การโกงทางโทรศัพท์แบบใหม่

การสนทนาใน 'Club SI' เริ่มโดย G Type R, 18 มกราคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    ก๊อบมาอีกทีนะ ยังไงก็ระวังๆ หน่อยครับ เดี๋ยวนี้โกงกันแปลกๆ:mad::mad:

ผมเป็นหนี้บัตรเครดิตครับ.." เรื่องจากชีวิตนายต้นตระการ "

เมื่อสองวันก่อนหน้านี้ผมได้รับ VoiceMail จาก AIS ก็โทรไปเช็คข้อความตามปกติ
    มีเสียงตอบรับอัตโนมัติว่าผมติดค้างชำระบัตรเครดิตจากธนาคารแสตนดาร์ดชาร์เตอร์
    ให้ผมติดต่อกลับเจ้าหน้าที่..

ผม : ว่าระบบมันคงมั่ว แต่ก็คิดในใจว่าระบบมันจะงี่เง่าได้ขนาดนี้เหรอ

เมื่อวัน อาทิตย์ที่ 13 เวลา ประมาณ 10.19 น. มีข้อความเสียงมาครับ.. จับใจความได้ประมาณนี้

"บัตรเครคิตของท่านยังไม่ได้รับการชำระ .. ทางธนาคารจำต้องทำการระงับบัตรเครดิตของท่าน
    หากมีข้อสงสัยประการใด กรุณากด 9 เพื่อติดต่อเจ้าหน้าที่.."

ผม : งง ครับ .. ว่าอะไรหว่า ผมไม่ได้เป็นลูกค้าธนาคารนี้เลย ..
    ก็เลยไม่ได้ติดต่อครับ เฉย ๆ ไประบบมั่วจริง

ปล่อยมันไปครับ ..
    จนเวลาผ่านมาวันนี้ ( พุธที่ 16 มค. 51) เวลา 16.36 น.
    มีระบบอัตโนมัติติดต่อมาว่าผมค้างชำระหนี้บัตรเดรดิต
    ให้ติดต่อเจ้าหน้าที่ มิฉะนั้นจะมีการดำเนินการทางกฏหมาย ติดต่อเจ้าหน้าที่ กด 9

ผม : งง สิครับ .. นั่งเคลียร์งานเพิ่งเสร็จไป กำลังเก็บของเตรียมกลับบ้าน
    โชว์เบอร์มาเป็น "unknow" เหมือนคุณไปรเวทเด่ะ ..
    พร้อมเมนูให้กดทางเลือกเดียวเพื่อติดต่อหมายเลข 9
    ผมสงสัยมากครับ จึงกด 9 ทันที ..
    เจอ จนท. Operator เป็นผู้หญิง

Operator : "สวัสดีค่ะ .... ธนาคารแสตนดาร์ชาร์เตอร์มีอะไรให้รับใช้ค่ะ"

ผมเลยเล่าปัญหาไปว่า

ผม : "ผมมีปัญหาคือทางธนาคารมาบอกว่าผมเป็นหนี้กับทางธนาคาร ซึ่งผมไม่เคยเป็นลูกค้า
    ของทางธนาคาร เกรงว่าจะมีคนไปปลอมแปลงว่าเป็นผม อยากให้ธนาคารช่วยตรวจสอบประวัติของผมด้วยครับ.."

ในใจนึกไว้... มันจะมีประวัติเราได้ไง ไม่เคยสมัครทำอะไรกับธนาคารนี้เลย

Operator : " ขอชื่อ นามสกุลด้วยค่ะ"

ผม : "นายต้นตระการ...." ครับ

Operator : "คุณต้นตระการ วงเงิน 80,000 บาท ค้างชำระบัตรเครดิตกับทางธนาคารนะค่ะ อยู่ที่ 67,500 บาทค่ะ"

ผม : "แล้วขออนุมัติวงเงินไปเมื่อไร ? ใช้วงเงินเมื่อไร ? อย่าไร ? ครับ"

Operator : " คุณขออนุมัติมาเมื่อวันที่ 27 พ.ย. 2550 ที่วงเงิน 80,000 บาท
    และเริ่มใช้เมื่อวันที่ 7 ธ.ค. 2550 เป็นจำนวน 67,500 บาทค่ะ
    และยังไม่มีการชำระใด ๆ ทั้งสิ้นค่ะ"

ผม : หน้าตาตึง .. + อาการงง ๆ อะไรของมันเนี่ย
    โดนพวกมิจฉาชีพเล่นซะแล้วกระมังเนี่ย ?
    . มันเอาเอกสารเราไปขอเครดิตธนาคารผ่านได้ไงกัน ?
    ธนาคารปล่อยเครดิตมันไปได้ไง .. ?
    ทำไมเอกสารทวงหนี้ไม่มีมาที่บริษัทเรา ?
    ??? ...

