ทํายังไงถึงจะได้เป็นนักแข่ง

การสนทนาใน 'Drift' เริ่มโดย Tom36, 4 มกราคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Tom36

Tom36 New Member Member

27
    0
    0
    การที่จะเป็นนักแข่งรถคริฟท์ ต้องมีคุณสมบัติอะไรบ้าง (แต่อย่าบอกนะว่าต้องมีรถก่อนอ่ะ อิอิ) จะเริ่มตรงจุดไหนก่อน แล้วต้องเตรียมเอกสาร หรือ ใบขับขี่ประเถฃภทไหนถึงจะได้ลงแข่ง

2. Drift Entertainment

Drift Entertainment New Member Moderator

1,131
    18
    0
    1. เงิน
    2. รถ
    3. ใจรัก
    แค่นี้ก็เข้ามาสนุกกันได้แล้ว ไม่ต้องใช้บัตรนักแข่งหรอกครับ ขับรถเป็นก็พอ (อันนี้สำหรับเมืองไทยนะ)

3. Tom36

27
    0
    0
    ผมไม่มีเงิน รถคงอีกไม่นาน เรื่องของใจ รักแบบสุดๆใจเกินร้อย แล้วสักวันคงถึงฝัน (ที่เป็นจริง)

4. Tom36

27
    0
    0
    นักแข่งที่ดีไม่จําเป็นต้องมีเงินหรอกมั้งครับ (ในความคิดนะ) คนที่อยากจะมาเป็นนักแข่งหรือถึงระดับมืออาชีพ เค้าก้อต้องการค่าตัว(จะได้แค่ไหนก้อต้องขึ้นอยู่กับฝีมือของตัวนักแข่งเอง ไม่จําเป็นต้องมีเงินส่งตัวเองถึงขั้นสูงสุดนะผมว่า อยู่ที่คนจะสร้างให้เราเป็นนักแข่งจริงแท้แค่ไหนก้อเท่านั้นเอง ในเมืองไทยคงลําบากครับ ไม่มีใครใจถึงมากพอที่จะสร้างตัวนักแข่ง ให้ไปถึงแข่งระดับเมืองนอกแบบจริงๆจังๆมีแต่หลอกๆกันก้อแค่นั้นเอง (เพราะตัวนักแข่งมีสะตางไงครับ)ถึงได้มาลงแข่งขันกับเค้าได้ ว่ามัยครับท่านผู้อ่าน

5. lhong_bb008

lhong_bb008 New Member Member

3,009
    13
    0
    เงิน เงิน เงิน เงิน เงิน ล้วนๆ คร๊าบ ฝีมือมันจะตามมาทีหลังงงงง

6. Tom36

27
    0
    0
    ว้าา ลําบากจังนักแข่งชาวไทย อิอิอิ

7. lording1

lording1 New Member Member

1,130
    54
    0
    ..............เรื่อง ของ เงินมันทำให้ นักขับ ที่มี ฝีมือ แต่ไม่สามารถ โชว์ ความเก๋า ของตัวเอง ได้เลยคับ........

.........ที่จริง เมืองไทย น่าจะมี การ คัดเลือก นักขับ หน้าใหม่ ที่ทุน น้อย แต่ใจ รัก เปิด รับสมัคร มาแข่ง คัดเลือก กันโชว์กัน

..........แล้วมีคนใน วง การคอยหนุน....ผมว่า มันจะเกิดนัก ขับ หน้าใหม่ ที่มีฝีมือ มากๆ เพราะ เขาใจรัก ที่จะ ฝ่าฟันเข้าไป

........แต่ ติด ปัญหา ด้าน เงิน.................ผมเข้าใจ

8. Tom36

27
    0
    0
    น่าจะเป็นแบบที่คุณ lording1ว่านะครับ คนมีทุนน้อยน่าจะได้รับโอกาสได้แสดงอะไรในตัวเองออกมา บางที่อาจมีฝีมือระดับโลกก้อได้ แต่ยังไม่มีใครเห็น

