ช่วงล่างb14วางsr20deครับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย wasabi91888, 21 พฤษภาคม 2012

< Previous Thread | Next Thread >
  1. wasabi91888

wasabi91888 New Member Member

74
    0
    0
    กำลังวางsr20deในb14ต้องทำอะไรกับช่วงล่างแบบว่าเปลี่ยนโช้คกับเบรคอะไรประมาณนี้อะครับ. และถ้าเปลี่ยนต้องใช้ของรุ่นใหนครับท่านใดเคยมีประสบการชี้ทางสว่างด้วยครับ. B14. ปี2000

2. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    เรื่องโช้คนั้น ก็ถ้าจะให้ดี ก็ควรจะให้แข็งกว่าเดิมซักนิด....เพราะน้ำหนักเครื่อง sr นั้น หนักกว่าเครื่องเดิมๆ เป็นร้อยโล เลยอะคับ
    ส่วนเบรค อันนี้ก็แล้วแต่ว่าจะเลือกแบบไหน อาจจะใช้ของ พัลซ่า สวมเลยไม่ต้องแปลง หรือจะหา R32, 33, 34 อันนี้ต้องแปลง แต่ใส่แล้วหล่อโคตร...

ค่อยๆ เลือกดูคับ

3. โอะโอ๋

โอะโอ๋ New Member Member

1,418
    17
    0
    ตามเสี่ยครับ เพราะเสี่ยนั้น ถือว่าเป็นผู้ชำนาญตรงนั้น 5555 :biggrin1:

4. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    turbo ต้องเบรคหน้า skyline ถึงจะอยู่ แล้วก็ ดิสเบรคหลัง ตรงรุ่น

5. wasabi91888

74
    0
    0
    หาซื้อของพัลซ่าไม่ใด้ครับไม่รู้จะซื้อที่ใหนรบกวนชี้ทางสว่างด้วยครับ

6. B14er

B14er New Member Member

526
    224
    0
    ของพัลซ่าเริ่มหายาก(มานานแล้ว) ลองโทรหาหมอดูน่ะคับ

7. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    เดิมๆก็อยู่ครับ น้ำหนักเพิ่มมาประมาณ สองคนนั่ง

ตัวรับน้ำหนักไม่ใช่โช้คนะครับแต่เป็นสปริง

วัตถุ สองชิ้น น้ำหนัก ใกล้เคียงกัน เคลื่อนที่ด้วยความเร็ว เท่ากัน แรงที่ใช้ในการหยุดจะเท่ากันมั้ยเอ่ย?

แต่เรื่องของความปลอดภัย เหลือดีกว่าขาดครับ

8. Ja Khonkaen

Ja Khonkaen Member Member

526
    1
    18
    ผมวาง SR20DE เบรกหน้าใช้ของ พัลซ่า หลังดิสตรงรุ่น โช๊คอัพ BC Sport กระบอกแดงสตรั๊ต ปรับหนึบ 32 ระดับ ผลการใช้ เบรกได้ดั่งใจ โช็ค แข็งไปนิด แต่การทรงตัวดีมากไม่ร่อน (หากน้ำหนักเครื่องมากขึ้นถ้าโช๊คนิ่ม เมื่อความเร็วสูงจะร่อนไม่เกาะถนน อันตรายครับ) เครื่องค่อนข้างหนักไปนิด แต่ก็แรงนะครับ...ขับมันดี (รู้งี้วางไปนานแล้ว...) ขอให้มีความสุขมาก ๆ ครับ อ๊อ ลืม หม้อลมเบรกชั้นครึ่งด้วย

9. konankit

konankit Member Member

198
    5
    18
    ชัดเลยครับ งั้นผมขอรบกวนสอบถามเพิ่มเติมนะครับ

ระหว่าง แปลงเบรคหน้า (เพราะว่า ของพัลซ่าหายาก >,<) ให้ใส่ล้อเดิมได้

กับเปลี่ยนคานดิสก์หลังตรงรุ่น แบบไหนดีกว่าครับ เทียบระหว่าง ประสิทธิภาพที่ได้ กับเงินที่ต้องจ่าย

