ใครมีความรู้เรื่อง เทอร์โบ ของ 2lt บางครับ

การสนทนาใน 'HILUX Club' เริ่มโดย เอกรัตน์, 4 มกราคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. เอกรัตน์

เอกรัตน์ New Member Member

1
    0
    0
    ตอนนี้ผมมีชุดเทอร์โบของ 2lt อยู่ ถ้าใส่จะวิ่งดีกว่าเดิมไหม
    ตอนนี้ทำปั้มอย่างเดียว 160 kg. ตอนเดียว
    อยู่พุทธมณฑลสาย 4 สมาชิกท่านใดอยู่แถวนี้ ช่วยบอกหน่อยอยากเป็นสมาชิกด้วยทำไงดี:cool:

2. takajad

takajad New Member Member

6
    0
    0
    ถ้าแค่ใส่โบ ก็คงวิ่งดีกว่าเดิมนิดหน่อย แต่อัตตราเร่งดีกว่าเดิมเยอะครับขับสนุกขึ้น
    ...แต่เตรียมรับมือกับความร้อนที่มันจะมาเยือนให้ดีครับ...มันมาแน่...หุหุ

3. AUTH-can

AUTH-can New Member Member

1,474
    13
    0
    ก็วิ่งดีกว่าเดิมครับ ช่วงต้น อย่างที่คุณ takajad บอก เรื่องความร้อน สำคัญมากสำหรับ 2l

ถ้าจะใส่ CT 20 และขับยาวๆ ควรมีอินเตอร์ครับ เปลี่ยนวาล์วน้ำให้เปิดเร็วกว่าเดิม ใบพัดตรงฟรีปั๊ม

ควรเปลี่ยนให้ใบใหญ่กว่าของไมตี้ เอาของ 5L หรือ ของ D4D ก็ใส่ได้ ลมจะดีกว่าครับ

4. Mr. DONUT

Mr. DONUT New Member Member

126
    3
    0
    ไม่เสียเที่ยวที่เข้ามาดู

5. tom-shonun

tom-shonun New Member Member

13
    1
    0
    เคยลองแล้วครับ สู้td05ที่ผมใส่อยู่ตอนนี้ไม่ใด้

6. ลองดูๆๆคับ

7. AUTH-can

1,474
    13
    0
    เห็นด้วยครับ TD05H จะทำลมได้ดีกว่า CT20 ผมก็ใช้ 05H เหมือนกันครับ

8. jek_cub

jek_cub Member Member

47
    0
    6
    ได้ความรู้อีกนิดแล้ว กำลังคิดจะติดพอดี

9. MIGHTY 2L TURBO

MIGHTY 2L TURBO New Member Member

44
    0
    0
    ผมขออนุญาติออกความเห็นส่วนตัวนะครับจากประสบการณืของผมเอง
    ตอนแรกผมก็คิดเหมือนกันว่าแค่ CT20 ก็คงพอแล้วแต่พอได้ใส่และใช้งานมาได้ระยะหนึ่งก็พบว่า CT20 คงไม่พอแล้วครับเนื่องจากความเร็วปลายสู้ ทำปั้มกับเฮดเดอร์ไม่ได้แล้วยังมีปัญหาเรื่องความร้อนเวลาอัดยาวอีกด้วยนะครับ และอีกอย่างนะครับคุณจะรู้สึกว่าทำไมใส่เทอร์โบแล้วได้แค่นี้เองหรือ อันเนื่องมาจาก CT20 ลูกเล็กมาเร็วหมดเร็วและอั้นที่รอบสูง ของผมต้องทนอึดอัดอยู่ปีกว่าจึงตัดใจเสียเงินอีกรอบ โดยหันมาคบ 05 ซึ่งก็ไม่ทำให้ผิดหวังนะครับขับสบายขึ้น รอบปลายไม่อั้นมีให้ใช้ยันขีดแดงได้สบายถ้าใจถึง เสียงเครื่องยนต์เบาลง และผมคิดว่าน่าจะประหยัดกว่า CT20 ด้วยนะครับ
    ยังไงลองตัดสินใจดูนะครับผมไม่อยากให้เพื่อนๆต้องเสียเงินหลายๆครั้ง ผมอยากให้หาข้อมูลจากเพื่อนในเวบให้มากสักหน่อย ถามทุกเรื่องที่สงสัย เพราะทุกคำถามจะเพือนๆที่มีประสบการณ์มาตอบให้นะครับแล้วคุณจะได้เสียเงินแล้วสบายใจในครั้งเดียวนะครับ
    ขอย้ำว่าเป็นความเห็นและประสบการส่วนตัวนะครับ ผิดถูกอย่างไรเพื่อนๆช่วยแนะนำด้วยครับ

10. โต๋เต๋

โต๋เต๋ New Member Member

590
    7
    0
    ชัดเจนคับกำลังศึกษาอยู่เลย

11. AUTH-can

1,474
    13
    0
    ครับอย่างที่ คุณ MIGHTY 2L TURBO ว่าครับ อย่างให้เสียตังค์รอบเดียว แล้วสบายใจกว่านะครับ

12. โต๋เต๋

590
    7
    0
    ถ้าเต้ยไส่จะโทรไปรบกวนคับพี่โจ้
    แต่รอโปรเจ็คเสร็จก่อนคับ

13. AUTH-can

1,474
    13
    0
    ยินดีครับ

14. โต๋เต๋

590
    7
    0
    ขอบคุณคับ

15. jigko_london

jigko_london New Member Member

629
    11
    0
    แล้วถ้า hero ใส่ turbo 2L ไมตี้ ตัวนอก เดิม ๆ จะมีปัญหาเรื่องความร้อนไหม
    แล้วต้องแปลงเขาด้วยไหมหรือว่าใส่ได้เลย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้