ผมเลยถามไปว่าไป

ผม : "คนนั้นเค้าอยู่ที่ไหนในข้อมูลประวัติ"

Operator: "สาทร ค่ะ .."

ผม : คุณไปเช็คการอนุมัติให้ระเอียดนะครับ ผมอยู่กาญจนบุรีครับ
    ผมไม่เคยเป็นลูกค้าหรือส่งใบสมัครกระทำใด ๆ กับธนาคารคุณเลย ...
    กรุณาตรวจสอบด้วยครับ ขอภายในวันนีด้วยนะครับ (ฉุนหล่ะ)

Operator : "คุณทำงานกับบริษัทเหรอค่ะ"

ผม : "ถูกต้องครับ"

Operator : " ค่ะ ยังไม่ต้องตกใจนะค่ะ ทางธนาคารจะตรวจสอบข้อมูลก่อน และจะส่งเรื่องไปให้ยังฝ่ายกฏหมายดำเนินเรื่องต่อกลับค่ะ
    จะรีบติดต่อกลับภายใน 10 นาที นะคะ" (น้ำเสียงหงอ ๆไป)

11 นาทีผ่านไป.. เวลา 16.57 น. มีผู้ชายโทรมาครับ ..

Unknow man : " สวัสดีครับคุณต้นตระการ ... ใช่หรือป่าวครับ
    เราจากฝ่ายกฏหมายธนาคารแสตนดาร์ตชาร์เตอร์นะครับทางคุณค้างชำระหนี้ทางธนาคจำนวน ....
    จะเอาอย่างไรครับ .. (ตะคอก) "

ผม : .... ? งง อ่อ เอ่อ " ใจเย็นๆ นะครับ ตะกี้เพิ่งให้ทางธนาคารเช็คว่าผมไปเป็นลูกค้าธนาคารได้อย่างไร ?"

Unknow man : "ผมไม่ใช่ธนาคาร นี่ฝ่ายกฏหมาย คุณค้างชำระ จำนวน.. จะจ่ายเมื่อไรครับ" (ตะคอก)

ผม : "เฮ้อ คุณ..ใจเย็น ๆ หน่อย ผมไม่ใช่ลูกค้าธนาคารคุณ กลับไปเช็คดีดี และผมจะไม่จ่ายยย อะไรทั้งสิ้น" (สุภาพแต่ห้วน ๆ ครับ)

Unknow man : " คุณค้างชำระ.... อยากให้ยอดเยอะกว่านี้ใช่ไหม?" (สัญญาณโทรศัพท์มันชักไม่ชัด)

ผม : "ไม่ได้ค้าง และจะไม่จ่ายอะไรทั้งสิ้น พูดใหม่สิ สัญญาณคุณไม่ชัด"

Unknow man : " ป๋อง แป๋ง วิ๊ด วิ๊ววว #@%#$)_%_+ ................" ตุ๊ด ๆ ๆ

และแล้วสัญญาณก็ขาดหายไป ..
    แลไม่ได้มีการติดต่อใด ๆ กลับมา ..

สรุปคือ .. มันคือกลุ่มมิจฉาชีพครับ .. ที่จะมาหลอกล่อเอาเงินกับเรา
    มันเข้าใจสร้างเรื่อง สร้างระบบมาหลอกนะครับ
    ยอมรับว่าตอนแรก งง ๆ แถมตกใจ หลงเชื่ออีกด้วยว่า น่าจะมีใครเอาสำเนาบัตรประชาชนเราไปขออนุมัติวงเงินจริง ๆ กับทางธนาคาร

ผมเลยเช็ครีบหาช่องทางติดต่อธนาคารครับ
    ได้เรื่องมาตามนี้..

เรื่อง การล่อลวงข้อมูลลูกค้าจากกลุ่มมิจฉาชีพ
    เรียน ลูกค้าผู้มีอุปการคุณทุกท่าน