รบกวนด้วยครับพี่

10. 1ST

5,672
    583
    0
    ดิสก์หลังจับแย่กว่าดรัมเดิมๆอีกครับ ถ้าอยากใส่ล้อเดิม ไม่แปลงก็เปลี่ยนผ้าเบรคดีๆหน่อย

B14 สองคันช่วงล่างทุกอย่างเหมือนกันหมด วิ่งที่ความเร็ว 140 แล้วเบรคจนหยุดนิ่ง คันนึงวางเครื่อง SR อีกคัน เครื่องเดิม ระยะเบรคจะต่างกันมั้ย

11. wasabi91888

74
    0
    0
    แล้วมีท่านใดจะฟันธงว่าต้องใช้ของอะไรแบบหาซื้อใด้ตามท้องตลาดนะครับหรือรบกวนช่วยชี้เป้าหน่อยครับ

12. B14er

B14er New Member Member

526
    224
    0
    ถ้าคันเครื่องเดิมถ่วงชดเชยน้ำหนักให้เท่าคันที่วางSR ระยะเบรคจากความเร็วต้นเท่ากัน น่าจะเท่ากันนะครับ เพราะโมเมนตัมเท่ากัน

เผลอๆ คันวางSR จะหยุดก่อนด้วยเนื่องจากน้ำหนักกดลงที่เพลาหน้ามากกว่า ถ้าคิดตามหลักว่าเบรคหน้ามีอัตราส่วนการทำงานมากกว่าเบรคหลัง

แต่.. ไอคันวาง SR มันมักไม่ยอมทำตามสมมติฐาน วิ่งเร็วเท่าไอคันเครื่องเดิมนี่ดิ อิอิ

พอเบรคเดิม มันโดนใช้แรงๆ บ่อยๆ ถี่ๆ มันก็มักจะมีปัญหาตามมาาาาา

..ตอบจาก คนขับเครื่องเดิม อิอิ

ป.ล. จากประสบการณ์ ยางสำคัญกว่าเบรคอีกอ่ะ

เบรคให้ล้อหยุด พอทำได้ แต่ถ้ายางไม่อยากจะเกาะแล้ว เอี๊ยดดดด...ตู้ม แน่นอน :D

ของเวลาจะใช้ มันมักไม่มีให้ใช้ตามใจคิด นะสิคราบบบ

13. lumnamshe

lumnamshe Member Member

671
    5
    18
    กรณีวาง SR20DE นี้เบรคหน้า Pulsar ตรงรุ่นราคาถูก ดรัมเบรคหลังไม่ต้องไปแตะใช้เดิมๆเหลือๆ แบบนี้ประหยัดและดีแบบพอเพียง
    แต่ถ้าถามว่าจาก B14 เดิมจะให้แปลงเบรคส่วนไหนควรทำหน้าหรือหลังเห็นผลในเชิงประสิทธิภาพมากกว่าตอบว่าให้เลือกทำข้างหน้าก่อนครับ

#เบรคถ้าเอาที่เดียวจบ ก็เลือกเบรคสายพันธ์ nissan เช่นของ S15, GTS32,33,34 แพงหน่อยก็ GTR33, 34 ราคาตั้งแต่ 6,000-18,000บาท มีขายทั่วไปครับ
    หากมีเงินมากหน่อยก็ต้อง AP, BREMBO

#โช๊คทีเดียวจบก็ TEIN FLEX ราคามือสองอยู่ 28,000-32,000บาท ขึ้นกับสภาพ ที่ sunny thailand ก็มีหลุดมาขายเป็นระยะๆของดีต้องรอครับ

14. pOR...

