ถามเพื่อนๆเรื่องฟร้อนวิทยุครับ

การสนทนาใน 'Celica Club' เริ่มโดย Oo oO, 18 พฤษภาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Oo oO

Oo oO Guest

0
    0
    0
    พอดีจะเปลี่ยนฟร้อนวิทยุอ่ะครับ เพื่อนเคยใช้รุ่นไหนแล้วดีแนะนําทีครับ 2ดินหรือดินเดียวก็ได้ เอาalpineกับpioneerนะครับ ผมใช้เจน6ครับ ขอบคุณครับ

2. Oo oO

Oo oO Guest

0
    0
    0
    ถามคุณอั้มหน่อยนะครับ รถคุณอั้มใช้ฟร้อนของalpineรุ่นอะไรครับ ซื้อมาเท่าไหร่? เสียงดีรึเปล่าครับ?
    แล้วกันลื่นคุณอั้มเปลี่ยนมาใหม่เหรอครับ เท่าไหร่? อยากได้มั้งอ่ะ

3. Oo oO

Oo oO Guest

0
    0
    0
    ปรีเอ้าท์กี่ชุดครับ? จอกราฟฟิครึเปล่า? ขอดูหน้าตาหน่อย

4. อัพไป

5. AMPM

AMPM New Member Moderator

252
    1
    0

-ผมใช้ Alpine รุ่น 560-EG ครับ
    -ซื้อมาตอนออกใหม่เกือบๆสองหมื่นครับ
    -เสียงดีครับ ถ้าเทียบกับรุ่นอื่นๆที่เป็น 2Din ในราคาประมาณเดียวกัน :)

6. kamonnawin

kamonnawin Member Member

266
    2
    18
    Apline ครับ แนะนำเสียงดีสุด

ในราคาไม่เกินหมื่น
    แนะนำตัว Alpine 9856+Focal 165V1
    ไม่ก็ Boston S60 คู่หน้านะครับ

โดยส่วนตัว ได้มีโอกาสใช้ pioneer 8650 และ 7650 ครับ ลูกเล่นเยอะดี กราฟฟิกหน้าจอสวย แต่ข้อเสียอย่างหลายประการครับ ความละเอียดการปรับจูน สู้ JVC หรือ alpine ไม่ได้ การอ่านแผ่นก็ช้า ยิ่ง mp3 ไม่มีความต่อเนื่องในแผ่น การใช้ตัวfront ขับลำโพงอย่างเดียว สำหรับ pioneer ไม่เพียงพอแน่ครับ ถ้าอยากฟังเสียงดีๆ (ผมเคยฝึกงานที่โรงงาน pioneer ด้วย เหอๆ )

ลองดูรุ่นนี้ไหมครับ JVC 6105 สามารถต่อกับipod หรือ แฮนดี้ไดร์ได้
    วิทยุ - ซีดี 1 แผ่น, อ่านแผ่น DVD,VCD, MP3,WMA ได้
    ถอดรหัส 24 บิต D/A , รองรับระบบ DTS/Dolby Digital/MPEG
    กำลังขับ 50W x 4 พร้อมรีโมทไร้สาย
    สัญญาณขาออก 5 โวลท์ 1 ชุด
    มี AUX input , ควบคุมซีดีเชนเจอร์ได้

ผมเองก็ใช้รุ่นนี้อยู่ครับ ส่วนตัวจะดู VCD และ DVD กับ mp3 เป็นหลัก ถือว่าตอบสนองความต้องการได้ดีทีเดียว
    ( รถผม JVC KD-DV6105 + power amp Punch 301X Rockford 900W+ CLIF DESIGNS TX6.5A กรวยถัก 4 ตัว +JL AUDIO 8W0-4 2ตัว+จอ7นิ้วของพิสตัน )

รายละเอียดการปรับจูนดีมากครับ ไม่ต้องพึ่งพวก preamp ลองเช็คราคาดู ผมว่าน่าลงทุนมากกว่า pioneer เพราะเล่นได้ทั้ง VCD DVD และ gigaMP3(แผ่นเดียว หมื่นเพลง) เผื่อหมออยากอัพเกรดเครื่องเสียงต่อไป ก็ไม่ต้องไปเสียเวลาหา front ใหม่ ค่อยไปอัพเกรดตัวอื่นทีหลัง ใส่จอ ในแอมป์ เบส ตรึบๆ ตามงบ

7. nui popular

nui popular Active Member Member

3,726
    13
    38
    ผมชอบเล่นเทปอ่ะ อิอิ เพราะผมสะสมเทป เพลงฝรั่งเก่าๆเยอะ อิอิ

8. Oo oO

Oo oO Guest

0
    0
    0
    คุณkamonnawinครับ เคยสนใจฟร้อนJVCเหมือนกันเพราะเล่นแผ่นได้หลายชนิดและราคาไม่แพง แต่ผมเคยได้ยินมาว่าJVCเสียงมันจะออกแนวโปร่งๆ เสียงมันจะไม่แน่ จริงรึเปล่าครับ

9. kamonnawin

kamonnawin Member Member

266
    2
    18
    ขึ้นกับปัจจัยหลายอย่างครับ poweramp วัสดุลำโพง

แล้วแต่การปรับจูนเสียงครับ การปรับจูนของ JVC มีความละเอียดมากทีเดียว หากเปรียบเทียบกับ ยี่ห้ออื่นในราคาเดียวกัน แทบไม่ต้องพึ่ง preamp เลยครับ

ผมว่าฟังได้ทุกแนวเลยนะครับ เพราะขนาด ซัปของผมเป็น JL กรวยกระดาษ ก็ให้มิติเสียงที่อวบอิ่มได้พอสมควร ตอบสนองอารมณ์ของแฟนได้ เพราะแฟนเองก็ชอบฟังเพลงแนว hiphop

ช่วงหลังนี้ผมเองก็ดูแต่ DVD อ่ะครับ ผมใช้ต่างจังหวัด ถือว่า สมบุกสมบันพอสมควร เพราะวิ่งถนนรุกรังตลอด ยังไม่เคยเจออาการแผ่นสะดุดหรืออะไรเลย

เรื่องเสียงแน่นๆ นี้ poweramp ช่วยได้เยอะครับ หากใช้เครื่องเสียงช่วงแรกๆ แนะนำให้เบิร์นก่อน ฟังไปเรื่อยๆ 20-30 ชั่วโมง แล้วไปให้ช่างจูนเสียงอีกรอบ

รับรองครับ เสียงจะนึ้ง แน่น ตามที่เราต้องการ ตามที่เค้าจูน แนะนำให้พกแผ่นเพลงที่เราชอบไปด้วยนะครับ (แผ่นแท้) ฟังพร้อมกับช่าง รับรอง ถูกใจแน่

ของผมใช้เพลง ฮัว ยิ่ง เจี๊ย ของ เจโชว ที่มันมี กั๊ว ๆๆ ๆๆ ๆๆ อะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้