DIY กระทู้ไฟหน้าขุ่นมัว......... และแล้วผมก็ตาสว่างซะที

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย art_project, 7 มีนาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. art_project

art_project New Member Member

603
    13
    0
    สำหรับชาว RCWEB ที่โคมหน้าเป็นพลาสติกนะครับ

อุปกรณ์ที่ต้องเตรียมมีดังนี้ครับ
    1.กระดาษทรายเบอร์ 1500 จำนวน 2 แผ่น
    2.กระดาษทรายเบอร์ 2000 จำนวน 2 แผ่น
    3.ยาขัดสีแบบหยาบ 1 กระป๋อง
    4.ยาขัดสีแบบละเอียด 1 กระป๋อง

อุปกรณ์เหล่านี้ราคารวมๆกันประมาณ 200 บาทครับ
    ............ ข้อเน้นนะครับว่า กระดาษทราย นี่ของให้หาเบอร์ 2000 ให้ได้นะครับ บางร้านมักจะบอกว่าเบอร์ 1200 ก็ละเอียดพอแล้ว(แต่จริงๆแล้วมันไม่พอ) ลองไปหาดูที่ร้านขายสี นะครับเค้าจะมีขายทุกเบอร์เลย เข้าไปที่เดียวได้ของครบเลย
    --------------------------------------------------------------
    เรามาดูไฟหน้า แบบเดิมๆ ก่อนขัดกันนะครับ

มาถึงขั้นตอนการลงมือนะครับ (ขันตอนนี้จะ อธิบายล้วนๆไม่มีรูปประกอบนะครับ ฉะนั้นเตรียมกระดาษ ปากกาให้พร้อมนะครับ )

1. เอาไฟหน้าของท่านมาล้างเอาคราบสกปรกออกก่อน แล้วเช็ดให้แห้ง
    2. เอากระดาษทรายเบอร์ 1500 ขัดไฟหน้ารถท่านกับน้ำ(น้ำเปล่า) จนกว่ารอยจะเรียบ ( มีเคล็ดเล็กๆน้อยๆ ว่าถ้าไฟรถท่านเป็นเรียบๆแบบไฟรถผม ให้เอากระดาษทรายพันกับ วัสดุ 4เหลี่ยมที่มีหน้าเรียบๆเช่น แปลงลบกระดานดำ แล้วขัด มันจะเนียบเรียบได้เร็วขึ้นกว่าใช้มือเปล่าๆ ครับ
    3. ถ้าท่านเห็นไฟหน้าของท่านขุ่นตอนที่ขัด(เวลาที่ขัดถ้าเปียกน้ำไฟจะใส แต่ถ้าน้ำแห้งมันจะขุ่นๆ) ในขั้นตอนขัดด้วยกระดาษทราบเบอร์ 1500 ไม่ต้องตกใจนะครับ ให้ทำการขัดไฟหน้าของท่านให้เนียน(ในที่นี้หมายถึงขึ้นฝาจนเนียน)จนกว่าจะหมดรอยลึกๆ
    4. ให้นำกระดาษทราบเบอร์ 2000 มาทำตามวิธีที่ 2และ3 ครับ (ขัดมันเข้าไปจนกว่ามันจะเรียบเนียน

เอาละที่นี้พอเราขัดไฟหน้าจนร่องรอยเก่าๆหายไปหมดแล้ว พอท่านเช็ดไฟหน้าจนแห้งแล้ว ท่านจะเห็นว่าตอนนี้ไฟหน้าของท่านเป็นฝ้าเนียนๆทั้งโคมเลย แต่ไม่ต้องตกใจครับ เรามาถึงขั้นตอนที่ต้องใช้แรงแล้วละครับ เรามาลุยกันต่อเลยดีกว่า ขั้นตอนต่อไปครับ

