AE110 อยากทำใหม่ทั้งคันครับ แนะนำหน่อยนะครับ

การสนทนาใน '11X Club' เริ่มโดย worawiyotongo, 3 มกราคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. worawiyotongo

worawiyotongo New Member Member

4
    0
    0
    ไปติดแก๊สมาครบ LPG
    ท้ายตกครับ อยากทำช่วงล่างใหม่ทั้งคัน โช๊คใหม่เลยครับ
    ทำสีทั้งคัน เอาสี เทาเข้มครับ
    ล้อขอบ 15 หรือ16 พร้อมยาง
    อยากจะวาง เป็น 4A-FE หรือจะเอา 5A-FE ไปทำดีครับ เครื่องแย่แล้วครับ

ใช้งบ สักเท่าไรดีครับ
    ขอคำแนะนำเรื่องเครื่อง เป็นพิเศษครับ

ขอบคุณมากๆครับ

2. Bowling11X

Bowling11X Member Moderator

373
    2
    18
    เอาเป็นข้อๆเลยนะครับ
    - ท้ายตกก็เปลี่ยนสปริงหลังเป็นของโคโลน่าตูดโด่งเลยครับ ราคารคู่ละประมาณ1พันบาท
    - ทำสีใหม่ทั้งคันราคาอยู่ประมาณ13000ขึ้นไปครับ ผมก็เพิ่งทำมา ทั้งคัน14000
    - ล้อแล้วแต่ชอบครับ ขอบ15ก็วงละ2พันขึ้นไป ยางประมาณวงละ2พันเช่นกัน ของใหม่หมด ชุดนึงประมาณหมื่นกลางๆ แต่ขอบ16ก็วงประมาณ3พัน ยางประมาณเส้นละ2500บาท ชุดนึงประมาณ2หมื่น
    - เครื่องมันต้องดูความพร้อมครับว่าอะไรมันเสียบ้าง ไม่อาจสรุปได้ว่าต้องเปลี่ยนหรือซซ่อมดี

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 3 มกราคม 2008
  3. ART AE110

ART AE110 New Member Moderator

728
    2
    0
    สวยเนียน มากๆๆเลยโบลิ่ง
    หลานโตแย้ว

4. Hanaka5555

Hanaka5555 Active Member Moderator VIP

1,565
    19
    38
    พี่โบลิ่งอู่อยู่กรุงเทพหรืออยุธยาครับ ราคาไม่แรงเลย

5. Maxoutda

Maxoutda New Member Moderator

1,111
    1
    0
    มีงบเท่าไรอะครับ

งบประมาณดีก็หมายถึงของที่ดีตามคุณภาพนะครับ ผมไม่แนะนำดีกว่าเพราะอยากทราบงบประมาณก่อนจะได้ประเมินราคาได้ครับ

แต่ถ้าให้ตอบก็ได้ครับ

1 เปลี่ยนสปิง หรือ ใส่โช๊คแบบปรับได้ ราคาค่าตัวก็แตกต่างกัน
    2 เรื่องสี ผมว่าที่จริงราคาค่าทำมันอยู่ที่ ยี่ห้อของสี เบอร์และรูปแบบครับ สีแห้งช้าที่ดี แบบ ของนกแก้ว ที่ BMW , Banz และรถยุโรปใช้งานกัน ราคาก็มี 4-5 หมื่นครับ เอาแบบร้านดีๆ ประมาณ TG หรือ Prostreet ประมาณนั้น แต่ถ้าจะเอาสีแบบ 2K ระบบใหม่ที่เขาเรียก ( ก็คือสีแห้งเร็วที่ผสมสารเคลือบเงา ) ก็ราคาประมาณ 1-2 หมื่น ครับ ( แล้วแต่ยี่ห้อ ) ปกติ จะมียี่ห้อ ตราผึ้ง , โจรตัน ประมาณนั้น และสุดท้าย สีแห้งเร็ว แบบที่แท็กซี่ใช้งานกันอันนี้ผมทำให้ได้ราคาประมาณ 5-8 พันครับ พ่นคืนเดียวจบพร้อมใช้งาน ไม่ต้องขัด ไม่ต้องแต่ง เพราะมันเป็นสีที่เงาโดยธรรมชาติแต่ก็ด้านเร็วเกินธรรมชาติเช่นกัน ฉนั้นเราจะเห็นว่าแท็กซี่ที่ออกจากอู่ใหม่ๆ สีแจ่มใสมากๆเพราะแบบนี้แหละ ใช้ไปประมาณ 6 เดือนสีเริ่มจาง จืดไปเลยครับ