9. indytrade

indytrade New Member Member

379
    22
    0
    มองกันในโลกของความเป็นจริงครับ

ไม่มีเงิน ก็ทำอะไรไม่ได้หรอกครับ

ค่ารถ ค่าน้ำมัน ค่าบำรุง ค่าสนามซ้อม ค่ายาง ค่าซ่อมถ้ามันเสียหาย หรือถ้ามีคนสอน เค้าคงไม่ได้สอนให้ฟรี

นี่แค่ย่อยๆนะครับ จริงๆมันเยอะกว่านี้อยู่แล้ว

10. Tom36

27
    0
    0
    มันก้อถูกอย่างที่คุณ indytrae มันก้อไม่ผิดหรอกครับ แล้วจะให้นักแข่งออกค่าใช้จ่ายเองทั้งหมดมันคงไม่ไหวหรอกนะผมว่า (งั้นก้อคงต้องเป็นนักแข่งที่มีเงินเท่านั้นแล้วอ่ะ)แลัวใครที่ไหนจะมามีใจมาเป็นนักแข่งแบบจริงๆจังๆอ่ะ (นอกจากคนมีสะตางเท่านั้น)ผมถึงว่านักแข่งชาวไทยถึงสู้ต่างชาติเค้าไม่ได้ ไหนเรื่องทํามาหากิน ไหนจะเรื่องมาแข่งอีก ไม่มีทางเป็นไปได้หรอกครับที่เมืองไทยจะถึงระดับโลก จะมีก้อไม่กี่คนแต่ก้อแค่ได้ไปเข้าไปแข่งเท่านั้น จะเอาชัยกะเค้าคงเป็นไปไม่ได้แน่นอน ทุกวันนี้ที่แข่งกันเพียงเรื่องสนุก ของคนมีสะตาง ผมจะว่าไปมันคงไม่ผิดนะ (งั้นขอชิ่งตามท้องถนนเป็นบ้างครั้ง ให้ตํารวจจับเป็นบางเวลา ก้อแล้วกัน ) 555555 ล้อเล่นจ้าาาา

11. Tom36

27
    0
    0
    เสียดายจังเกิดมาคุณพ่อมะรวยอ่ะ รอถูกหวยงวดหน้าก้อแย้วกัง อิอิอิ ขําขํา

12. arm_evo_09

arm_evo_09 New Member Member

95
    0
    0
    เห็นด้วยคับ อยากเป็นนักแข่ง(drift) แต่ม่ะมีเงินลงทุน รอให้ถูกหวยแล้วน่าจะได้เป็นแน่ หุหุ

13. Tom36

27
    0
    0
    เจอเพื่อนแย้ว อิอิอิ ถ้าจะสร้างนักแข่งแบบจริงๆจัง ผมว่านะ มีใครสักคน หาที่สัก1000ไร่ ทําสนามแข่งแล้วเปิดให้ใช้ฟรีๆ ใครจะมาฝึกก้อมาฝึกได้อารายประมาณนี้อ่ะนะ (สงใสเมืองไทยไม่มีใครใจถึงแน่) ที่เชียงใหม่ ลําพูน ลําปาง เชียงราย ที่เป็นเขาด้วย สร้างนักแข่งมันต้องแบบนี้
    มันถึงจะได้โกอินเตอร์ไม่ใช่หวังแต่ผลประโยชน์

14. bonus_good

bonus_good New Member Member

243
    1
    0
    อันนี้ถูกต้องที่สุดเลยครับ ไม่มีเงินก็ทำอะไรไม่ได้ ของแบบนี้ต้องลงทุน :cool::cool::cool::cool::cool::cool:

15. Marky

Marky New Member Moderator

1,819
    12
    0
    D ... มีคนเคยบอกกับผมในขณะที่รถติดไฟแดงอยู่ (คน คน นั้นผมเรียกเค้าว่าอาจารย์)

