อยากรู้คับ แคมซิ่งนี่มันดูยังไง เช่น สกั้ง 2 เป็นต้น บอกหน่อยคับ

การสนทนาใน 'Club SI' เริ่มโดย day, 30 มกราคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. day

day New Member Member

28
    0
    0
    สมมุติว่ามีคนมาขายแคม ลงว่าแคมสกั้ง 2 steage 9 (สมมุติ) พอนัดดูของเราจะรู้ได้ไงคับว่ามันเป็นสกั้ง 2 สเตด 9 (สมมุติว่ามีแต่แคมเพียวๆเลยนะคับ ไม่มีกล่องหรืออ่ะไรทั้งนั้น) พี่ๆมีหลักเกณ์ในการดูอย่างไรคับ ว่าเป็นแบบที่เค้าพูดจิงๆ หรืออาจเป็นสกั้งจิงก้ได้แต่อาจเป็น สเตด 1 , 2 , 3 ก็ได้ ดูยังไงคับขอดูดวิชาหน่อยคับ
    ปล. ขออีกนิด แคม บี 16 บี กับสกั้งทูสเตด 2 (รุ่นเก่า) เป็นทูนนิ่งนะคับไม่ใช่โปรซีรี่ ต่างกันเยอะไหมคับ ถ้าผมใส่ 16บี อยากได้แบบจี๊ดๆ แต่ขับไปทำงานได้ ต้องรุ่นไหนดีคับ
    ขอบพระคุณมากๆๆๆๆๆๆ คับ รบกวนด้วยนะคับ

2. Mink_si

Mink_si New Member Member

430
    19
    0
    เรื่องการดูแคม ผมขอผ่านละกันครับ
    ต้องให้ช่างดูละครับ เค้าวัด องศา เอา
    ส่วนแคมไหนใส่ ซิ่งในเมืองมันๆ ก็คงต้อง 16บีนี่แหละ
    แรงกว่านั้นคงต้อง โทดะ type B C
    หรือไม่ก็ สกั้ง สเตด 1-2 ครับ
    รอท่านอื่นเพิ่มเติมเลยครับ

3. Wakita(Wa)

Wakita(Wa) New Member Member

1,622
    21
    0
    วะ..วะ..หวัดดีกั๊บ(-/l\-)

ขอโทษทีคะที่ไม่ทราบ อยากมีเครื่องแรงๆไว้ใส่เหมือนกัน:)

4. day

28
    0
    0
    แง่ว นึกว่ามีคนเข้ามาตอบแล้ว

5. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    เรื่องนี้ต้องประสบกาม เอ้ย การณ์อย่างเดียวเลยครับ คือต้องเคยเห็นเคยใช้ส่วนใหญ่ช่างจะมีโอกาศ
    ได้จับมากกว่าเราๆ ทางที่ดีที่สุดต้องหาช่างที่ไว้ใจและรู้จริงไปดูด้วยครับ เพราะเดี๋ยวนี้หลอกกันเยอะเหลือเกิน

6. pOr [Si]

pOr [Si] New Member Member

804
    13
    0
    ผมว่าน่าจะดูที่ spec ของแคมนะครับ ว่าองศาเท่าไร ลิฟเท่าไร ทั้งไอดีและไอเสีย มันจะปั้มบนแคมอะครับ

ถ้าผิดยังไงขอโทษด้วยนะครับ

7. Mink_si

Mink_si New Member Member

430
    19
    0
    ไม่มีปั้มนะครับ
    แต่คราวๆ ถ้าไม่ถูกคนย้อมแม้ว มันก็จะแบบ
    สกั้ง ไม่แน่ใจ
    โทดะ จะมี ตัวอักษร ปั้ม ปลายแคม บอกว่า Type ไหน (A,B,C,D)
    b16b และ b18cr จะมี มาค ที่ ปลายแคมครับ
    1 เส้น เป็น b18cr
    2 เส้น เป็น b16b

