เกียร์แข็ง เข้ายาก

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย tae_nissannv, 18 กุมภาพันธ์ 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tae_nissannv

tae_nissannv New Member Member

677
    37
    0
    รถ NV ผมเกียร์แข็งเข้ายากคับ บางทีเกียร์ถอยหลังเข้าไม่ได้ ต้องถอนคลัตช์ใหม่ถึงได้
    ไม่ทราบว่าเกิดจากสาเหตุอะไร เป็นมานานแล้ว ที่เสื้อเกียร์มีน้ำมันซึมๆนิดหน่อย
    ไป 0 เค้าก็บอกว่าปกติดี (ปกติของมันหรือป่าวก็ไม่รู้)

ไปร้านทั่วไปบอกว่า เฟืองเกียร์มีปัญหา ต้องเรียงเฟืองใหม่ เลยไม่แน่ใจว่าเปนอะไร
    รบกวนเพื่อนๆพี่ NV Club ช่วยวิเคราะห์ปัญหาว่าเกิดจากอะไรด้วยคับ
    เผื่อเคยมีกรณีเดียวกัน ขอบคุณล่วงหน้าคับ :(

2. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    ต้องถอนคลัทช์ใหม่ถึงเข้าได้งั้นลองตั้งระยะห่างของคลัทช์ดูก่อนครับน่าจเกิดจากการที่คลัทช์ไม่จาก
    ลองไล่น้ำมันคลัทช์ดูด้วยว่ามีฟองอากาศในระบบรึเปล่า

3. ของผมบางทีต้องเดินหน้านิดนึงครับ อย่างเสี่ยเฮงว่าก็ถืกครับ อีกอย่างมันน่าจะเกิดความสึกหรออะครับ นี่มันก็ตั้ง10+ปีแล้วนะครับ ( รถผม )

4. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    ครับ เป็นหมดนะครับ
    เฟืองเกียร์ ถอย รถเรา เป็น เฟืองตรงถ้า ล่องเฟืองมันขบกัน มันก็จาแข็ง

อาศัย ย้ำครัชเอานิดนึงครับ เบิลรอบนิสนึง แบบสิบล้ออะครับ
    ไล่รอบเครื่องให้ครัชมันหมุนนิด นุง
    รถผมก็เป็น รถบรรทุกที่ทำงานผมก็เป็น ครับ
    :D:D:D

5. ihim

ihim New Member Member

73
    2
    0
    ปกติเหรอครับ...โอ้ว สบายใจเพราะรถผมก็เป็นอาการเข้าเกียร์ถอยหลังยาก (บางครั้ง)

6. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    ตามด้านบนๆเลยครับ
    ลองเข้าเกียร์1ก่อน แล้วเข้าเกียร์ถอยอีกที น้องเขียวก็ใช้วิธีนั้นครับ...:D

7. tangprasert

tangprasert New Member Member

566
    36
    0
    ผมก็เป็นนะต้องย้ำคารท์ หน่อย ถ้าเข้าไม่สุดเสียงน่ากลัว ครืด.......

8. tae_nissannv

tae_nissannv New Member Member

677
    37
    0
    โอ ขอบคุณทุกความคิดเห็นคับ จาไปลองดูล่ะกันคับ ได้เรื่องยังไงจะมาบอกคับ
    รถผมใช้มา 6 ปีแล้วอะคับ อย่างอื่นก็โอหมด ยกเว้นเกียร์เนี่ยคับ

9. อย่างนี้นี่เอง

10. kku

kku New Member Member

772
    40
    0
    ตามข้างบนที่พูดมาเลยครับ ผมก็คล้ายๆกัน เกียร์ถอยไล่หาเหลี่ยมขบเฟืองให้เจอก่อน บางทีมีเสี่ยงดังเลยหละ ต้องถอนใหม่แล้วย้ำคลัทช์ใหม่ แต่บางทีก็เข้าทีเดียวได้เลย

11. sorawas

sorawas New Member Member

692
    17
    0
    เป็นเหมือนๆ กาน

12. tangprasert

tangprasert New Member Member

566
    36
    0
    รถป๋มตั้ง 10 ปี +

13. pop-ja

pop-ja New Member VIP

2,068
    235
    0
    ตามอาจาร์ยแจ๊คเลยครับ

14. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    ขอบคุณ ครับ ปอรามาจาน น้องป๊อป คริคริ

15. เดินหน้าอย่างเดียวไม่มีถอย(ยาก)

16. jaturong03

jaturong03 Well-Known Member Member

2,084
    91
    48
    อิอิตามนั้นเหมือนกัน

17. washira

washira New Member VIP

565
    74
    0
    ปกติถ้าแข็ง ถึงจะเข้าง่าย

ถ้าอ่อน เอาเข้ายาก

18. อย่าลืมดูดปุ่ม กับเขี่ยติ่งด้วยนะครับ
    :sad::sad::sad::sad::sad:

19. pop-ja

pop-ja New Member VIP

2,068
    235
    0
    งั้นเรามาตั้งสำนักร่วมกันดีก๊า อิอิ:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้