ็ง:confused:

2. nv_note

nv_note New Member Member

138
    7
    0
    ไม่น่ามีปัญหาครับ
    ปรกติ เวลาโอน เราต้องไปกับไฟแนนซ์ ด้วย มีใบสำคัญที่เราต้องเซนต์ชื่อ รับรถ
    วนรถก็ต้องผ่านการตรวจสภาพรถที่ขนส่งด้วย
    ส่วนที่ว่าติดแก๊สมา มีใบคุมก็ไม่น่าเป็นไร เพราะตอนไปโอน ก็ต้องมีสมุดคู่มือไปด้วยอยู่แล้ว (ที่ไฟแนนซ์ที่ไปด้วย)
    ยกเว้นใบคุมอันนั้นจะมีระยะเวลากำหนด

3. kku

772
    40
    0
    ใบรับรองมีระยะเวลา 15 วันครับ ต้องแจ้งภายใน 15 วัน นับจากวันที่ขอใบ. แต่ว่า......วันนี้ก็เป็นวันสุดท้ายแล้วคับ

4. nv_note

nv_note New Member Member

138
    7
    0
    งั้นก็ลองไปติดต่อ ขนส่งก่อนดีกว่าครับ เค้าอนุโลมได้ไหม
    เพราะมันไม่กี่วัน คุยดีๆ เค้าน่าจะให้ เพราะคนตรวจกับคนทำทะเบียน มันคนละคนกันอยู่แล้ว
    อาจจะเสียค่า น้ำจิ้มนิดหน่อย ก็ลองดูครับ

5. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ถามเค้าแบบกระซิบดิครับ แล้วให้ค่าน้ำชาเค้าหน่อยละกัน

6. โหงว

โหงว New Member Member

39
    0
    0
    ไม่น่ายากของผมเสียที่บริษัทไฟแน้นเลยครับรอรับได้เลครับ!!!!!

7. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    หนึ่ง การโอนต้อง นำรถเข้าตรวจสภาพ เค๊าเรียก ตรวจโอน ต้อง นำรถเข้าไปตรวจที่ขนส่ง (ถ้ามีคนรู้จักก็ จ้างตรวจได้ไม่ต้องเอารถเข้า)
    สอง โอนผ่านไฟแนนท์ โอนได้เลย ไม่ต้องตรวจสภาพ เพราะไฟแนนท์ จ้างเรียบร้อยแล้ว
    สาม ถ้า ทำเองแบบไม่รู้จักใครเลย ก็ นำใบรับองติดตั้งแก๊ส ไป ขออนุญาติเป็นรถใช้ก๊าซ ก่อน ถึง จาตรวจและ โอนได้ ตาขั้นตอนจ้า
    ระวังผ่อนหมดแล้ว ไม่ไปโอน ไฟแนนท์จาคิดค่า เก็บรักษาเล่ม ด้วยนะ

พี่นัน สู้ๆ

8. kku

772
    40
    0
    ขอบคุณคราบ...........สำหรับทุกๆคำแนะนำ

ผมก็คิดว่าจะเป็นอย่างที่สองที่ jacky ว่าน่ะแหละคับ ไฟแนนซ์เป็นของธนชาต คิดว่าไม่น่าจะต้องเอารถไป รอดูก่อนเผื่อมีไรค่อยแก้ปัญหาทีหลังดีก่า

9. jaturong03

jaturong03 Well-Known Member Member

2,084
    91
    48
    อิอิ ตามนั้นครับผม

10. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    ยินดีด้วยที่เป็นอิสระครับ

11. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    ขอให้โอนผ่านแบบไร้ปัญหานะครับ...:D

12. wutnv

wutnv Active Member Member

455
    34
    28
    อ๋อ ... มันเป้นแบบนี้นี่เอง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้