pOR... New Member Member

836
    2
    0
    ชัดเจน :D:D:D

15. 1ST

5,672
    583
    0
    ไปดูครับว่าไอ้เครื่องที่เอามาวางมาจากบอดี้รถอะไร เเล้วดูว่าเบรครถรุ่นนี้ สเปคแบบไหน ขนาดลูกสูบคาลิปเปอร์เท่าไร กี่พอท ขนาดจานกี่มิล ความสูงของสปริงเท่าไร มีค่ากี่k

ถ้าติดจากโรงงานมา มันเอาไม่อยู่ นิสสันคงออกแบบมาห่วยมากล่ะ

รถนิสสันเครื่องวางขวาง ทั้งNAและเทอร์โบ (ขับสี่และขับหน้า) มีบอดี้ไหนมั้งที่ให้เบรค สี่พอทมาจากโรงงาน อยางบอดี้หนักๆ U12 U13 ก็สองพอทเอง

16. 1ST

5,672
    583
    0

ไอ้ที่ว่าใช้หนักๆแรงๆนี่ ขนาดไหนล่ะ ถึงจะมีปัญหา
    มีB14คันนึง เครื่องพัลซ่าเทอร์โบ วิ่งอยู่13.8 ใส่เบรคพอทเดียว วิ่งเซอร์กิต ก็เบรคอยู่นะ

ที่ลิปบอกอ่ะ ใช่เลย ให้โครตเบรคดีแค่ สุดท้ายก็ล้อล๊อค

17. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    ฟังแล้ว...ยากจัง

18. wasabi91888

74
    0
    0
    ฮึ่ม.....ฟังแล้ว....ยากจัง

19. Ja Khonkaen

Ja Khonkaen Member Member

526
    1
    18
    ความมั่นใจในการทำอะไรซักอย่าง มันจะทำให้ทำกล้าทำอย่างไม่มีข้อสงสัยหากมันสังสัยมันจะกังวล ..... หลายท่านแนะนำได้ดีมากแล้วครับ ... เบรกเดิมติดรถมาเปลี่ยนเครื่องแรงขึ้น...คงพอได้ระดับหนึ่งครับ ... หากจะไม่ให้กังวลก็คงมีมั่ง แต่ผมเชื่อว่าเบรกเดิมถ้าทำสมบูรณ์ดี ๆ ก็น่าจะเอาอยู่ แต่อาจจะไม่มั่นใจเท่านั้นเองครับ ก็น่าจะปรับปรุงครับเบรกหน้าก่อนเลย หาพวกที่ร้อยน๊อตเลยได้ก็หา หาไม่ได้ก็แปลงครับ..มันไม่ได้ทำบ่อยหรอกทำทีใช้นานยาวครับ 5 ปีขึ้นไป..ไหน ๆ ก็จะแรงกันอยู่แล้ว กัดฟันอีกนิดครับ..เย้ สู้ ๆ ๆ

20. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,717
    819
    113
    อยากลืมเรื่อง หม้อลม เบรค ด้วยเน้อ
    ยาง อย่างที่ลิป บอกนะ ถูกเลย เบรคดี ล้อล๊อค ก็จบ
    อิอิ แต่อย่าลืม นิสัยในการขับ ด้วยนะ แต่ละคนไม่เหมือนกัน
    บางคนชอบจี้ บางคนชอบไปยกใกล้ ๆ

อ่อ อีกอย่าง ผ้าเบรค นี่ก็สำคัญ :D

21. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    เบรค ทำให้เหลือใช้ ดีกว่า ขาดนะครับ แต่งรถกัน วางเครื่องกัน ดีๆ แต่เบรค ไม่ทำให้มันดีตาม ถึงเวลาที่ต้องใช้ มันจะคุ้มค่ามากเลย

22. wasabi91888

74
    0
    0
    รบกวนนิสนึงครับเอาของ พามีร่าใส่ใด้หรือเปล่าครับต้องแปลงแยะมั้ยอะครับ รอผู้รู้ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้