จะซื้อ B14 ปี 98 ท้ายแยก ขอคำแนะนำหน่อยครับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย OSCAR, 7 มกราคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. OSCAR

OSCAR New Member Member

117
    3
    0
    คือผมสนใจ B14 แต่อยากได้ปี 98 ท้ายแยก เครื่อง 1.6 AUTO ครับ

แต่อยากทราบรายละเอียด อ่ะครับ ว่าน่าใช้มากน้อยแค่ไหนหากเทียบ แลนเซอร์ ซีวิค โคโรล่า รุ่นปีพอๆ กันอ่ะครับ

คืออยากทราบว่ารุ่นนี้อะไหล่ราคาแพงมั้ยครับ หาง่ายมั้ย ตามเซียงกง หรือร้านข้างนอก จำพวกอะไหล่แท้ เทียบ เทียม อ่ะครับ ราคาโหดป่ะครับ

แล้วหาอู่ซ่อมง่ายมั้ย ช่างชอบฟันป่ะครับ

แล้วรุ่นนี้เครื่อง 1.6 AUTO กินน้ำมันมากน้อยแค่ไหน นอกเมือง/ในเมือง ประมาณกี่โลลิตรครับ

แล้วราคาในปี 51 เพือ่นว่าควรจับที่เท่าไหร่ครับสำหรับปี 98

แล้วของแต่งพวก ชุดแต่งไฟเบอร์พอหาได้ป่ะครับรุ่นนี้ ส่วนใหญ่ไปร้านไหนครับ

แทงค์

2. NHUM-YAI-JAI-DEE

NHUM-YAI-JAI-DEE Well-Known Member VIP Member

5,649
    852
    113
    เท้า ชาวท้าย แยก

ช่วย กัน หน่อย เร็ว

3. jojo9

jojo9 New Member Member

3,936
    656
    0
    รถแต่งสวยๆของ B14 หาดูรูปส่วนตัวใน web board นี้ได้นะค๊าบบบ...
    ส่วนเรื่องคำแนะนำรถรุ่นอื่นๆ เนี่ยรอผู้รู้ดีก่าครับ...
    ผมชมรมคนรักนิสสันซันนี่ค๊าบบบบ อิอิ
    แต่ถ้ารถใหม่ขอคิดอีกรอบ 555

4. dekrca

dekrca New Member Member

133
    3
    0
    ป๋มว่า นิสสันวัสดุอุปกรณ์ + ออฟชั่นดูดีกว่าน๊าก๊าบ แข็งแรงทนทาน เทียบกับ แลนเซอร์ ซีวิค โคโรล่า ในปีใกล้ๆ กัน ราคาก็ถูกกว่า โดยรวมดูแล้วคุ้มค่าที่สุดสำหรับงบจำกัด

แล้วรุ่นนี้เครื่อง 1.6 AUTO กินน้ำมันมากน้อยแค่ไหน นอกเมือง/ในเมือง ประมาณกี่โลลิตรครับ
    ตอบ ความประหยัดน้ำมันมันแล้วแต่เครื่องแล้วแต่หลายๆ ปัจจัยด้วยกั๊บป๋ม แต่ทั่วๆไป โดยประมาณในเมือง 10 โลลิตร ต่างจังหวัดก็ 10-13 โลลิตร (โดยเฉลี่ย)

อะไหล่ราคาแพงมั้ยครับ หาง่ายมั้ย ตามเซียงกง หรือร้านข้างนอก จำพวกอะไหล่แท้ เทียบ เทียม อ่ะครับ ราคาโหดป่ะครับ
    ตอบ ราคาไม่โหดชิวๆ (เครื่องรวนอย่างหนักก็ไม่น่าเกิน 5,000 รวมค่าแรง + - นิ๊ดหน่อย)
    เสียจิ๊บจ๊อย ก็มักจะฟรี หรือไม่ก็ร้อยสองร้อยราวนั้น ของหาได้โดยทั่วไป แต่เห็นบางคนว่า จานจ่ายเครื่อง 1.6 หาของยากส่วนใหญ่จะมีแต่ 1.5 (อันนี้ฟังเค้ามาอีกทียังไม่เคยลองหาอ่ะ)

