หุ้มกระโปรงหน้าด้วยสติกเกอร์สีดำ มีใครทำบ้างแล้วคับ

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย routebook, 27 กุมภาพันธ์ 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. routebook

routebook New Member Member

4
    0
    0
    ไม่อยากทำสีนะคับ เสียดาย เห็นว่าติดสติกเกอร์สีดำได้ แต่ไม่รู้ว่าเป็นแบบไหน ใครไปติดมาแล้ว ขอดูและวิธีทำหน่อยคับ

2. targa

targa Member Member

223
    0
    16
    ไม่ง่ายและไม่อยาก

1.นะครับซื้อสติกเกอร์ 3 m ตามขนาดของกระโปรงหน้ารถนะครับ แพงหน่อยแต่คุ้มกันความร้อนได้ เอาแบบด้านหรือแบบเงาตามแบบความชอบไปนะ
    2. หาคนช่วยหรือจะทำคนเดียวก็ได้ถ้ากระโปรงหน้ามีตัวฉีดน้ำฝนก็แกะออกไปให้หมดเวลาติดจะได้เนียนๆ
    3. ฉีดน้ำที่ผสมด้วย น้ำยาฉีดสติกเกอร์หรือ น้ำยาล้างจานหรือน้ำยาสระผมหรืออะไรก็ได้ยกเว้น ผงสักฟอกนะครับ ลงไปในกระโปรงหน้ารถ ให้ชุ่มอย่าเยอะมากนะ แหละฉีดใส่สติกเกอร์ให้เปียกก
    4. และค่อยๆๆรีดไล่ระดับสติกเกอร์ไปนะครับ น้ำพยายามอย่าฉีดเยอะเดียวสติกเกอร์จะไม่ติด ใช้ไดเป่าผมด้วยก็ได้(ผมไม่ใช้นะเดียวมันยึด)ใช้ตัวรีดสติกเกอร์รีดนะครับถ้าไมมีใช้ นามบัตร์หุ้มด้วยผ้าแล้วรีดซะ

ปล. รูปอยู่ด้านข้างนะครับผม (ถ้าไม่เก่งแนะนำให้พ่นสีนะครับเดียวจะพังเหอๆๆ)เรื่องราคาสติกเกอร์ถูกก่าแน่นอน555+ลองดูนะครับเนียนๆๆสบายๆสวยด้วยนะ

3. routebook

4
    0
    0
    แล้วสติกเกอร์ มันแผ่นละกี่บาทคับ

4. targa

223
    0
    16
    อืม...ไม่แน่ใจนะครับว่ากี่บาท...เพราะผมเอามาจากออฟฟิศอ่ะครับผมน่าจะเป็นร้อยอ่ะครับอยู่ที่ขนาดด้วยแหละครับ ลองหาดูนะครับว่าเท่าไร....

เหอๆๆๆ

5. เค้าขายกันเป็นเมตรคับผม ราคาแล้วแต่ร้าน

6. Deb`nUt~

Deb`nUt~ New Member Member

71
    1
    0
    พี่บุ๊คจะทำฝาดำหรอครับ

ผมว่า ลองหาร้านที่เชียงใหม่ น่าจะมีที่เค้ารับหุ้มให้นะครับ ราคาก็ประมาณ 700 บาท

ถ้าหุ้มเอง สติ๊กเกอร์ต้องซื้อใหญ่ขึ้นมาซักหน่อย

ฝารถรุ่นเรามันค่อนข้างใหญ่กว่ารถรุ่นใหม่ๆ เพราะฝามันครอบมาจนถึงตัวรถเลย

เวลาหุ้มก็เหนื่อยใช้ได้เลย -*-

ผมว่าหาร้านที่เค้ารับทำดีกว่าครับ น่าจะเนียนกว่าเราทำ+ทน อยู่นานกว่า

7. ตาด้า

ตาด้า New Member Member

141
    4
    0
    โหดดีครับ เริ่มกระสันต์อยากทำแล้วววววว เพราะของผมมันแวววาวเกินไป

8. targa

223
    0
    16
    ลองทำดูหรือจะไปร้านก็ได้ครับเหอๆเพราะยากอยู่เหมือนกันนะครับสำหรับคนที่ไมมีประสบการณ์อ่ะ แต่ถ้าจะลองลุยเลยครับเพราะจะเป็นการสร้างประสบการณ์อย่างแรงเหอๆๆ เอาสติกเกอร์ใหญ่หน่อยนะครับจะได้ไม่ขาดนะ

9. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    เห็นด้วยว่าจ้างหุ้มก็ดีครับ แผ่นใหญ่ไล่กันเหนื่อยแน่ๆ

10. ploy boy...

ploy boy... New Member Member

1,538
    105
    0
    แล้วมันมีผลกับ สีฝากระโปรงป่าวครับ

11. ตาด้า

141
    4
    0
    น้องผมมันเอา อัลติม่าไปหุ้มแล้วสวยมาก ส่วนผมกำลังตัดสินใจว่าจะหุ้มเองหรือจ้างร้าน อืมมมมม.....