8. Mr.Hanaga

Mr.Hanaga New Member Member

328
    21
    0
    ลองหาข้อมูลในเวป Skunk ดูครับ เพราะ Toda ก้อมีเขียน Crower ก้อเขียน Jun ก้อมีเขียน
    คิดว่า Skunk น่าจะมีนะครับ

9. เค้าจะมี Code เขียนไว้ที่ตูดแคมครับ ทุกยี่ห้อเลย

10. day

28
    0
    0
    อ่ะเช สรุปว่ามีโคสเขียนไว้ที่ตูดทั้งสองแท่งเลยใช่ไหมคับ

11. watchaeark

watchaeark New Member Member

9
    0
    0
    แคมสกั้ง tuning steage 2 มันจะสูงกว่า b16b เกือบๆ 30 องศาน่ะครับ( รู้สึกว่าสูงประมาณ 270กว่าๆครับ) มันจืดจ้าดกว่าแน่นอนครับ เมื่อเทียบกับ แคม 16 b และให้ดู code หรือรหัสที่ปลายแคมครับ แต่มันจะไม่มีคำว่าสกังนะครับ รอผู้รู้เสริมอีกดีกว่าครับ
    ปล. พอดีผมมี tuning steage 2 พร้อม shocket cam pro serial แท้แน่นๆครับ สภาพสวยมาก ว่าจะขายทำทุน ใครสนใจก็ลองโทรมาคุยราคานะครับ 086-3879199

12. pomgambino

pomgambino Member Racer

799
    10
    18
  13. tamako

tamako New Member Moderator

3,038
    88
    0
    oh!!!!ข้อมูลแน่นดีครับ

14. day

28
    0
    0
    ขอบคุณ ทุกๆคนและคุณปอมมากๆคับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 16 กุมภาพันธ์ 2008
  15. pomgambino

799
    10
    18
  16. Padungpong

Padungpong New Member Member

59
    1
    0
    Tuning series stage 2 กับ Pro series stage 1 อันไหนดีกว่ากันครับผม
    ใส่ B16+20 street use ครับ ชอบแบบต้นจัด ๆ ซิ่งบ้างเป็นบางที

17. Mr.Hanaga

Mr.Hanaga New Member Member

328
    21
    0
    ต้นจัดแนะนำ Toda ครับ

18. pomgambino

799
    10
    18
    ลองดูกราฟ dyno เทียบกันได้เลยคับ

ข้อมูล PROseries Camshafts
    http://www.skunk2.com/engine-2.php?code=CSPB

"The Pro 1 cam is the BEST ALL-AROUND STREET CAM and dramatically improves horsepower, torque, engine response, and valvetrain stability."

อยากลองของจริงสั่งได้เลยคับ
    กำลังจะ order ของอาทิตย์หน้าแล้วคับผม
    081-5518766
    :D
    [email protected]

19. Padungpong

Padungpong New Member Member

59
    1
    0
    งี้แสดงว่า Pro 1 มันจี๊ดกว่าใช่มั๊ยครับ แล้วถ้าเป็น Pro1 VS Toda Type B ล่ะครับ ผลจะเป็นยังไงครับผม ถ้าจะเอาต้นจัด ๆ น่ะครับ

20. pomgambino

799
    10
    18
    PRO1 จี๊ดกว่าแน่นอน ดูจากกราฟแล้ว"ยก" ทั้งกราฟ แถมรอบกลางๆ"ก่อนvtecทำงาน"มีม้ามากกว่า stage2 เป็น 10 ตัวคับ

ลองอ่านข้อมูลรูปกราฟฟิคดีๆนะคับจะเห็นว่า

"Do not be fooled by the large advertised 0mm. lift duration numbers!"

แปลง่ายๆตรงๆบ้านๆว่า "อย่าไปโดน"หลอก"จากการโฆษณาของแคมซิ่งต่างๆที่มีตัวเลของศาเยอะๆซึ่งเริ่มวัดที่ลิฟ 0mm.!"
    อุอุ

ส่วนรายละเอียดของแคม Toda ผมไม่มีข้อมูลคับผม
    :D
    [email protected]

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้