" ใครจะไปรู้ได้ว่า เด็กคนที่ขายพวงมาลัยอยู่ตามแยกไฟแดงนี้อาจจะขับรถได้ดีกว่าเราก็ได้ ถ้าเค้ามีโอกาสเหมือนกับเรา "

ไม่ได้เอามาเปรียบเทียบให้ดูไม่ดีน่ะครับ แต่อยากให้คนที่มีโอกาส นั้นทำให้เต็มที่กับสิ่งที่ได้มา เพราะหลายคนบอกไว้ว่าโอกาสไม่ได้มาหาเราได้ง่ายๆและบ่อยๆด้วย

ผมเป็นหนึ่งคนที่ไม่ค่อยมีตังค์ แต่มีใจรักการแข่งรถ ตอนวัยรุ่น รถก็ยังไม่มี อาศัยช่วยเหลือพี่ๆเค้าทำรถ และขับรถให้เค้า ขอให้ได้ทำอะไรก็ได้เกี่ยวกับรถ โดยเฉพาะรถแข่ง และวันนึงก็มีโอกาศได้ลงแข่งกับเค้าบ้าง ก็เลยทำเต็มที่ เป็นธรรมดาครับการแข่งขันก็ต้องมีแพ้ มีชนะ แต่เวลาแพ้แล้วไม่เคยที่จะคิดว่าเป็นการล้มเหลวของการแข่ง พยายามหาข้อบกพร่องและแก้ไข แล้วก็พยายามตลอดมา เคยท้อครับ แต่ไม่ถอยแค่คิดก็ไม่เคยครับ

การที่เรามีทุนทรัพย์น้อย ก็ไม่ได้แปลว่าเราเป็นนักแข่งไม่ได้ แต่เราต้องรู้จักใช้ทุนอันน้อยนิดของเราให้เกิดคุ้มค่าและเกิดประโยชน์สูงสุด เมื่อมีโอกาสมาอยู่ในมือเราแล้วก็ไม่ควรปล่อยมันไป พยายามทำให้ดีที่สุด แล้วสิ่งที่ดีที่สุดก็จะมาอยู่ในชีวิตเราเองครับ.

16. John <<GooD-oLd-CaR>>

John <<GooD-oLd-CaR>> New Member VIP

1,927
    89
    0
    เพื่อนผมข้างบน พูดถูกที่สุดครับ

สมัยก่อนตอนมาร์คกี้แข่งจิมคาน่า
    รถ TE71 ของมาร์คกี้ไม่เคยเป็นรองใคร
    ได้แชมป์มาก็เยอะ
    รถคันนั้น ราคาไม่ถึงแสน และก็อึดด้วย
    ถ้าเราเริ่มต้นจะให้คนนู้นช่วยคนนี้ช่วยโดยไม่ได้ลงมือทำอะไรก่อน ให้คนได้เห็น
    โอกาสมันจะไม่ยอมมาหาเราแน่ครับ

ว่าง ๆ ลองมาดูงานคัดตัวนักแข่งใหม่ สังกัด ซิลเวอร์สโตนดูสิครับ เผื่อคุณจะมีไอเดียอื่น ๆ ครับ

17. Drift Entertainment

Drift Entertainment New Member Moderator

1,131
    18
    0
    พูดกันไปก็เท่านั้น (ประกาศอีกครั้ง) "ที่นี่เมืองไทย" เน้นรถแข่งเซอร์กิต

ดูสกุลนักแข่ง แต่ละคน มันเป็นของเล่นของคนมีเงินมากกว่า คนมีเงินก็อยากสนุกเอง ก็ลงไปขับเอง น้อยคนหรือบริษัทที่คิดจะสร้างทีมขึ้นมา แล้วจ้างนักแข่งมาขับให้

ส่วน Drift แค่เล่นสนุกๆ ไม่ได้คิดจะเอาชนะใคร ก็ต้องใช้เงินอยู่ดีละครับ ไม่เชื่อลองดู