12. targa

223
    0
    16
    จ้างร้านค่อนข้างจะแพงหน่อยเน้อออผมว่าถ้าติดเป็นติดเองเลยครับผมไม่ยากแหละไม่ง่ายขอแค่มีคนช่วยจับแค่นั้นเองครับฉีดน้ำเยอะๆๆจะได้ไม่พัง....ส่วนเรื่องสีฝากระโปรงอ่ะครับเวลาดึงออกน่าจะมีสีติดมา555+ เพราะคงแล้วแต่สีที่ทำมาตอนแรกว่าดีหรือเปล่าน่า
    แต่ถ้าเป็นสติกเกอร์ 3M ผมคิดว่าน่าจะหลุดออกมาหน่อยนึ่ง อิอิอิ ถ้าเวลามันรีดแห้งติดแล้วอย่าดึงเลยดีก่าแนะนำเดียวจะพังเน้อออ

13. ตาด้า

141
    4
    0
    หึๆ กลัวยังงั้นแหละ สติ๊กเกอร์แผ่นไม่กี่ตังค์ กะต้องทำสีฝากระโปรงใหม่ คิดมากปวดหัว ไปหากินเบียร์ดีก่า เชิญทุกท่านค้าบบบ

14. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
  15. ของผมก็ติดมาเหมือนกันคับ เป็นสติกเกอร์ฟิมล์มบางๆน่ะคับ ยีดหยุ่นให้ตัวดีด้วยคับ

16. giokae

giokae New Member Member

378
    6
    0
    ทำร้านจบก่า เพราะมันต้องมาไล่เก็บ งานด้วยนา

17. routebook

4
    0
    0
    ได้ความรู้เยอะเลย เดียวว่าจะลองไปซื้อมาทำดูคับ ได้เรื่องยังไงเดียวจะมาแจ้งให้ทราบ

18. beebabuu

beebabuu New Member Member

7
    0
    0
    ถ้าเป็นที่ไม่เคยทำสี สีรถเดิมๆจากโรงงานเลยอะ ติดไปแล้วเวลาลอกสีจะไม่หลุดใช้มั้ย

19. targa

223
    0
    16
    ไม่แน่ใจครับผมแต่ถ้าเป็นสติกเกอร์ดีๆก้ไม่แน่อ่ะครับอาจจะหลุดมาบ้างนิดหน่อยยยมั่งครับผม แต่ทางที่ดีอย่าแกะดีก่า

20. beebabuu

beebabuu New Member Member

7
    0
    0
    ถ้าติดแล้วสติ๊กเกอร์ที่ยาวเกินออกมานิดหน่อยเนี่ยให้ตัดทิ้งให้พอดี หรือให้รวบไปติดด้านในกระโปรงงะ

21. targa

223
    0
    16
    รวบไวด้านในเลยครับผมตัดให้พอดีนะเวลารวบจะได้ง่ายๆแต่ระวังย่นนะครับแล้วดุด้วยว่าใต้ฝากระโปรงอ่ะสกปรกหรือเปล่า เช็ดให้สะอาดนะเดียวไม่ติดละงานเข้าเลยละ

22. ตาด้า

141
    4
    0
    ช่าย.......มันจาบานชะเวิบชะว๊าบเหมือนกระโปรงพริตตี้เวลาร่อนน่ะ คิดออกป่ะ

23. sema

sema New Member Member

77
    6
    0
    ขอย้ำนิดนะคับ...ถ้าคนไม่เคยทำหรือติดจะติดยากมาก เพราะว่ากระโปรงรถแต่ละคันจะไม่เหมือนกัน

พื้นผิวมันจะไม่แบนราบเหมือนกระดานหรือกระจกครับ กระโปรงรถจะมีส่วนโค้งเว้าและนูน

ถ้าคนที่ไม่มีความชำนาญจะทำลำบากครับ ต้องใช้ไดร์เป่าผมช่วยด้วย เพื่อให้ความร้อนไปทำให้

เนื้อสติ๊กเกอร์ขยายตัวมันจะยืดได้ และอีกอย่างก็คือเรื่องฝุ่น และฟองอากาศ แม้ว่าคุณจะทำความสะอาดแล้วก็ตาม

และก็ใช้น้ำยาล้างจานผสมน้ำเทใส่ฟร๊อกกี้แล้วฉีด บางครั้งก็มีฟองอากาศได้ และการผสมน้ำยากับน้ำอีก

ถ้าผสมมากไปก็จะลื่นพอคุณใช้ยางปาดรีดน้ำเพื่อไล่ฟองอากาศแล้ว สติ๊กเกอร์ก็จะไม่ติดกับกระโปรง

ขั้นตอนมันยุ่งยากครับ ขนาดผมเป็นช่างติดสติ๊กเกอร์ยังปาดเหงื่อเลยล่ะครับ ต้องบอกว่าหินครับ

24. BuGI_GT

BuGI_GT Active Member VIP

3,217
    11
    38
    ติดได้ก็สวยครับ แต่รำคาญก็ตอนเจอลูกเสือเนี่ยแหล่ะ หุ หุ

25. ZeVeN

ZeVeN New Member Member

5
    0
    0
    ของผมหุ้มเองครับ ตามรูปส่วนตัวเลย ของ mitsu-champ หุ้มยากครับที่บ้านมีคันนึงหุ้มยากเพราะมันมีสันตรงฝากระโปรงอะครับ แต่เสร็จแล้วสวยครับ เด๋วว่างๆจะถ่ายมาให้ชมครับ

26. ZeVeN

ZeVeN New Member Member

5
    0
    0
    นี่ครับรูปไม่ค่อยชัดนะ[​IMG]

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 5 มีนาคม 2009
  27. ไอ้เสือบุก

ไอ้เสือบุก New Member Member

515
    4
    0
    ติดก้ออีตรงที่ลอกแล้วสีมันเสียนี่หละครับ

ไม่งั้นผมติดนานแล้ว

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้