เนื่องจากปัจจุบัน มีกลุ่มมิจฉาชีพพยายามใช้วิธีต่างๆ ล่อลวงข้อมูลของลูกค้าธนาคารพาณิชย์ เพื่อนำไปแสวงหาประโยชน์ในทางที่มิชอบ
    เช่น โทรศัพท์ติดต่อลูกค้า / ประชาชน และแอบอ้างเป็นพนักงานหรือตัวแทนของธนาคาร อ้างว่าท่านมีหนี้อยู่กับธนาคารสแตนดาร์ดชาร์เตอร์ด (ไทย) จำกัด (มหาชน)
    หรือ กระทำการหลอกลวงให้ท่านหลงเชื่อว่ากำลังติดต่ออยู่กับระบบโทรศัพท์อัตโนมัติของธนาคาร เพื่อให้ท่านเปิดเผยข้อมูลส่วนตัว และ / หรือ
    โอนเงินไปให้กลุ่มมิจฉาชีพดังกล่าว ซึ่งการแอบอ้างและล่อลวงดังกล่าว ได้เกิดขึ้นกับลูกค้าของหลายธนาคารก่อนหน้านี้ ตลอดจนแอบอ้างว่าเป็นเจ้าหน้าที่
    ธนาคารแห่งประเทศไทย ตามที่ปรากฏในเอกสารข่าวธนาคารแห่งประเทศไทย ฉบับที่ 56/2550 ลงวันที่ 2 พฤศจิกายน 2550
    ธนาคารสแตนดาร์ดชาร์เตอร์ด (ไทย) จำกัด (มหาชน) ขอเรียนให้ท่านโปรดระมัดระวังในการให้ข้อมูลส่วนตัวของท่าน
    รวมทั้งการทำรายการที่เครื่องโอนเงินอัตโนมัติโดยกรณีที่ท่านไม่ได้เป็นผู้ร้องขอ หากท่านมีข้อสงสัยจากการติดต่อของผู้ที่แจ้งว่าเป็นพนักงาน
    หรือตัวแทนของธนาคารสแตนดาร์ดชาร์เตอร์ด (ไทย) กรุณาติดต่อศูนย์บริการลูกค้าธนาคารสแตนดาร์ดชาร์เตอร์ด (ไทย) ที่ โทร. 1595
    นอกจากนี้ หากหมายเลขโทรศัพท์ที่ติดต่อเข้าไปจากธนาคารสแตนดาร์ดชาร์เตอร์ด (ไทย)
    ไม่ได้ขึ้นต้นด้วย 02-724-xxxx ขอให้ท่านตรวจสอบกับศูนย์บริการลูกค้าของธนาคารก่อนกระทำรายการใดๆ

ธนาคารสแตนดาร์ดชาร์เตอร์ด (ไทย) จำกัด (มหาชน)
    23 พฤศจิกายน 2550
    http://www.standardchartered.co.th/t...deception.html

และปรึกษาผู้บริหารที่ทำธุรกรรมทางการเงินของบริษัท
    ฟังแล้วสบายใจครับ .. ชัวร์ว่า กรณีของผมนี้ถูกสร้างเรื่องขึ้นมาเพื่อหลอกเอาเงิน
    จากน้ำมือพวกมิจฉาชีพโดยเฉพาะครับ

เลยนำเรื่องต่าง ๆ มาเล่าสู่กันนะครับ
    เพราะว่าครั้งนี้โดนกับตัวเอง ได้รับถ่ายทอดความรู้สึกเอง
    ขออย่าให้มันได้สามารถหลอกลวงใครได้อีกต่อไป ..
    และขออย่าให้ผู้สุจริตชนทั้งหลายต้องตกเป็นเหยื่อของมันมัน
    พวกเดนสังคมมนุษย์ ที่เรียกว่า "มิจฉาชีพ" ครับ ..

Mr. TOntakarN

2. tamako

tamako New Member Moderator

3,038
    88
    0
    เรื่องจริงครับ แม่ผมเพิ่งโดนมา ครับ แต่แม่ผมบอกว่าไม่รู้เรื่อง ให้ผมรับสายแทน มันก็บอกเป็นหนี้เท่านู้นเท่านี้
    ผมก็ถามกลับไปว่า ผมใช้บัตรของคุณรูด ที่ไหน ที่ละเท่าไร บ้าง ให้ fax เอกสารมาให้ดู เท่านี้แหระ แม่ง บอก ขอโทษค่ะ ทางเราเข้าใจผิด แระก็วางสายไปเรย
    เฮีย...จริงๆไอ้พวกนี้

3. mengsi

mengsi New Member Member

227
    14
    0
    หน้าด้านจริงๆ พวกนี้

4. Charrotte

Charrotte New Member Member

794
    11
    0
    นัดมันไปจ่ายตัง แล้วเอาพวกรอทุบหัวแม่มเลย

5. Kadan

Kadan New Member Member

88
    3
    0
    โดนมาแล้ว..อิอิอิ

6. Armytk

Armytk New Member Member

87
    1
    0
    ผมว่าพวกนี้มันไม่บริสุทธิใจตั้งแต่ไม่โชว์เบอร์แล้วครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้