7. เปิดกระป๋องยาขัดหยาบ
    8. เอาผ้า(ผ้าอะไรก็ได้ แต่ถ้าเป้นผ้าดิบ จะดีมาก) จิ้มลงไปในกระป๋องยาขัดหยาบ ล้วงๆควักๆเอา ยา ออกมาเลยครับไม่ต้องอาย แล้วก็ป้ายไปที่โคมไฟหน้าเลยครับ
    9.ที่นี้ท่านก็ต้องช่วยตัวเอง โดยการขัดเป็นวงกลม (ขอเน้นนะครับว่าให้ขัดแรงๆ) ในขั้นตอนนี้ท่านจะเห็นว่าไฟของท่านเริ่มใสขึ้นมาแล้ว
    10. อย่าบ่น(ใส่แรงขัดเยอะๆหน่อย)ครับ และห้าม งก ยาขัดหยาบ นะครับ จิ้ม ป้าย แล้วขัด ๆๆๆๆๆ
    11. ตอนนี้ไฟหน้าของท่านจะเริ่มใสขึ้น
    12.เปิดกระป๋องยาขัดสีแบบละเอียด ในความคิดเห็นที่ 5 กันเลยครับ
    13. เหมือนเดิมครับ จิ้ม ป้าย แล้วขัด ๆๆๆๆๆ (ห้าม งก นะครับ ใช้ยาเยอะๆหน่อย)

อันนี้เทียบกันแบบจะๆ ระหว่าง ก่อน และหลัง

ที่มา : http://www.pantip.com/cafe/ratchada/.../V6361380.html

ขอบขอคุณ PANTIP .com ด้วยครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 9 มีนาคม 2008
    nui popular และ holden@rd28 ถูกใจสิ่งนี้
  2. taiong

taiong Member Member

200
    5
    18
    up up up

3. yubzaaa

yubzaaa New Member Member

314
    7
    0
    ใสอย่างเห็นได้ชัด

4. ตาด้า

ตาด้า New Member Member

141
    4
    0
    อืมมม ใสจังฮู้

5. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    แจ่มครับ

6. art_project

603
    13
    0
    ใครพอมีเวลาว่าง ลองทำดูกันครับ

GaB ถูกใจสิ่งนี้
  7. CARINA

6,061
    165
    63
    แต่ว่า ผมเสียวจริงๆครับ ไม่กล้าทำ

เพราะว่าโคมของผมมันหายากอ่ะครับ

ถ้าเสียเนี่ย เสียเลย ต้องสั่งญี่ปุ่นนานอ่ะครับ

เด๋วตัดใจได้ จะลองทำครับ

ท่าน จขกท. อยู่แถวไหน่อะครับ

ถ้าใกล้บ้าน อาจจะไปทำพร้อมขอคำแนะนำเรื่อยๆ

8. GaB

GaB New Member VIP

1,643
    70
    0
    ส่วนถ้าเป็นโคมแก้ว...ต้องแกะล้างอย่างเดียวใช่มั้ยครับ?

:cry:

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 10 มีนาคม 2008
  9. trex

trex New Member Member

11
    0
    0
    กระดาษทราย เบอร์2000 ยังหาไม่ได้เลยครับ

10. Pay_B13

Pay_B13 New Member Member

29
    1
    0
    เยี่ยมเลย

บี13 เราก็พลาสติก ได้ขาวใส่แล้ว

11. CARINA

6,061
    165
    63
    เอารูปมาให้ดูอ่ะครับ ว่ามันจะใสมั้ยอ่ะครับ

12. art_project

603
    13
    0
    CORONA โคมเป็นพลาสติก ใสชึ้นเเน่นอนครับ

13. art_project

603
    13
    0

ถูกต้อง

14. EGKASID

EGKASID New Member Member

141
    1
    0
    สุดยอดเลยครับ

15. CARINA

6,061
    165
    63
    ขอบคุณครับ งั้นต้องลอง ลงมือซะแร้ว

16. bb_boy

bb_boy New Member Member

112
    1
    0
    ของเราเหลืองมานานแล้ว ต้องจัดมั่งแล้ว

17. art_project

603
    13
    0
    จัดไปปปปปครับ

18. เจ๋งอ่ะคับ อัพๆๆๆ เด๋วว่าจะลองกะโคมaccordมั่ง แต่ของผมมันเป็นเหมือนแลคเกอร์ลอกน่ะ

ไม่รู้ว่าต้องขัดจนแลคเกอร์ที่เคลือบอยู่ออกจนหมดเลยป่ะคับ

19. sanchart

sanchart New Member Member

74
    1
    0
    ใสจริงๆ น่าลองเหมือนกัน..

