ใครพอจามีความรู้เรื่องตู้ซับมังคับ

การสนทนาใน 'Van Only Club' เริ่มโดย pep, 8 มกราคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. pep

pep New Member Member

916
    1
    0
    พอดีว่าอยากจาตีตู้เองอ่ะคับ
    แต่ไม่มีความรู้เรื่องขนาด คำนวนปริมาตร เลยอ่ะคับ
    จาทำใส่ซับ10นิ้ว1คู่อ่ะคับ
    ไอตู้80บาทบ้านหม้อที่ใช้อยู่(ตู้เปิด)มันรั่วแล้วเสียงลมดังแพร่ดๆเลย
    ไปตีร้านบอกจาเอาแบนพาสใส่รถตู้ มานจาเอาตั้ง4500แพงมั่กๆทั้งๆที่ค่าไม้ไม่กี่ร้อยเอง

2. mayuct

mayuct New Member Moderator

941
    4
    0
    ผมเคยเหงในกระทู้ d.i.y. ของracingweb นี่แหละครับมีวิธีคำนวนปริมาตรและวิธีตี้พร้อมเลยครับ ลองเข้าไปดูล่ะกันน่ะครับพี่ pap

3. san leo

san leo New Member Member

760
    2
    0
    เคยลองทำเองแต่เสียงอยู่แค่ในรถ....อ่ะคับ

4. nai_tot

nai_tot New Member Member

471
    5
    0
    เวลาซื้อลำโพงมาถ้ามียี่ห้อหน่อยเขาจะให้คู่มือปริมาตรตู้มาให้ด้วย
    ของผมซับ 10 นิ้ว บาซูก้า ใช้ท่อ พีวีซี ทำครับ (เพื่อนทำให้)
    ก็เอาท่อปะปาขนาด น่าจะประมาณ 12 นิ้ว เพราะมันจะเท่าขอบนอก
    ของลำโพง ความยาวประมาณ 50 ซ.ม. แล้วปิดด้านท้ายด้วยไม้
    ตัดเป็นวงกลมผมใช้ปืนกาวอุดรั่วแทน ซิลิโคนครับ

ปล.เดี๋ยวผมถามเพื่อนให้เขารับทำเหมือนกัน แต่ไม่ได้เป็นร้านนะครับ
    ทำกันเองให้รถเพื่อนๆ แล้วก็บอกกันปากต่อปากถ้าจะทำต้องนัดล่วงหน้า
    ส่วนราคาเดี๋ยวผมลองถามให้ อยู่พระประแดงน่ะครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 9 มกราคม 2008
  5. pep

pep New Member Member

916
    1
    0
    เดี๋ยวว่างๆผมว่าจะลองตีตู้ปิดดูก่อนอ่ะครับ อยากลองทำเองมั่งอ่ะครับ
    ถ้าเสียงมันไม่แน่นไม่สะท้านหัวใจค่อยแปลงเป็นตู้แบนพาส
    ขนาดเดี๋ยววัดจากmiraเพื่อนเอาครับ(ตู้รถมันดอกเดียวกินที่ไปครึ่งคัน)

ถ้างานออกมาดีมีโปรเจกต์ที่วางทีวีต่อ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้