สาวก วีโก้ ตอบหน่อยจ้าเกี่ยวกับระบบ EGR

การสนทนาใน 'HILUX Club' เริ่มโดย SysOP, 23 กุมภาพันธ์ 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. SysOP

SysOP New Member Member

187
    2
    0
    ใช้มาจะ 4 ปีแล้ว ควันชักจะเริ่มดำขึ้นเรื่อยๆ คงจะมาจากท่อด้วยแหละ แต่กำลังจะแก้ปัญหาด้วยการปิดระบบ EGR ส่ะ ไม่รู้ว่าคิดถูกหรือผิด เลยอยากถามหน่อยครับว่า

- ระบบนี้จริงมีไว้เพื่ออะไร
    - ถ้าปิดไปควันจะหายไหม
    -ส่งผลเสียอย่างอื่นด้วยใหม เช่น กินน้ำมันมากขึ้น เร่งไม่ออกรั่ยประมาณนั้น

ขอบคุณครับ :D:D:D:D

2. JZ_std.

JZ_std. New Member Member

8,075
    74
    0
    รอ คุณ เท็น มาตอบนะครับ

3. อุดแล้ว ผลที่ได้คือ ไม่มีความแตกต่างด้านอัตตราเร่งเลย แต่เสียงที่ได้มามันช่างเล้าใจจิงๆ คือเสียงเเทอโบมันจะหอนดังกว่าเก่า นะครับ
    ส่วนเรื่องกินน้ำมันกว่าเดิมมั้ย ผมว่า เท่าเดิมนะ ละก็เรื่องควันดำ ผมว่าพอกันนะ อุด กะ ไม่อุด แต่ปัญหาควันดำจากรถคุณ ผมว่าน่าจะมาจากแมวคุณตันนะ เพราะของผม จับแมวไปปล่อยแล้ว แทบไม่มีควันให้เห็นเลย
    ปล.ความเห็นส่วนตัว และข้อมูลจากรถตัวเองนะ ..........

4. mega fire

mega fire Member Member

354
    7
    18
    อุด EGR ผมว่าช่วงต้นๆดีขึ้นนิดหน่อยนะ พี่เอ๋ อิอิ ส่วนเสียง วิ้ว ได้ยินชัดแจ๋ววววว
    ส่วนที่ควันดำน่าจะมาจากแมว หรือถ้าท่านฆ่าแมวแล้ว ผมแนะนำให้เช็คกรองดีเซล ว่าดำรึยัง น้ำมันเครื่องถ่ายตอนกี่โล
    เพราะผมเคยใช้น้ำมันเครื่องถึง 11000 โล ควันออกดำต๊กกะใจ แทบแย่......เลยอัดบนทางโล่งๆให้ท่อสะอาดนิดนึง 555+

ปสก.จิงจากรถตัวเอง รอท่านต่อไปเข้ามาชี้แนะครับ

5. ballgto

ballgto New Member Member

4,721
    53
    0
    มีใครรับอุดบ้างครับ....หาอยู่ จะไปจ้างเค้ากลึงก็บอกไม่ถูก เครื่อง Tiger D4D ครับ

6. ผมอุดแล้วไม่รู้สึกไรอะ

7. INTER_ZONE

INTER_ZONE Well-Known Member Member

7,700
    280
    83
    ของผม.....รถผม VIGO Pre.. 3.0
    1....ควันลดลงไปนิด
    2....กินน้ำมันเพิ่มไปนิด
    3....อัตราเร่งมาเร็วขึ้น(แทบไม่รู้สึก)
    4....ลักษณะควันเปลี่ยนไปจากควันที่ติดอยู่ที่กันชนหลังก่อนอุด EGR มันจะเป็นสีดำแห้งๆ..หลังอุด EGR ที่กันชนหลังจะเป็น สีเทาออกชื้นๆนิดนึง....ชื้นนิดนึงจริงๆ

8. อาการเดียวกันเลย ;):sad:

9. hivigo

hivigo New Member Member

2,219
    39
    0
    ผมอุดแล้วคับทะลวงแคทด้วย...อัตราเร่งช่วงต้นเพิ่มขึ้นแบบรู้สึกได้(อาจจะเป็นเพราะผมทะลวงแคทด้วย)เสียงเทอร์โบดังขึ้นได้ยินชัดเจน..แต่ที่ได้แน่นอนคือ..เครื่องยนต์สะอาดขึ้นแต่ควันเหม็นมากๆ...และไม่มีผลใดๆกับเครื่องยนต์ทั้งในระยะยาวและระยะสั้นคับ
    ระบบอีจีอาร์..ก็คือการเอาไอเสียกลับมาเผาไหม้ใหม่(ซึ่งหลักการในการเผาไหม้ให้สมบูรณ์แบบต้องใช้อาการที่บริสุทธิ์ไปผสมกับน้ำมันเพื่อให้การจุดระเบิดเป็นไปอย่างเต็มประสิทธิภาพ)แต่ระบบอีจีอาร์กลับเอาไอเสียกลับมาเผาไหม้ใหม่...เพียงแค่เพื่อให้ผ่านมาตราฐาน EURO 3 เท่านั้น..เพราะถ้าไม่ผ่านก็ไมสามารถนำเครื่องรุ่นนี้มาขายได้...อุดเถอะคับ..หากคุณรักเจ้าโก้ของคุณ..จริงๆ

10. INTER_ZONE

INTER_ZONE Well-Known Member Member

7,700
    280
    83
    นั่นดิ...

11. ballgto

ballgto New Member Member

4,721
    53
    0
    เผาไหม้ 2 รอบนี้เองถึงไม่ค่อยมีควันเหมือนรุ่นอื่น

12. NookNikk

NookNikk New Member Member

310
    2
    0
    ดีโฟร์ดี อุดได้ป่ะคับ

13. hivigo

hivigo New Member Member

2,219
    39
    0
    ได้คับ...แต่ต้องไปหาซื้อแผ่นอุดมา...:sad::sad::sad:

14. INTER_ZONE

7,700
    280
    83

ไอเสียที่เผาไหม้ไม่หมดเค้าเอากลับไปเผาไหม้อีกทีครับพอกลับไปอีกทีก็กลายเป็นไอดีที่ไม่ค่อยสมบูรณ์เท่าไหร่เลยทำให้มีควันมากกว่าตอนอุด EGR (น่าจะอย่างนี้นะไม่ค่อยรู้แต่อยากออกความคิดเห็น):D

15. SysOP

SysOP New Member Member

187
    2
    0
    ขอบคุณทุกคำตอบครับ

แต่ตอนนี้เว็บเป็นรัยหว้า กดขอบคุณแล้วมันไม่ขึ้น กลับเป็นลิ้งค์ไปหน้าเว็บส่ะงั้น งง เป็นกันป่าวครับ

16. EGKASID

EGKASID New Member Member

141
    1
    0
    มาแอบดู

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้