รอบเดินเบา ระเบิดปลายท่อ

การสนทนาใน 'Gas' เริ่มโดย A_ZA, 24 พฤศจิกายน 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. A_ZA

A_ZA New Member Member

33
    0
    0
    ขอสอบถามผู้รูนะครับ รถผมเวลาจอดนิ่งๆ ที่รอบ เดินเบา จะมีอาการ ระเบิด ที่ปลายท่อ เป็นเสียง ปุกๆ นิดๆ และก็เบาๆ แต่พอเร่งเครื่องขึ้นมาหน่อยก็ไม่เป็นอะไร เคยมีคนบอกว่าจูนแก๊ซ มากไป ผมก็ลดแล้ว ลดขนาดที่ว่าวิ่งขึ้นสะพานจะไม่ไหวเลย ก็ยังคงมีอาการระเบิดที่ปลายท่ออยู่ดี เลยจะขอรบกวนผู้รู้หน่อยนะครับ
    ขอบคุณครับ

[

2. siwadej

siwadej New Member Member

15
    0
    0
    ใช้ระบบอะไรอยู่ครับ?

3. A_ZA

33
    0
    0
  4. Mr.Taek

Mr.Taek New Member Member

9
    0
    0
    เขาเรียกแบคไฟล์... แก้ไขโดยการจูนแก๊สน๊ะฟู่ การจูนน้อยหรือมากไม่ใช่ประเด็น แต่จูนแล้วให้สมดุลมากกว่า...

อ่อ...มีการล้างห้องเครื่องด้วยหรือป่าว...อาจมีอะไรชื้นๆ ถ้าคิดว่าจูนดีแล้ว ลองให้ช่างมันไล่ลม ตามสายให้ใหม่ดิ...เผื่อมีอะไรตันน๊ะ

5. GA16RC

GA16RC New Member Member

216
    7
    0
    เรื่องมันก็คือ วาวล์มีปัญหาคับ
    แบ็คไฟล์ หมายความว่า ระเบิดย้อนทางไอดี ถ้าเกิดแบ็คไฟล์ขึ้น เครื่องจะทำทันที เป็นทุกคัน 101 เปอร์เซนต์ (เกินร้อย 5 5 5)
    ส่วนถ้าตั้งไฟแก่เกิน เรื่องมันจะเป็นว่า เร่งรอบสูงค้างไว้สัก 4000 รอบแล้วปล่อยคันเร่งทันที ท่อจะมีเสียงดัง ปั้ง ๆ ๆ ประมาณนี้ นะคับ
    เพราะฉะนั้น คุณควรจะเช็คระบบเครื่องดูนะคับ ผมก็บอกได้เท่านี้นะคับ

6. nouht_e30_hihop

nouht_e30_hihop New Member Member

87
    1
    0
    ผมก้อเปนฮะ เพราะผมตั้งไฟแรงไปนะ อาการผมนะแต่คนอื่นไม่รู้อะหุๆๆๆแต่งผมว่าก้อเพราะดีนะอิๆเหมื่อนรถแรง

7. JOE Ac...

JOE Ac... New Member Member

65
    1
    0

มันมีประกายไฟด้วยใช่มัยครับ แล้วมันจะอันตรายรึป่าวคับ....

8. tom ae92

tom ae92 New Member Member

66
    2
    0
    ของผมใช้แก๊สก็เป็นครับแต่ไม่ได้สนใจ แต่ก็อยากรู้นะ

9. JOE Ac...

65
    1
    0
    มีใครพอทราบมัยครับว่าอันตรายรึป่าว

10. GA16RC

216
    7
    0
    ขอโทษจิง ๆ คับ ผมไม่เคยทราบสักทีว่ามีประกายไปด้วยรึป่าว แล้วคาดว่าไม่น่ามีอันตรายนะคับพี่

11. JOE Ac...

65
    1
    0
  12. Keng_maejo

Keng_maejo New Member Member

555
    25
    0
    อาการแบ็คไฟร์ เป็นอาการระเบิดย้อนออกทางท่อไอดี ในกรณีที่ส่วนผสมบางเกินไป

บางครั้งมีแรงอัดออกมาเฉยๆ เสียงดัง ปัง หรือ ปุ้ง แต่บางครั้งถ้ารุนแรงมาก ก็จะมีเปลวไฟตามมาด้วย

อันตรายมั๊ย ? อยู่ที่ความรุนแรงของการแบ็ค ถ้ามีเปลวไฟออกมาด้วย แอร์โฟว์เสียแน่นอน และถ้ากรองอากาศเป็นกรองกระดาษ ก็จะไหม้เป็นตอตะโก ตอนนี้เพื่อนๆที่ใช้อยู่เลยเปลี่ยนกรองเป็นกรองเปลือยสแตนเลส และหาแอร์โฟล์เก่าๆ มาใส่แทน ต่อให้แบ็คอีกกี่ครั้งก็ไม่หวั่น

แต่นั่นเป็นการแก้ที่ปลายเหตุ ควรแก้ที่ต้นเหตุคือ ปรับจูนแก็สให้ส่วนผสมพอดี ถ้าจะให้แม่น ก็หา A/F meter มาติด จะทำให้จูนง่ายขึ้นครับ

13. Mr.Taek

Mr.Taek New Member Member

9
    0
    0
    แวะมาดู...คริคริ

14. JOE Ac...

65
    1
    0
    เยี่ยมครับ:cool:

15. Mr.PrOmPT

Mr.PrOmPT Member Moderator

832
    19
    18
    ของผมตอนแรกก้อเป็น กลับไปให้ช่างจูนให้ใหม่ พร้อมตั้งไฟใหม่ อาการนี้ ไม่เกิดขึ้นอีกเลยครับ

16. tomazzu

tomazzu New Member Member

126
    1
    0
    มัน ปรับ เฉพาะ รอ เดินเบาได้ หนิ ครับ

คือ รอบ เดิน ปกติ อาต พอ ดีแล้ว แต่ เดินเบา ปรับไม่ค่อย เหมาะสม ก็ เป็น ได้ นะฮะ

เพราะเคยมือบอนไป ตั้ง เอง เมื่อนาน มาแล้ว

17. A_ZA

33
    0
    0
    จูนไปจูนมา จะมีคนไปทำแบ็คไฟร์ แล้วไหมละ

18. ToRo_AT

ToRo_AT New Member Member

87
    1
    0
    มาอ่านครับ

19. GA16RC

216
    7
    0
    เอะคุณฟู่นี่ใช่ฟู่โคโรน่าป่าวคับ คือถ้าใช่วันนั้นเจอกันที่หัวตะเข้น่าจะบอกจะได้ช่วยดูให้คับ

20. car mania

car mania New Member Member

4
    0
    0
    อย่าลืมเช็คหัวเทียนด้วยนะครับ ผมเคยเป็น เปลี่ยนหัวเทียนหายเลยครับ

21. A_ZA

33
    0
    0
    ขอบคุณครับ

22. ระวังตาสุรศักดิ์เค้าว่าเอานะพี่ฟู่ เอารถไปตดหน้าตึกเค้าอ่ะ อิอิ

23. oldin80

oldin80 New Member Member

8
    18
    0
    แล้วอาการของผมละครับ คือเหมือก่อนไม่เป็นครับ แต่พอไปใส่ปลายใส่ตรงมาก็จะมีอาการระเบิดที่ปลายท่อเวลายกคันเเร่ง(Autoนะครับ)
    ระเบิดดังมาต้องตั้งไฟใหม่เปล่าครับ (LPG/MIX)ขอบคุณครับ

24. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    มาอ่านครับ ฟามรู้

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้