หาอู่ซ่อมง่ายมั้ย ช่างชอบฟันป่ะครับ
    ตอบ ศูนย์บริการก็แล้วแต่ช่างกั๊บตาดีได้ตาร้ายเสียแก้ไม่จบเสียค่าแรงฟรี ถ้าซ่อมอู่นอกถ้าเจอคนรุ้ใจก็แจ๊กพอต (ก็เหมือนซ่อมรถยี่ห้ออื่นทั่วไปแหละกั๊บ)

เรื่องราคากับชุดแต่งป๋มไม่ทราบจริงๆ กั๊บรอท่านอื่นเน้อ

โดยรวมผมว่า B14 ดูดีสุดเลยนะคับ แลนเซอร์รถคงช้ำเละหมดแว้ว โตต้าก็คือกัน แต่ถ้าเป็นฮอนด้าก็พอโอเคนะกั๊บ แต่มันแพงกว่าแถมภายในและวัสดุ + ออฟชั่นป๋มว่าสู้นิสสันไม่ได้

B14 รถดีนะกั๊บแต่แดกน้ำมันแค่นั้นเอง

5. TeeB14

TeeB14 New Member Member

560
    293
    0
    พวกชุดเเต่งหาร้านไฟเบอร์ดีๆรอบคันรวมสีไม่เกิน 7500 ครับ +-
    หรือ เเต่ง spec JP (Lucino) ก้อหาได้ตามboard เลยครับราคาพี่น้อง

6. Dragonx

Dragonx New Member Member

23
    1
    0
    สวัสดีครับ ผมสมาชิกใหม่ครับ
    ผมก็กำลังจะถอยรถ nissan sunny b14 ปี 96 ติดแก๊สแล้วครับ
    ตอนนี้กำลัง ยื่นเรื่องผ่านไฟแนนซ์อยู่ไม่รู้จะผ่านหรือเปล่า
    รถ ก็ 175000 บาทครับ
    ยอดกู้ 150000 บาท

7. auy@b-14

auy@b-14 New Member Member

711
    38
    0
    ยังไงก็เชียร์ B14 ครับ

อะหลั่ยไม่ต้องห่วงครับ เดินหาเซียงกงทุกที่น่าจะมีหมด ของ B13 , NV , Presea จับใส่ได้

เรื่องซ่อมนี่ก็ไม่ต้องห่วง ทุกอู่น่าจะซ่อมได้ รถผม 1.6 ออโต้จะ 8 ปีแระ กินเบนซิน 95 อยู่ประมาณ 11-13 กิโล/ลิตร

เรื่องราคาแล้วแต่สภาพ ของแต่งก็หาได้จากเพื่อน ๆ ใน ST นี่แหละครับ

8. mon

mon New Member Member

37
    4
    0
    กินน้ำมันน้อยมากครับ วิ่งดี ช่วงล่างใช้ได้ อย่างมากเจอกาเบรียลสักชุดก็ดีแล้วครับวัสดุอุปกรณ์ดีครับ จะมีทีประจำ (เกิน7ปีขึ้นไปคือมือจับประดูหลังด้านในแตกครับ สวิทกระจกไฟฟ้าทุกบานยกเเว้นด้านคนขับ พลาสติกบอกตำแหน่งเกียมักแตกส่วนเครื่องยนต์ระวังความร้อน ถ้าฮีตมักฝาแตกเนตกือบร้อยเปอร์เซนต์ นอกนั้นดีครับ ช่วงล่าง200000 กม.พึงเปลี่ยนลูกยางข้างหน้าหมดครับ แต่หลังยังไม่เปลี่ยนเลย แต่ควรครับเพราะอายุ10ปีแล้ว แต่ยังไม่แตกนะ ลูกหมาปีกนก2ตัว ลูกหมากกันโคลง อีตัวนี้ผมหาเสียงดังมานานเหมือนแผ่นพลาสติกที่ยึดน็อตไม่หมดแล้วตีกัน รื้อทั้งคอนโซลทั้งช่องลมก็ไม่เจอสุดท้ายเปลี่ยนลูหมากกันโคลงหายเลยช่วงล่างทนครับสรุป และบังคับควบคุมง่าย อัตราเร่งสมรรถณเครื่องถ้าต่ำกว่า110จะรู้สึกอืดกว่ารถอื่นหน่อย แต่ถ้าเลยแล้วยิ่งแถวร้อยสามสิบนี้ ฝอร์ดเทียร่าอายครับอะไหล่ไม่แพงหาง่ายสปริงหลังมักทรุดบ่อยท้ายจะต้ำกว่าหน้า ตอนนี้ผมลองเอาของนีโอมาใส่อยู่ครับ จารายงานอีกที

