D15B Vtec เกียร์ธรรมดา ไปวางแล้วครับ วันที่ 25 ไปรับรถ ช่วยวิจารณ์หน่อยคับ

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย Aong_EG, 16 มกราคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Aong_EG

Aong_EG New Member Member

24
    0
    0
    รถเดิม ๆ คาร์บู ออโต้ ยกลงแล้ววาง D15B Vtec เกียร์ธรรมดา ของที่เปลี่ยนใหม่
    1.เครื่องยนต์
    2.หม้อลม ชั้นครึ่ง
    3. ตัวแยกกระจายแรงเบรค
    4.ถังน้ำมัน
    5.ไมล์
    6.ชุดเกียร์ธรรมดา ทั้งชุด
    7. เปลี่ยนสายพานไทล์มิ่ง + บู๊ช 2 ตัว 1,200.-
    8.เดินสายไฟแบบรถ STANDARD เหมือนมาจากโรงงาน
    ทั้งหมด 35,000.- เทิร์นเครื่องได้ 3,000.-
    มีประกัน 1 เดือน

อยากเพื่อน ๆ ในคลับว่าราคาเหมาะสมป่าวครับ ผมไปวาง ๆ แถว ๆ บางพลี ช่างพูดค่อนข้างง่ายมากเลย และตอนเราไปรับรถ ต้องเช็ค + Test อะไรเป็นพิเศษบ้างครับ พอดีไม่ค่อยมีความรู้เรื่องรถเลยครับ

2. ultra

ultra New Member Moderator

329
    3
    0
    ถือว่าไม่แพง แต่ทำไมวางเครื่องนานจัง ปกติวางกัน 4-5 วัน ก็น่าจะเสร็จแล้วนะคับ

3. bbgun

bbgun New Member Member

220
    4
    0
    ถ้าทำทั้งหมดที่ว่ามาใด้เนียนๆก็ถือว่าโอครับเพราะเกียร์ออโต้ก็ราคาประมาณนี้ครับและส่วนใหญ่จะไม่ใด้หม้อลมกับตัวกระจายแรงดันเบรค ตอนไปรับรถก็ดูโดยรวมครับว่าชิ้นส่วนประกอบทั้งหมดที่ใส่มาแข็งแรงมั่นคงน๊อตใส่ครบและแน่นพอไม่หลวม ลองเข้าเกียร์ดูว่าเข้ายากง่ายอย่างไร แบร็กเก็ทหิ้วเกียร์ หูหิ้วเกียร์ดัดแปลงอย่างไร บางอู่ใช้วิธีหั่นหูหิ้วเกียร์จากตัวถังแล้วตัดเชื่อมใหม่ก็ต้องดูว่างานเนียนหรือเปล่าความแข็งแรงของตัวถังจะเสียไปมั้ยและสนิมจะถามหาเมื่อไหร่ บางอู่เลือกใช้วิธีไม่หั่นหูหิ้วเกียร์จากตัวถังแต่ใช้วิธีแปลงเต้ารับยางหิ้วเกียร์จะไสล์รูให้ตรงหรือรองบรู๊ชท์ให้ใด้ระดับเดิมถ้าเป็นผมขอเลือกแบบนี้ตัวถังรถไม่เสียและสามารถกลับสภาพเดิมไปเป็นออโต้ใด้อย่างง่ายดาย เข้าไปดูในรถบ้าง ระบบไฟหน้าปัทม์ขึ้นครบหรือเปล่าที่สำคัญขึ้นถูกตำแหน่งหรือไม่ ขยับคันเกียร์เหยียบครัทช์ลองเข้าเกียร์ว่าเป็นอย่างไร เสร็จแล้วลองสตาร์ทเครื่องเดินเบารถดูครับว่าเดินเรียบหรือเปล่า อย่างน้อยก็ต้องไม่ขี้เหร่กว่าตอนเป็นคาร์บู เพราะถ้าระบบไฟสมบูรณ์ เครื่องสมบูรณ์น่าจะเดินเรียบ จากนั้นลองระบบเบรคโดยขยับรถเบาๆแล้วเหยียบเบรคดูว่าระดับเบรคตื้นลึกขนาดไหนต่างจากเดิมมากน้อยแค่ไหนเพราะเราเปลี่ยนหม้อลมและตัวกระจายแรงดันน้ำมันเบรคใหม่ เสร็จแล้วลองออกวิ่ง ลองเข้าเกียร์ดูว่าเข้ายากง่ายแค่ไหนลองลากรอบขึ้นไปประมาณ 4500 -6000 รอบว่าเทคเปิดหรือไม่สังเกตุดูว่าเสียงเครื่องเปลี่ยนไปมากน้อยแค่ไหนดึงนิดๆมั้ยแต่ก็รู้สึกไม่ค่อยมากที่ให้สังเกตุจะใด้รู้ว่ารถเราระบบสมบูรณ์หรือไม่ เสร็จแล้วก็กลับไปบอกอู่ว่าผลเป็นอย่างไร อันไหนไม่ปรกติก็ให้อู่ตรวจเช็คและแก้ไขก่อนนำรถออกจากอู่ ที่สำคัญตรวจเช็คระดับน้ำ น้ำมันเกียร์ น้ำมันเครื่อง และแถมแอร์สักนิดกันเหนียว เมื่อมั่นใจก็จ่ายตังค์รับรถออก แต่หลังจากออกมาแล้วสัก 1-2 อาทิตย์จะต้องเฝ้าดู ระดับน้ำ น้ำมันเกียร์ น้ำมันเครื่อง และอื่นๆอีก เผื่อว่าจะมีสิ่งไหนผิดปรกติจะใด้กลับไปให้อู่เช็คให้ใด้เพื่อความอุ่นใจ ลองดูครับว่าละเอียดพอหรือยัง หรือพี่ๆท่านอื่นจะเพิ่มเติมก็จักเลยนะครับ ช่วยๆกันครับ

