ช่วยด้วยหนูแทะห้องเครื่อง

การสนทนาใน 'Club SI' เริ่มโดย LitTle_Eye, 5 มกราคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. LitTle_Eye

LitTle_Eye New Member Member

355
    12
    0
    เรื่องมีอยู่ว่าผมไม่ค่อยได้ใช้รถทุกวันส่วนใหญ่จอดทิ้งไว้แล้ววันดีคืนดีน้ำฉีดกระจก
    ปัดน้ำฝนก็ฉีดไม่ออกผมเลยเปิดห้องเครื่องดูเห็นสายมันขาดก็นึกในใจมันขาด
    ได้ไง พอล้วงๆดูทำไมเป็นเศษๆชักเริ่มไม่ดีเลยดูตามซอกตามมุมปรากฏว่ามีทั้ง
    เศษกระดูก ลูกอมลากมาเป็นห่อยิ่งไปกว่านั้นเจอเส้นมาม่าดิบเต็มก้อนเลยครับ
    เช็คไปเช็คมาสายไฟหน้ารถก็โดนแทะจนทองเหลืองแทบขาดผมจะทำยังไง
    ดีครับเนี่ยควรเอารถเข้าศูนย์ไปรื้อดูเลยดีไหมหรือว่าถ้าอยากประหยัด
    ควรระวังตรวจเช็คตรงไหนบ้างหรือใครมีประสบการณ์ช่วยแนะนำวิธีไม่ให้หนู
    มันขึ้นมาอีก เบื่องต้นผมซื้อกาวดักหนูกับยาเบื่อวางไว้รอบๆรถแล้วแถมเอา
    ยากันยุงฉีดเข้าไปในห้องเครื่องให้มันเหม็นๆหน่อย แต่ผมยังห่วงจังว่าห้องเครื่องจะมี
    อะไรเสียหายมากกว่านี้ยังไม่ได้เช็คแบบละเอียดเลย:cry::cry::cry:

2. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    แบบเดียวกับผมเลยครับ ไม่ค่อยได้ใช้รถ ถอดซะมากกว่า ผมหนักกว่าคุณอีกครับ เมื่อก่อนโดนกัดสายไฟขาด เข้าศุนย์เปลี่ยนสายไฟใหม่กันไป 2 รอบเลย แรกๆผมก็แก้โดยเอาจาระบีทาสายไฟบางๆตามจุดต่างๆ ก็ช่วยได้เรื่องกัดสายไฟครับ มาพักหลังก็มีนเข้าทางไหนไม่รู้ ไปอยู่ในตู้พัดลมแอร์ครับ ขนถุงพลาสติกเอาไปด้วย ก็ต้องถอดมาล้างให้สะอาดอีกครับ สุดท้ายก็คิดว่าสงสัยรถเรามันคงมีกลิ่นเดิมๆของหนูอยู่มันก็เลยเอามาอีก เลยจัดการเข้าคาร์แคร์ล้างรถแบบละเอียดยิบ ภายนอกภายในแล้วก็ห้องเครื่อง ตอนนี้ก็หมดปัญหาแล้วครบ แต่ก็ต้องคอยมาสตาร์ทรถบ้างครับ

3. Ole'

Ole' Active Member Member

266
    33
    28
    เปิดฝากระโปรงหน้าทิ้งไว้ ให้โปร่งแสงลมถ่ายเทได้สะดวกเข้าไว้ รับรองไม่มากวนแน่ครับ

4. LitTle_Eye

LitTle_Eye New Member Member

355
    12
    0
    ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำตอนนี้งานเข้าอีกแล้วคือท่อยางหม้อน้ำรั่วไม่รู้ว่าตันด้วยหรือเปล่า
    ทีแรกเห็นแค่ซึมๆทิ้งไว้สองสามวันน้ำในหม้อน้ำเกือบแห้งเติมน้ำเปล่าขวดลิตรแทบหมดเลย
    เห็นมันแปลกๆเพราะเข็มวัดความร้อนไม่เคยขึ้นถึงครึ่งเลย นี่ไม่รู้จะมีอะไรลามไปอีกป่าวเนี่ย
    T_T

5. Wakita(Wa)

Wakita(Wa) New Member Member

1,622
    21
    0
    วะ..วะ..หวัดดีกั๊บ(-/l\-)

เช้าๆก็สตาร์ทรถบ้างนะคะ ถึงจะไม่ได้ขับออกไปใช้ก็ตามที

เสาร์ -อาทิตย์ ก็เอาออกมาวิ่งบ้างก็ได้ น่าสงสารออกอยู่แต่บ้านน้องเป้เบื่อแย่เลย

6. gunner01

gunner01 New Member Member

13
    1
    0
    ผมใช้น้ำมัน โซนิค ฉีดเข้าที่ห้องเครืองคับ เมือหนูได้กลิ่นน้ำมัน ก็จะไม่มา แต่จะทำให้ห้องเครื่องสกปรกหน่อยนะคับ ฝุ่นจะเกาะมากเลย แต่ก็ไม่ถาวรนะคับ พอหมดกลิ่นน้ำม้น หนูก็จะกลับมาอีก ต้องคอยดูบ่อยๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้