3 เรื่องแม็กผมว่าแล้วแต่เลือกครับ 15-17 ได้เลย ดูที่ยางและ offset ดีกว่าครับ ยี่ห้อที่ควรคู่ก็มีหลายแบบครับ ลองเลือกหามากัน ตอนนี้ไม่แน่ใจว่า แบบไหนมาแรง ก็เห็นจะมีแบบ TE37 ก้านยก รุ่นที่นิยม แตกกันบ่อยๆอะแหละ คริคริ

4 เรื่องเครื่องยนต์ ผมไม่สนับสนุนให้วางนะครับ เพราะผมคิดว่าเครื่องเดิมๆ 5a-4a FE ยังสามารถซ่อมและกลับมาปรี๊ดปร๊าดได้เพราะยังมีกลุ่มรถแท็กซี่ใช้งานอยู่ อะไหล่จึงไม่แพงครับ

ที่เขียนมาทั้งหมด จากประสบการณ์และความรู้ที่พอจะมีติดหัวอยู่บ้าง

ปล ข้อดีของ 11X คือ มีแท็กซี่เป็นพี่เลี้ยงครับ ใครเถียงผมบ้างไหม อิอิ

6. worawiyotongo

worawiyotongo New Member Member

4
    0
    0
    ผมมีงบประมาณ อยู่ 70000 บาทครับ อยากแต่งให้สวยเหมือนรถ ของคุณ อาร์ท กับ คุณโบริ่งครับ เจ๋งจริง
    ของผมเอาแค่วิ่งดี ดูสย ไม่ได้แรงครับ

7. Maxoutda

Maxoutda New Member Moderator

1,111
    1
    0
    งบ ขนาดนี้ เหลือเฟือ ครับ แถมมีเงินกลับมากินขนมอีก

ส่วนเรื่องแนวการตกแต่งนั้นควรศึกษาเอาเองครับ เพราะส่วนใหญ่ที่ตกแต่งกันก็ศึกษาและปรึกษากันภายในแหละ แนะนำว่าอยากแต่งแบบรถใคร เอาเบอร์โทรเขาแล้วโทรถามเลยครับ คุณจะได้คำตอบที่น่าพอใจเป็นอย่างยิ่ง

8. Bank115PowerHaus

Bank115PowerHaus Active Member Member

1,450
    10
    38
    เหลือๆครับทำสีทั้งคันก็15000-30000ครับแล้วแต่อู่และวิธีที่ทำครับ

เช่นพ่นข้างนอกอย่างเดียวไม่พ่นห้องเครื่องไม่พ่นห้องโดยสารไม่ลอกสีก็น่าจะประมาน15000

ถ้าลอกสีพ่นภายในด้วยห้องเครื่องด้วยราคาก็ขะสูงขึ้นไปครับ

ช่วงล่างถ้าเอาแบบปรกติใช้งานไม่หนักหนาก็ใช้ช่วงล่างเดิมอัดน้ำมันใหม่+สปริง โคโรน่าท้ายโด่งก็น่าจะราวๆ3000

ล้อก็15กะลังขับสบายยางถูกมีคตั้งแต่เดี๋ยวนี้ BF เส้นละ2100เองแต่ก็แล้วแต่ความชอบครับลองเลือกดูเยอะๆแเบิกใหม่พร้อมยางไม่น่าเกิน20000ก็แล้วแต่ยางกะยี่ห้อแม็คด้วยนะครับ

ส่วนเรื่องเครื่องถ้าคิดว่าไม่ไหวแล้วก็เอาเข้าไปตรวจเช็คดูว่าอะไรที่มันเสื่อม ไม่ก็โอเวอร์ฮอนไปเลยบางทีถูกก่าวางใหม่ และไม่ต้องยุ่งยากไปแจ้งเปลี่ยนเครื่องครับ

