ถามเรื่องใบวิศวะกรครับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย 4642440076, 3 มกราคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. 4642440076

4642440076 New Member Member

21
    0
    0
    ขอถามเป็นข้อๆนะครับ
    1. ถ้ารถเราไปติดแก๊สมาแล้วไม่มีใบวิศวะกรจะมีผลตอนที่เอารถไปตรวจสภาพและต่อทะเบียนที่ขนส่งมันจะไม่ผ่านใช่มั้ยครับ
    2. ถ้าเราตวจสภาพกับเอกชนก็ไม่มีปัญหาใช่มั้ยครับ
    3. เรื่องที่ต้องแจ้งกับขนส่งว่ารถเราใช้แก๊สนี่จำเป็นมั้ยครับ
    ถ้ามันจำเป็นผมจะได้ย้อนกลับไปเอาใบวิศวะกรกับร้าน แต่เห็นเขาบอกว่าเอาไปแล้วต้องแจ้งกับขนส่งภายใน15วันหรอครับ ผู้รู้ช่วยอธิบายทีนะครับ ขอบคุณมากๆครับ

2. ข้อ 1.ไม่มีใบวิศวะกร ขนส่งไม่ผ่านให้คับเพราะรถได้เปลี่ยนสภาพการใช้น้ำมัน ไปเป็นแก๊สแล้วคับ
    ข้อ2.ร้าน เอกชนถ้านำรถไปตรวจเอง ก็เสียเงินอยู่ดีคับ เพราะเค้าจะไม่ตรวจให้เนี่องจากได้เปลี่ยนสภาพตัวรถมาแล้ว ปกติราคาประมาณ 150 บาท อาจต้องจ่ายเป็น 300 บาท อย่างงี้ให้พวกร้านรับต่อไปเลย เสียเงินเหมือนกันคับ
    3.เรื่องที่ต้องแจ้งจำเป็นหรือไม่ อันนี้ต้องถามก่อนว่าอยากให้ราคารถตกหรือป่าวคับ ก็คือถ้ารถเราตอนแรกกินน้ำมัน แล้วเปลี่ยนไปเป็นแก๊ส เต็นส์รับซื้อรถก็จะกดราคารถเรามากๆๆๆ คับ เพราะในทะเบียนรถจะมีการแก้ไขว่า น้ำมัน + แก๊ส แต่หากว่าเราไม่แจ้ง ราคารถเราเวลาไปขายก็จะไม่โดนกดมากๆๆๆ คับ เพราะเราสามารถเอาแก๊สออกจากตัวรถเราก่อนขายได้คับ เต็นส์ก็จะไม่รู้ และอีกอย่างทะเบียนก็ไม่มีการแก้ไขยังคงเป็นน้ำมันอยู่ดีคับ

ขอให้ผู้ท่านอื่นๆๆๆ ตอบเพิ่มเติมด้วยคับ หากตอบไม่ครอบคลุมคำถามทั้ง 3 ข้อคับ

3. ImpulseNaiO_HTT

ImpulseNaiO_HTT New Member Member

2,136
    738
    0

ตอบข้อหนึ่ง .. ถ้าไม่ได้ไปทำเรื่องเปลี่ยนสี เปลี่ยนเครื่องยนต์ โอนชื่อ
    หรือทำอะไรต่างๆ นาๆ กับทางขนส่ง ก็จะไม่เจอกับตรวจสภาพรถขนส่งครับ

ตอบข้อสอง .. ตรวจกับ ตรอ.แล้วแต่ที่ครับ บางที่อาจจะขอเงินเพิ่มเติมบ้าง
    แต่สำหรับที่ ที่รู้จัก ก็จ่าย 150 เท่าเดิมนั่นล่ะครับ บางที่ไม่ค่อยสนใจ

ตอบข้อสาม .. แล้วแต่เลยครับ ส่วนผมติดมาวิ่งไปใกล้ๆ แสนโลแล้ว
    ก็ยังไม่ได้ทำเรื่องเปลี่ยนรายละเอียดในเล่มเลย และก็คงไม่คิดว่าจะเปลี่ยน
    ส่วนเรื่องใบวิศวกรนั้น ถ้าอยากจะไปแจ้งเปลี่ยนข้อมูลในเล่มจริงๆ
    ค่อยไปขอกับทางร้านดีกว่าครับ

4. 4642440076

4642440076 New Member Member

21
    0
    0
    ขอบคุณมากๆครับ

5. dolly_b13

dolly_b13 New Member Member

38
    8
    0
    โดยมากตอนนี้ เต๊นท์เวลาซื้อรถเข้า เค้าจะเช็คได้นะครับว่ารถเคยติดแก็สมา การรื้อออกหรือไม่

ก็ไม่ต่างกันหรอกครับ เต๊นท์เค้าดูออก แต่เซ็งคือเวลาซื้อรถเรามันกดเอาๆบอกติดแก็สมา แต่เวลา

ไปตั้งขาย เจือกบวกเพิ่มบอกว่าติดแก็สมาแล้ว มันเป็นแบบนี้ล่ะครับ

6. ImpulseNaiO_HTT

ImpulseNaiO_HTT New Member Member

2,136
    738
    0
    อย่างพี่ดลว่าก็ถูกเลยคร้าบ

แต่ถ้าเราคิดจะเอามาติดแก๊ส เราก็คงใช้อีกนาน

ผมว่าคุ้มนะ อย่าไปคิดเลยคับว่าขายต่อแล้วจะราคาตก

บางที เราขายกับพรรคพวกกัน เค้าต้องการรถที่ติดตั้งมาแล้วก็มี

ส่วนเรื่องราคาผมว่าต่อรองคุยกันได้อยู่แล้ว

เต๊นท์อ่ะ ยังไงๆ มันก็กดราคาทั้งนั้น มันจะฟันกำไรอ่ะ

7. GT_WAGON

GT_WAGON New Member Member

66
    14
    0
    งั้นผมขอถามมั่งนะคับ
    ถ้าใส่ซันรูฟมา แล้วไม่มีใบอินวอยเนี่ย
    เกิดวันหลังเราเปลี่ยนสีรถ แล้วไปแจ้งเปลี่ยนสี
    ม้นก็จะแจ้งเปลี่ยนสีไม่ได้ใช่มะคับเพราะต้องเจอขนส่ง
    ถูกป่ะคับ???