20. soda_za

soda_za New Member Member

518
    5
    0
    ใสปิ๊งเลยวุ๊ย

21. numodlove

numodlove New Member VIP

1,408
    44
    0
    ใครจัดแล้ว โพรส รูปให้ดูหน่อย ครัย ของผมยังใสอยู่ เลยไม่ต้องจัดอะ ครับ

22. CARINA

6,061
    165
    63
    รอดูรูปบ้างครับ อิอิอิ

23. ใสปิ๊งเลย

24. CARINA

6,061
    165
    63
    วันนี้ทำบ้างแล้วครับ

ไปล้างรถร้านเพื่อน

ก็เลยถอดไปขัด

แต่ใช้แค่ กาน่า ขัดเฉยๆนะครับ ใสมากๆ

แบบไม่น่าเชื่อครับ

เด๋วพรุ่งนี้จะเอารูปมาโชว์ครับ

25. CARINA

6,061
    165
    63
    เมื่อวานนี้อยู่ว่างๆรอรับแฟนไม่รู้จะทำอะไร

เลยเอารถไปล้างร้านเพื่อน ล้างเสร็จ เวลาเหลือ 2 ชั่วโมง

เลยจัดการถอดไฟมาขัดครับ ไม่น่าเชื่อใสได้ดังใจเลยอ่ะครับ เลยขัดทุกดวงเลย

เริ่มเลยนะครับ

1.ถอดโคมไฟมาล้างให้สะอาด (ถอดหลอดด้วยนะจ๊ะ) ทั้งนอก และในครับ ข้างในผมเอาแฟ๊บ

ที่ร้านเพื่อนใช้ของ Macro ยี่ห้อ aro ใส่เข้าไปในโคม เขย่าๆๆๆๆ แล้วล้างให้สะอาด เอาลมเป่าครับ

2. น้ำยาขัดครับ เพื่อนใช้ Cana ทาลงไปที่ไฟหน้า ด้านนอกเลย ทาเยอะๆ ไม่ต้องกลัวเปลือง
    เพราะของฟรี อิอิอิ

3. เอาเครื่องขัดลงเลยครับ ฟิ้ววววววววว

4. เอาผ้าหมาดๆเช็ดอีกที

5. นำไปตากแดด ให้ข้างในมันแห้งครับ ของผมมันแห้งแล้วเป็นคราบน้ำข้างใน
    แต่ขี้เกียจล้วงไปเช็ดครับเลยช่างมัน

6. ใส่ครับ

รูปแรก ก่อนขัด รูปหลัง ขัดแล้วครับ ต่างกันมากๆ

ไม่น่าเชื่อ ไฟสว่างขึ้นมากๆเลยอ่ะครับ

26. รถผมโคมไฟเหลืองมาก จำเป็นต้องใช้กระดาษทรายขัดหรือเปล่า.(..cana...คงจะเอาไม่อยู่) หรือว่ามีวิธีการอื่นๆอีก (กระทู้มันไม่โชว์รูปเลยอ่ะ)

27. CARINA

6,061
    165
    63
    ลองขัดด้วย cana ดู ก่อนครั้งนึงสิครับ ถ้าไม่ดีขึ้น ก็ทำตามท่าน art_project เลยครับ แจ่มแน่ๆ

28. ระหว่าง gana กับ venal อันไหนจะดีกว่ากันครับ

29. CARINA

6,061
    165
    63
    ไม่แน่ใจอ่ะครับ แต่ของผมใช้กาน่า ก็ใสดีนะครับ

ซื้อครีมขัดcanaมาขัดๆถูๆจากที่เหลืองๆซีดๆก็ใสขึ้นมาเยอะครับ แต่ยังไม่ถึงกับขาวโบ๊ะคงต้องหากระดาษทรายเบอร์1500และ2000มาจัดการอีกที เอาให้ขาวจั๊วไปเลย(ส่วนตัวชอบขาวๆอยู่แล้ว55)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้