ขอความรู้พี่ๆหน่อยครับเรื่อง step moter

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย ชาญวิทย์ พูลสวัสดิ์, 10 มกราคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
    รถผมมันมีอาการรอบเดินเบาไม่นิ่งมันสวิงตลอดเวลาเลยครับตอนแรกนึกว่าเป็นที่ air flow แต่ก็ไม่น่าจะใช่เพราะว่าตอนนี้ถอดปลัก step moter ออกมันก็ไม่มีอาการแต่เวลาเราเข้าเกีย เร่งแล้วเหยียบคลัชให้เป็นเกียว่างมันก็ดับไปเลยงะครับไม่รู้จะแก้อย่างไปพี่ๆท่านใดทราบช่วยแนะนำหน่อยได้มัยครับ
    ขอบคุณครับ

1. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    เครื่องตัวไหน ครับจะได้บอกวิธีแก้ได้ถูก
    แก้ไม่ยากเลยครับ แต่ต้องแก้ให้ถูกวิธีเท่านั้น

2. 4g63เครื่องของEVO4 คราบผม

3. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    เครื่องอีโว 4
    ระบบ ISC เป็น stepping motor แบบ DC.servo
    รอบสวิงมักเกิดจาก เฟืองของตัวมอเตอร์รูดหรือสกปรกครับ
    ถอดออกมาล้างทำความสะอาด
    แล้วตรวจสอบสภาพเฟืองดู ถ้าเฟืองมีลักษณะคล้ายจะเสียหาย ให้เปลี่ยน stepping motor ตัวอื่น
    แล้วปรับตั้งรอบเดินเบาใหม่ให้เหมาะสม

เช็คตำแหน่งตัววัดองศาลิ้นปีกผีเสื้อหรือ TPS ให้อยู่ในย่าน 4.8-5.2 Vdc.
    แล้วทดสอบวิ่งใช้งานซัก 2 กม. ให้กล่องประมวลผลใหม่
    แล้วลองดูว่ารอบเดินเบาเหมาะสมหรือไม่ ถ้าไม่เหมาะสมให้ลองปรับตั้งที่สกรู Idle ตรงลิ้นปีกผีเสื้ออีกครั้งครับ

ขอบคุณครับพี่เดียวไปลองทำดูเป็นไงแล้วจามาบอกเล่าให้ฝังครับพี่น้อง อิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้