4. plugkung

plugkung New Member Member

62
    0
    0
    35,000รวมเกียร์ด้วยถูกครับแต่วางนานไปหน่อยครับ

5. Aong_EG

24
    0
    0
    ขอบคุณสำหรับทุก ๆ คำตอบครับผม โดยเฉพาะอย่างยิ่งคุณ bbgun ที่อุตสาห์พิมพ์รายละเอียดการตรวจเช็คเบื้องต้น เวลารับรถครับ
    ผมจะเข้าไปรับวันที่ 25 เพราะว่าเงินเดือนออกพอดีครับ (ตังค์น้อย ค่อยๆทำ :D:D)

6. tuneman

tuneman New Member Member

11
    0
    0
    ใช้แล้วเป็นงัย อย่าลืมมาบอกกันบ้างนะครับ อยากเปลี่ยนมั้ง

7. nang

nang New Member Member

18
    0
    0
    ใช่ครับผมเป็นยังไงบอกด้วยระกันกำลังคิดจะวางอยู่ ผมผมเกีร์ M ค่งจะหมดน้อนกว่านี้

8. tonzung

tonzung Active Member VIP

1,060
    13
    38
    วาง b16 กันเลยครับ แรงๆ อิอิ

9. oodudom

oodudom New Member Member

190
    4
    0
    ไม่แพงเลย
    มีหม้อลม วาล์วเบรค สายพานไทม์มิ่ง แค่นี้ก้อหลายบาทแล้วครับ

10. mont0220

mont0220 New Member Member

3
    0
    0
    วางอู่ไหน ครับ รบกวนขอเบอร์ด้วย ครับ จะไป วางด้วย อะ

11. etee

etee New Member Member

181
    0
    0
    รถผมวางมา....น้ำมันเชื้อเพลิงรั่วทุกจุดเลยที่มีการต่อท่อยางใหม่เข้ากับท่อเหล็กเดิม....
    ...เช็กดูดีๆด้วยคับ เอาใจช่วย....โชคดีคับ.....

12. Aong_EG

24
    0
    0
    ผมไปวางที่ K.P. Speed บางพลีครับ เป็นอู่ที่ hondaloverclub เค้าแนะนำไว้ในเวปอ่ะครับ พี่เค้าใจดีครับ ชื่อพี่คำไพครับ ถ้าคุณ mont0220 (คุณดิน) สนใจ ไปพร้อมผมมั๊ย วันเสาร์นี้จะไปดูผลงานหน่อย แต่คาดว่ายังไม่เสร็จ เพราะผมบอกช่างว่าไม่ต้องรีบทำมากครับ

13. hock EG6 blue

hock EG6 blue New Member Member

146
    0
    0
    ไม่แพงครับ ของครบและได้แถมมาพอสมควรเลยครับ ต่อไปก็เฝ้าดูแบบที่เพื่อนๆ แนะนำมาเลยครับ
    รับรองใช้ได้อีกยาว