จะหาเงินเลี้ยงท้องโดยการเป็นนักแข่งในเมืองไทย คงยาก คิดแค่แข่งเล่นสนุกๆก็วนกลับมาที่เงินอีกนั่นแหละ

18. Tom36

27
    0
    0
    ( เศร้าใจ) จะขอแข่งสนุกๆ สักครั้ง เมื่อความพร้อมมาถึง แล้วมาชิ่งต่อบนท้องถนนแบบเดิม อิอิอิ (ล้อเล่น)

19. hiter

hiter New Member Member

153
    2
    0
    รถมี ใจเต็มร้อย แต่ฝีมือก็หางอึ่ง ตังค์ก็น้อย สงสัยปีนี้ ได้แข่งน้อยสนามแน่เลย T_T

20. *+* โต้ง *+*

*+* โต้ง *+* New Member Member

1,306
    29
    0

ระดับ พี่เตอร์ ไม่หางอึ่งแล้วนะพี่ :D

21. OAt_CDC

OAt_CDC New Member Member

265
    12
    0
    ว่าจะออกความคิดเห็นมั่ง

แต่พออ่านกระทู้ของ Marky CAR LOST แล้ว กินใจ ... อึ้ง

ไม่ตอบแหละ เพื่อนกูมันตอบดีเกินไป (กูเลยไม่มีไรให้ตอบเลย)

22. Genoxide

Genoxide New Member Privilege

501
    8
    0

พี่ Marky เขียนดี้ดี... มะมีไรจาเขียนและ ^^

23. Drift Entertainment

1,131
    18
    0

เฮ้ย มีชื่อเป็นภาษา spain ด้วย

พี่ Carlos (car lost) :D

24. Marky

1,819
    12
    0
    :eek: ... แหม่ พี่จอห์น , พี่โอต , น้องตั้ม ,พี่จิมมี่ ก็ว่ากันไปเขินน่ะนั้น...อิอิ

ผมก็อยากให้คนที่มีความสามารถเข้ามาวงการนี้เยอะๆ อ่ะครับ ไม่อยากให้แค่คิดก็ท้อและถอยไปในที่สุด

แหม่ ภาษาสเปนที่ไหนกันเล่า ภาษาอังกฤษ แท้ๆ แหม่เดียวนี้พี่โอตเล่นหน้าไมค์เลยน่ะครับ...อิอิ

25. OAt_CDC

OAt_CDC New Member Member

265
    12
    0
    เล่นหน้าไมค์อะไรกัน???
    ก้อตัวเองประกาศอยู่โต้งๆ (ใต้รูปส่วนตัวน่ะ) :confused:

26. lancerck4

lancerck4 Well-Known Member Member

2,280
    52
    48
    พี่Markyสุดหล่อพูดได้โดนใจน้องจิงๆๆ.......

27. Marky

1,819
    12
    0
    แฮ่ะๆ ลืมครับ :eek:
    ว่าแต่ โต้งไหนอ่ะ โต้ง สรัญ RX7 Potenza หรือ โต้ง พีระศักดิ์ 200sx Toyo

28. John <<GooD-oLd-CaR>>

John <<GooD-oLd-CaR>> New Member VIP

1,927
    89
    0
    ข้างบนนี่มุขจันทบุรีมาก ๆ เลยว่ะ 5555

29. *+* โต้ง *+*

*+* โต้ง *+* New Member Member

1,306
    29
    0

แสดงว่าไม่เกี่ยวกับผม ผม "โต้ง" สตาร์ฟ ปล่อยตัวคร๊าบบบ~

:rolleyes:

30. hiter

hiter New Member Member

153
    2
    0
    โต้ง สรัญ RX7 Potenza หรือ โต้ง พีระศักดิ์ 200sx Toyo

2 โต้งนี้ ได้ข่าวว่าไม่เล่นบอร์ดรถน๊ะ เล่นแต่บอร์ดโป๊เป็นหลักอ่ะ 5555....

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้