^^ .....

8. ImpulseNaiO_HTT

2,136
    738
    0
    ถูกต้องนะคร้าบ

เอกสารที่จะต้องใช้ในการติดต่อกับขนส่งเรื่องซันรูฟ

ก็จะมี ใบซื้อขายหลังคาซันรูฟ

ใบวิศวกรรับรอง

รูปถ่ายก่อนและหลังการติดตั้งซันรูฟแล้ว

ใบเสร็จรับเงินจากอู่สี

ประมาณนี้คับ

9. GT_WAGON

66
    14
    0

ขอบคุณครับ
    ตอบได้กระจ่างชะมัด
    :) :) :)

10. GT_WAGON

66
    14
    0
    เอ่อ...
    1. แล้วถ้าสมมุติว่าใบซื้อขายมันเกิดหายไปซะแล้วล่ะคับ
    ชะตาชีวิตของผมจะเป็นยังไงต่อไปล่ะคับ สามารถหาใบใหม่ได้มั้ยคับ
    2. วิศวะกรที่เซ็น เป็นวิศวะกรอะไรก็ได้หรือป่าวคับ แล้วเซ็นใส่ใบไหนคับ
    3. ก่อนใส่ไม่เคยถ่ายรูปรถเลยคับ ทำอย่างไรได้บ้างคับ

ปล.ถามเยอะเลย แต่ผมไม่รู้จริงๆนะคับ
    (จะโกรธก็ได้คับ ถ้าไม่กัวผมเสียจายยยย... อิอิ)

:D :D :D :D :D

11. Toonjung4

Toonjung4 New Member Member

3,565
    662
    0
    ผมติดมาปีกว่า ยังไม่ได้แจ้งขนส่งเหมือนกัน เวลาต่อทะเบียน ให้ร้านแถวบ้านจัดการให้ เค้ารับต่ออยู่แล้ว 2-300 บาท ค่าดำเนินการ ก็โอเคครับ เพราะส่วนตัวก็ไม่มีเวลาไปอยู่แล้ว ส่วนเรื่องขายราคาตกไม่ตก ป่านนั้นคงไม่สนใจแล้วครับ ใช้มานไปเรื่อยๆพังก็ซ่อมครับ ไม่ดีก็เปลี่ยนเครื่องก็เหมือนได้รถใหม่แล่ะครับ อิอิ

12. sunnyonly069

sunnyonly069 Well-Known Member Member

3,964
    651
    113
    ถะ ๆ ๆ ถูก........

13. ImpulseNaiO_HTT

2,136
    738
    0
    มะเปนไรคับ ถ้าจะถาม
    เพราะจะได้ไปทำเรื่องแล้ว ไปทีเดียวไม่ต้องเทียวไปเทียวมา

เรื่องใบซื้อขายนี่ผมไม่แน่ใจ แต่น่าจะให้ร้านเขียนให้ใหม่ได้มั้งคับ
    อันนี้ผมตอบแบบไม่ค่อยชัวร์เท่าไหร่

ใบวิศวกรนี่ ไปหาเอาจากขนส่งนั่นล่ะครับ เด๋วพนักงานเค้าจัดให้
    ใบนึงก็ 1000 นึงอ่ะคับ โดยประมาณ (ต้องลองถามเจ้าหน้าที่ดูคับ)

เรื่องรูป ถ้าใส่ตัวซันรูฟมาแล้ว ก็ไปหาถ่ายจากรถคนอื่นเค้าก็ได้คับ
    ที่สีเหมือนกันใช้ได้เหมือนกัน คร้าบบบ

14. Step-Divinity

Step-Divinity New Member Member

3,737
    590
    0
    คุยไรกันไม่สน
    นาทีนี้กรูจะยึดบอร์ด 5555555

15. ImpulseNaiO_HTT

2,136
    738
    0
    แหม อ้ายน้องนุ

เมื่อเช้าเจอ บอก เมื่อคืนยึดบอร์ดสำเร็จ

เวนกำเจงๆ ๆ ๆ แหม ถ้าเมื่อคืนพี่อยู่นะ

ไม่ได้ยึดแน่ ขอโทด สายโทสับเสีย ต่อเน็ตมะด้ายเลย

ฮ่าๆๆๆ

16. GT_WAGON

66
    14
    0
    ขอบคุณนะคับพี่ :D

17. ImpulseNaiO_HTT

2,136
    738
    0
    ด้วยฟามยินดี คร้าบ...

18. OaTT_B14

OaTT_B14 New Member Member

4,399
    692
    0
    ขออนุญาติยึดบอร์ดหน่อยนะคับ มีเหตุจำเป็น อิอิ

19. OaTT_B14

OaTT_B14 New Member Member

4,399
    692
    0
    ขออนุญาติยึดบอร์ดหน่อยนะคับ มีเหตุจำเป็น อิอิ

20. โบตั๋นน้อย

โบตั๋นน้อย New Member Member

3,586
    411
    0
    ใบอนุยาตินายให้ลหมดอายุเเละนะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้