9. mon

mon New Member Member

37
    4
    0
    ลืมบอก เกียร์ออฌโตทนทานมาก 200000 กม ยังไม่มีรั่วซึมหรือผิดปกติเลย ถ่ายน้ำมันเกีย30000กมครั้ง แล้วถ่ายแบบล้างมา2ที

10. Mister Super Saloon

Mister Super Saloon New Member Member

468
    131
    0
    ยิ่งิย฿ด้วยกัน ยิ่งผูกผัน

นี่ๆๆ ผมจะบอกอารัยให้นะ :) พูดตามตรงเลยว่า ตอนแรกก่อนจะมีเจ้า บี14 ที่ใช้อยู่อ่ะนะ ผมไม่เคยนึกอยู่ในหัวสมองเลย ว่าจะซื้อรถรุ่นนี้ มาขับ ตอนแรกผมมอง ACCORD โฉม ท้ายก้อนเดียวไว้ แต่ปรากฎว่า พี่สาวผม เขาอยู่ในวงการรถยนต์ครับ เขารู้จักเต้นท์เยอะ เขาเลยจัดการหารถให้ผมใช้เสร็จสรรพ แล้วก้อไปได้ เจ้า บี 14 ท้ายแยก ปี99มา ไอ้เราเองจะแย้งก้อแย้งไม่ได้ เพราะว่าเขานำเรื่องไปพรีเซนต์กะที่บ้านเรียบร้อยแล้ว ปรากฎว่าที่บ้านเห็นชอบด้วย Honda ที่มองไว้ก้อเลยอดไปโดยปริยาย....... :cry: ครั้งแรกตอนที่ได้ขับเจ้าบี14 ผมเริ่มมีความรู้สึกแบบว่า....เฉยๆ เหมือนเป็นรถที่เคยใช้มานานแล้ว คือมันไม่มีความรู้สึกแบบว่า เห่อรถใหม่อะไรแบบนั้นเลย ...แต่พอเริ่มขับไปนานๆเข้า และ ประจวบกับได้รับจักกับST Club มันก้อเริ่มทำให้ผมเปลี่ยนความคิดในหลายแง่มุม ..... เริ่มโหลดรถลง เริ่มเปลี่ยนแมกซ์ เริ่มหาของแต่ง เริ่ม ติดโน่นใส่นี่ เข้าไป เพราะอะไรนะเหรอคับ.....เพราะว่า ผมดูในBord ต่างๆ ของ เพื่อนๆ ชาว ST แล้วมานั่งคิดว่า.....เออ เว้ย...รถรุ่นนี้ แต่งดีๆก้อสวยเหมือนกันนะเนี่ย... ของแต่ก้อใช่ว่าจะแพ้ค่ายอื่นๆซะที่ไหน... อะหลั่ยก้อไม่ได้แพงเหมือนกับบางยี่ห้อ....แล้วผมก้อได้ ตัดสินใจ สมัครเป็น 1 ในสมาชิก Sunny Thailand คับ
    ตกลงใจได้เลยครับ ใช้ แล้วไม่ผิดหวังหรอกนะคับ...
    ........ทุกวันนี้ ผมยังนึกขอบคุณพี่สาวผมอยู่เลย ที่หารถดีๆมาให้ผมใช้.....

ป.ล. ถึงแม้ครัยจะหาว่ากรูซื้อรถแท๊กซี่มาขับหร๋อ.... กรูก้อไม่สนใจหรอก เพราะกรูไม่ได้คิดว่า เจ้า บี14 คือข้าทาส.....แต่มันคือเพื่อนในทุกเวลาของกรู..