ปล.ราคาข้างบนนั้นสามารถปรับตัวขึ้นลงได้แล้วแต่ยี่ห้องของที่เราเลือกนะครับถ้าเอาของแท้+ของซิ่งใหม่หมด70000มีไม่พอครับ
    เช่นล้อ15แท้ก็ต้องมี25000แล้ว4วง +ยางดีๆอีกเส้นละ2500ขึ้นก็เปน10000แล้ว โช็คซิ่งขี้ๆก็15000ขึ้นไป สีอย่างดีลอกสีทั้งคันถอดเครื่องยกออกทุกอย่างออกเหลือแต่โครง
    แล้วพ่น เคยถามที่มาทบอดี้ที่ทำรถซิ่ง 50000 แล้วไหนจะเครื่องอีก ก็ลองดูครับ

9. Bowling11X

373
    2
    18
    ผมว่ามิตติ้งมานั่งคุยกันเลยดีกว่าครับ ราคามันมีหลายที่หลายราคา อย่างผมทำสีมา14000 พ้นครบทุกอย่าง ยกเว้นพ้นใต้พรม ซันรูปอีก8000 จบประมาณ2หมื่นนิดๆ แต่ละที่ราคาไม่เหมือนกันนครับ แต่ราคาที่กล่าวมาข้างต้นเฉพาะสมาชิก11Xนะจ๊ะ

10. Bowling11X

373
    2
    18
    อยู่กรุงเทพเหละเอ ทำอู่เดียวกับรถโยเลย สีเบอร์เดียวกัน แต่รถพี่ไม่ตัดหลังคานะ เจาะเอาซัลรูฟเลวินมาใส่นะ โชคดีลงกันได้พอดีเลย ไม่ต้องเจาะจุดยึดใหม่ หน้าเลวินAE11xก็แปลงได้นะ ถามมาแล้ว

11. Bowling11X

373
    2
    18
    555 หลานเพิ่งถอดเฝือกได้2อาทิตย์แล้วครับหลังจากผ่าตัดกระดูกแตกมา เดี๋ยวอย่างไรเอารูปมาโชว์ใหม่นะ

12. Drinking_Water

Drinking_Water New Member Member

881
    0
    0
    โอ้โห ซันรูฟ ถูกใจผมมากพี่โบลิ่ง อยากได้ๆ ^ ^

13. Hanaka5555

Hanaka5555 Active Member Moderator VIP

1,565
    19
    38
    เดี๋ยวของมาแล้วว่ากานนะครับพี่โบลิ่ง

14. Bank115PowerHaus

Bank115PowerHaus Active Member Member

1,450
    10
    38
    ว๊ายยยย หมื่นกว่าพ่นทุกชิ้นแหล่มเลยพี่

แต่แม่งเมื่อกี๊ออกไปกินก๋วยเตี๋ยวมอไซขับมาเฉียวแก้มข้างยุบเลยห่าเอ้ย

15. ART AE110

ART AE110 New Member Moderator

728
    2
    0
    ซวยจิงๆๆน้องเรา จอดเฉยๆๆโดนซะงั้น

ปล.ราคาแบบนี้หาได้ยากจิงๆๆ เนอะ

เรื่องของความชอบในการแต่งนะคับ
    ถ้าสนใจอยากดูเป็นแนวทางให้มาร่วมมิตติ้งเลยดีกว่าคับ
    จะได้สะดวกด้วย แล้วอีกอย่างจะได้แนะนำได้หลายแนวทางคับ

16. [B]oy_[V]est9

[B]oy_[V]est9 New Member Member

586
    4
    0
    อยากได้ ก็เอาหลังคาไป ไถลกับพื้นดิว่ะ ที่บ้านจะได้ให้ ใส่ซันรูฟสักที 55555

17. Drinking_Water

Drinking_Water New Member Member

881
    0
    0
    นั้นก้อเหี้ยแระพี่บอย ผมจะตายก่อนอ่ะดิ 555+

คิดไปได้น่ะท่าน วัยรุ่นถึงกะเซง

18. TANNOBODY

TANNOBODY New Member Member

43
    0
    0
    เห็นด้วยในข้อนี้ครับ
    พี่เลี้ยงคือ Taxi

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้