อยากรู้เรื่องโซ่ที่อยู่ในเครื่องครับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย ธีระพงศ์ จินดาพันธ์, 1 มกราคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
    สงสัยมานานแระ เพราะ b14 มันไม่ได้ใช้สายพานไทม์มิ่งแต่เป็นโซ่อ่ะ คำถาม
    1.มันจะต้องเปลี่ยนตอนไหน อายุการใช้งานเท่าไหร่ แล้วมันจะมีขาดไหม
    2.อาการก่อนที่มันจะหย่อนหรือต้องเปลี่ยนเป็นยังไง ราคาหากต้องเปลี่ยนเท่าไหร่
    3.ใช้มือ 1 หรือของเชียงกงคับ
    ช่วยตอบให้ครบนะครับ คำถามเพียบ อิอิ ขอบพระคุณท่านผู้รู้ที่ตอบ ที่ถามเพราะอ่านหนังสือรถเขาพูดถึงเรื่องสายพานไทม์มิ่ง แต่ไม่ยอมบอกเกี่ยวกับที่เป็นโซ่ให้อ่ะ เลยมะรู้จะเอามาตรฐานไหนมาวัด :rolleyes:

1. ImpulseNaiO_HTT

ImpulseNaiO_HTT New Member Member

2,136
    738
    0
    เมื่อเสียงมันดังมากๆ มั้งครับ

รอคนรู้มาตอบเพิ่มเติมดีก่า

2. nongsam

nongsam Active Member Member

690
    161
    43
    ถ้าจำไม่ผิด 250,000 km นะครับ สำหรับโซ่ GA รอพี่ๆ ท่านอื่นอีกทีนะครับเพื่อความชัวร์
    แต่ QG เป็น โซ่ตีนตะขาบ ตลอดอายุค้าบ หรือ มันจะดังซะก่อน

3. Nismo_3_Door_Za

Nismo_3_Door_Za New Member Member

684
    101
    0
    เคยเปลี่ยนมาแล้วครับ เสียงมันดังมักมาก ก็มีให้เลือกทั้งของแท้ และเทียม
    มีตัวดันโซ่ และเฟืองแคม ต้องถอดมาเช็คว่าตัวไหนดัง
    ส่วนราคาจำไม่ได้แล้ว เพราะตอนที่ผมเปลี่ยน ผมทำอย่างอื่นด้วยครับ

4. kmitl_boyz

kmitl_boyz New Member Member

52
    7
    0
    โดยทั่วไปที่เขาใช้ โซ่ กันเพราะว่ามันค่อนข้างที่จะทนทาน มีน้ำมันหล่อเลี้ยงตลอด เลย ไม่ค่อยมีการเสียหายเท่าไร แต่ข้อเสียคือมันมีเสียงดัง

ดังนั้นในปัจจุบัน เขาจึงหันมาใช้สายพาน แทน เพราะว่ามันไม่มีเสียง แต่ข้อเสียของสายพานคืออายุการใช้งานสั้น ดังนั้นผู้ผลิตสายพานจึงยิ้มได้ เพราะได้ขายของ

ว่าไปนั้น ขอเข้าเรื่องเลย

1.เปลี่ยนตอนที่มีเสียงดังครับ ถ้าไม่ได้โมเครื่องอะไรมากมาย โซ่ทามมิ่งไม่น่าขาดครับ
    2. อาการคือ จะมีเสียงผิดปกติครับ
    3. เปลี่ยน มือ 1 ครับ ก็อย่างที่พี่nismo ว่าน่ะครับ มีทั้ง แท้และเทียม

ถ้าทำเอง ราคาไม่กี่ตังหลอกครับ แค่ตั้งตาม มาร์คที่เขามีให้ ที่แคม ถ้ามันเหมือนเครื่องมอไซสีสูบน่ะครับ มันจะมีเขียน in- -ex อะไรแบบเนี่ย แล้วก็ที่ "แค้ง" มันจะมี ขีด 1-4 อันนี้ก็ต้องดู ตามใน manual repair อีกที่ ว่า เขาให้ใช้ยังไง เปลี่ยนเองก็ไม่ยากครับ แต่แค่จะเสีย เวลานานมากมาย เพราะเรามิใช่มืออาชีพครับ

5. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    ใช้มา 3 แสน เเล้ว ยังไม่ได้ เปลี่ยนเลย

ดังยังกับ กะบะ

6. NHUM-YAI-JAI-DEE

NHUM-YAI-JAI-DEE Well-Known Member VIP Member

5,649
    852
    113
    พี่ NISMO นี่

ชื่อ เนย์ คร๊าบ พี่น้อง

เอ้า เน ทัก ทาย น้อง ๆ หน่อย

7. kmitl_boyz

kmitl_boyz New Member Member

52
    7
    0
    รับทราบ ครับ คิคิ พี่เนย์ ผมโอม น่ะคร้าบ ฝากตัวด้วยน่ะคร้าบ อีกรอบ 55+

8. Nismo_3_Door_Za

Nismo_3_Door_Za New Member Member

684
    101
    0
    หวัดดีครับ ท่านประธาน อิอิ

9. onobee_13

onobee_13 New Member Member

725
    253
    0
    อืมเป็นอย่างนี้เองแล้วถ้าเราstartตอนเช้าแล้วมันดังที่เดียวแล้วเงียบเนี้ยผิดปกติเป่าครับพี่น้อง

10. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    ปกติ ครับ น้ำมันเครื่องมัน ยังไม่ขึ้น :D :D :D

11. nongsam

nongsam Active Member Member

690
    161
    43
    ต้อง ค่อยๆ ปั้นครับ แล้วมันจะค่อยๆขึ้น :D:D:D

12. JoeBS

JoeBS New Member Member

155
    32
    0
    ได้ความรู้เพียบเลยครับ รถผมก็มีเสียงดังเหมือนกัน ครืดๆๆๆๆๆ

13. โบตั๋นน้อย

โบตั๋นน้อย New Member Member

3,586
    411
    0
    ของผมดังหลายจุดมาก ฟังยากจัง

14. โบตั๋นน้อย

โบตั๋นน้อย New Member Member

3,586
    411
    0
    ได้ฟามรู้อีกเเย้ว

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้