11. OSCAR

117
    3
    0
    แทงค์...ใครมีอะไรจะแนะนำเพิ่มได้เรื่อยๆ ครับ

12. Toonjung4

Toonjung4 New Member Member

3,565
    662
    0
    รุ่นเดียวกะเค้าเลย งิงิงิงิ อะไหล่หาไม่ยากครับ หาได้ตาม บอร์ด และอู่พี่ติ่ง อิอิอิ (ถ้าไม่เน้นเดินเองตามเชียงกง)

แต่งแล้วเท๊เท่ครับ อิอิอิ ดูอย่างรถพี่เอ็มเราก็ได้ สวยสไตล์นอกๆ อิอิอิอิอิ

13. Step-Divinity

Step-Divinity New Member Member

3,737
    590
    0
    คุยไรกันไม่สน
    นาทีนี้กรูจะยึดบอร์ด 5555555

14. sunnyonly069

sunnyonly069 Well-Known Member Member

3,964
    651
    113
    เอาเป็นงั้นไป ว่าแล้วอย่าลืมชวนเค้าไปด้วยน้า อยากนอกรอบกับเพื่อน ๆ นานแร้ววววว

15. godjojome

godjojome New Member Member

18
    4
    0
    ของผมพ่อเลือกให้ เค้าบอกว่าเครื่องมันทึก เหมาะกับผม

16. nongsam

nongsam Active Member Member

690
    161
    43
    อยากรู้ราคาอะครับ ว่า ประมาณเท่าไหร่

คุณแม่ กำลัง จะซื้อออออออ ติดใจ sunny 555+

17. OaTT_B14

OaTT_B14 New Member Member

4,399
    692
    0
    ขออนุญาติยึดบอร์ด ด้วยเหตุจำเป็นนะคร๊าบบ อิอิ

18. โบตั๋นน้อย

โบตั๋นน้อย New Member Member

3,586
    411
    0
    เอ้าๆ รุ่นนี้ใช้ดีใช้ทนนะคร๊าบ

19. jun_Za

jun_Za Member VIP

198
    8
    18
    ซื้อมารึยังครับ พวกเดียวกัน

20. OSCAR

117
    3
    0
    รอกลางปีนี้ครับ ให้ราคามันลดลงมาอีกครับ

21. ImpulseNaiO_HTT

ImpulseNaiO_HTT New Member Member

2,136
    738
    0
    อะหลั่ยก็มีเยอะแยะไปนะครับเซียงกงเนี่ย

แต่อะหลั่ยเครื่อง 1600 นี่จะหายากกว่า 1500

แต่ก็ยังพอหากันได้ ส่วนเรื่องบอดี้ไม่ต้องห่วง

มีเยอะแยะครับ หาได้รอบคัน

แต่ถ้าจะให้เทียบกับรถยี่ห้ออื่น ผมไม่เทียบ แล้วแต่คนชอบมากกว่า...

22. OSCAR

117
    3
    0
    เข้ามาบอกกันได้เรื่อยๆ นะครับ

23. oaknakab

oaknakab New Member Member

436
    59
    0
    รถแต่ละคันแต่ละรุ่นมีดี มีชอบคนละแบบ แล้วแต่ใจจะไขว่คว้า
    ผมก็ ขับรถมาหลายคันหลายรุ่น เห็นไอ้เพื่อนตั๋นมันขับ ในมหาลัย ก็ ลองนั่งเออน่ารักดีเว้ย ก็เลยซื้อบี 11มา ขับมั่ง โดนแม่ยึดไปเพราะประหยัดดี เล็กดี พอซักพักตั๋นมันซื้อรถบี14ไฟก้อนเดียวอีก ก็เลยซื้อมาขับมั่ง ลองดูในบอร์ด มีปีญหาอะไรพังก็ลองถามๆพี่ติ่งดู ส่วนอลัยก็ เยอะนะ ร้านค้าเขายังมีไม่ส่ายหน้าเหมือนรถเก่า ของผม นรกแตก ของแต่งก้มาเรื่อยๆ ใจเย็นๆ เดี๋ยวก็มีมา แล้วที่สำคัญ เพื่อนตูม 5555 มีไรก้ มาคุยกะผมได้ เฮฮา ส่วนถ้าอะไร คุยกะพี่อาร์ต พี่หนุ่ม พี่พง ได้ครับ อืมมะมีไรละ แล้วแต่กาตังอะ

24. Toonjung4

Toonjung4 New Member Member

3,565
    662
    0
    อ่านะ ถ้าพี่ตั๋นซื้อ SLK จาซื้อตามมะเนี่ย อิอิอิอิ

25. oaknakab

oaknakab New Member Member

436
    59
    0
    พี่ตั๋นเขาซื้อ slk ผมขอ m5 ละกันเนอะ ตูนจัง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้