รบกวนทุกคน ช่วยตอบคำถามหน่อยคับ รถเอียงอ่ะคับ

การสนทนาใน 'Club SI' เริ่มโดย tum_bi, 10 มกราคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tum_bi

tum_bi New Member Member

24
    0
    0
    คือว่ารถผมมันเอียงอ่ะคับ ถ้ายืนดูอยู๋หน้ารถ ฝั่งซ้ายจะต่ำกว่าฝั่งขวา 2 เซน ลองวัดความสูงของโพรงล้อแล้วมันเท่ากันทั้งสองข้างอ่ะ ก็เลยงงว่ามันเปนที่ไหร่ ส่วนด้านหลังรถถ้ายืนดูจากหลังรถด้านซ้ายมันตำกว่าด้านขวา ใครเคยเปนบ้างคับ มันเกิดจากไรคับ
    สงสัยว่าเปนไปได้มั้ยว่าทุกๆวัน ผมต้องขับรถลงทางslope ไปทางซ้าย เลยทำให้หลังซ้ายถูกกดมากว่า
    ส่วนด้านหน้าผมจะเลี้ยวขวาขึ้น slope เลยทำให้กดทางขวามากกว่า

เปนยั่งงี้ทุกวัน มาแปดปีแล้ว เลยเปนไปได้มั้ยที่ตัวถังบิดถาวร
    รบกวนช่วยกันอ่านด้วยนะคับ อยากรู้ว่ามีใครเปนบ้าง ไม่สบายใจเลย
    ขอบคุณคับ

2. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    อาการนี้ เคยเจอกับรถคันเก่าอะครับ เคยเอาโช๊คไปซ่อมมา แล้วซ่อมมาไม่ดี ทำให้รถดูเอียง
    เพราะช่างซ่อมเค้าปรับเบ้าโช๊ค มาไม่เท่ากันครับ

3. TuM_Fo0L+isH

TuM_Fo0L+isH New Member Member

29
    3
    0
    เปนเหมือนกันคับ
    มองแร้วรุสึกเอียงๆ

4. Tuned by Tommy

Tuned by Tommy New Member Member

766
    29
    0
    เป็นไปได้หลายอย่างเลยครับ
    1. สปริงอาจล้า หรือตั้งระดับไม่เท่ากัน
    2. อย่างกันกระแทกที่อยู่ในโช้คอาจขาดหมดแล้ว
    3. แม็กอาจดุ้ง คดก็เป็นไปได้
    ข้อ 1-3 ไปหาร้านช่วงล่างดีๆดูก็รู้แล้ว
    4. ตัวถังเอียง ข้อนี้แนะนำให้ได้ถามอู่สีที่เก่งๆจะบอกได้
    ลองใช้เทปวัดระยะจากพื้นถึงใต้ทองเทียบกันก่อนไม่แน่อาจรู้สึกไปเอง แต่ต้องแน่ใจว่าพื้นไม่เอียงครับ

5. tum_bi

tum_bi New Member Member

24
    0
    0
    ขอบคุณทุกคนนะคับ
    ส่วนรถผมวัดจากพื้นอ่ะคับต่างกัน 2 เซน ลืมคิดเรื่องล้อไปเลยว่าดุ้งป่าว แต่ขับแล้วมันไม่สั่น แต่ก็จะเอดีก่าาไปเช็ค
    ขอบคุณนะคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้