14. HAMEE

HAMEE New Member Member

3
    0
    0
    เยี่ยม.. มีเพิ่มแล้ว ผมเกือบ4 แต่ก็จบแบบประทับใจครับ.
    ผลเป็นอย่างไรเล่าให้ฟังบ้างเน้อ d15b 130 Manual เหมือนกัลล์(อยู่ข้างๆจ้า)

15. Banesto

Banesto New Member Member

11
    0
    0
    ไม่แพงครับ

16. Yukim

Yukim Member Member

338
    9
    18

ได้ของเยอะจังดีงับ กะลังลง D15 A/T อยู่

17. Yukim

338
    9
    18
    ...

ได้ของเยอะจังดีงับ กะลังลง D15 A/T อยู่

18. thawat666

thawat666 New Member Member

16
    1
    0
    อู่ K.P. Speed อู่นี้เค้าดีจริงๆๆคับ เป็นอู่ประจำของผมเลยคับ

มั่นใจได้เรื่องคุณภาพ(ของเค้าดีจริงๆๆ:))

19. Poyee_ZC

Poyee_ZC New Member Media

611
    7
    0
    ราคาไม่แพงเลยครับ...ยินดีด้วย :cool:

20. winME38

winME38 New Member Member

75
    2
    0
    ผมว่าราคาเหมาะสมครับ

21. Bonus in Blue

Bonus in Blue New Member Member

59
    1
    0
    ไม่ใช่เหมาะสมธรรมดานะครับ .... ถ้าจบแบบไม่มีปัญหาอย่างนี้เรียกว่า "ถูกมาก" ครับ
    อย่างที่น้องอ๊อดบอกแหล่ะครับ....ของให้เยอะด้วยล่ะ

22. longmong

longmong New Member Member

3
    0
    0
    ราคา ดี คราบไม่แพง ผมลง D15B AUTO เครื่อง 24000 ค่าลง 13000จบ ที่37000 ลงแล้วโอเลย เกีย 3 ไป 150ละ วิ่งโทเวล ว่าจะไปลอง มอเตอร์เวลดู จะได้ ใส่เกีย4

23. วันนี้ไปสอบถามมาเหมือนกันครับ ที่อู่ Prace ยกเครื่องเดิม คาบู เกียร์ A/T ออก แล้ว ใส่ d15b เกียร์A/T ราคา 35,000 บาทครับ เทิร์นเครื่องเดิมได้ 3000-4000 บาท ครับ

24. Yukim

338
    9
    18
    วางมาแล้วคับ D15B A/T

แต่ว่ามันมีเสียงดัง แต๊ก ๆ ที่ห้องเครื่องเวลาจอดแล้วดับรถ มันผิดปกติไม๊คับ แบบกลัวๆอ่ะ แต่ไม่นานก็หาย ดังแค่แว๊บช่วงดับเครื่องใหม่ๆคับ

25. nismo_92

nismo_92 New Member Member

58
    1
    0
    เฉพาะเครื่องนี่ซื้อมาเท่าไหร่หรอครับ

26. Ez-Net

Ez-Net New Member Member

39
    0
    0
    เป็นเสียง พวกท่อเหล็ก มันโดนความร้อนแล้วขยายตัวคับ
    ไม่เป็นไร อย่าคิดมาก รถใหม่ๆบางคันก็เป็น

27. etee

etee New Member Member

181
    0
    0
    ของผมก็ดังคับ ลั่นดังก๊อก เหล็กมันหดตัวน่ะ :D

28. Yukim

338
    9
    18
    แต่พอเครื่องเย็นก็หายคับ เขาบอกว่าเครื่องยังสดอยู่ จิงป่าวเนี่ย :confused:

29. korn999

korn999 New Member Moderator

95
    2
    0
    วางเครื่องท่อน้ำมันรั่วเป็นเพราะอะไร มีคำตอบครับ
    มักง่ายคับ ใช้ท่อเบนซิลที่ทนแรงดันได้ต่ำมาใช้กับรถระบบหัวฉีดที่แรงดันสูงกว่า แตกคับ

30. kudolbaruz

kudolbaruz New Member Member

42
    0
    0
    จะ2 ปีละมันก็ยังเป็นอยู๋เลยครับ ไอ แต๊ก เนี้ย!;)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้