ใครเคยมีปัญหาเรื่องรอบเดินเบาบ้างครับ

การสนทนาใน 'Club SI' เริ่มโดย LitTle_Eye, 28 กุมภาพันธ์ 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. LitTle_Eye

LitTle_Eye New Member Member

355
    12
    0
    พอดีสังเกตุว่ารถมีอาการผิดปรกติคือ เวลาขับๆรถไปแล้วเหยียบเบรกเพื่อให้รถหยุด
    รอบเดินเบาจะตกมาอยู่ที่ประมาณ 100-200 พอซักพักก็จะคืนกลับมาที่ 500-600
    แล้วถ้าเราเข้ามาที่เกียร์ว่างรอบก็จะตกมาที่ 100-200 จนซักพักนึงรอบถึงจะ
    ขึ้นมาปรกติ แต่พอเราเหยียบเบรกเข้าเกียร์ใหม่รอบก็จะตกเหมือนเดิม มาที่ 100-200
    ที่ผมสงสัยมากคือ เวลาเกียร์เดินหน้าหรือถอยหลังแล้วเข้ามาเกียร์ว่างจะทำให้
    รอบตกด้วยหรือครับ รอบมันตกจนผมคิดว่าเครื่องจะดับ ควรเช็คที่อะไรบ้างครับ
    กลัวจะบานปลายจริงๆ เครื่องผม D16Y8 เดิมๆนะครับ วีเทค ออโต้
    ปล.อาการที่ผมบอกนี่คือผมลองปิดแอร์วิ่งดูแล้วนะครับเพราะทีแรกผมคิด
    ว่าเป็นเพราะคอมแอร์มันตัดหรือเปล่า

2. Mu_Coupe

Mu_Coupe New Member Member

623
    4
    0
    ม่ายเคยเป็นคับ ไม่รุจะตอบยังไงดี :p

รอผู้รู้คร๊าบบ :eek:

3. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    ลองล้างลิ้นกับชุดควมคุมรอบเดินเบาดูครับ เพราะใช้ไปนานๆ รู idle มีพวกคราบน้ำมันไปอุด
    ตัน มันเลยชดเชยรอบได้ไม่ดี ที่มันเป็นตอนใส่เกียร์ว่างเพราะตอนนั้นนั้นคุณไม่ได้เหยี่ยบคันเร่ง
    กล่องมันจะรู้และปล่อยให้ตัวควบคุมรอบเดินเบาทำงานแทนต่อ และพอดีตอนนี้รูมันตีบตัน เลย
    กล่อยอากาศเข้าได้ไม่ดีรอบก็เลยตก

4. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    ตามข้างบนเลยครับ

5. Charrotte

Charrotte New Member Member

794
    11
    0
    ว๊าหนูก็เปงเหมือนกันค๊า- * -

6. โซ๊ย..

โซ๊ย.. New Member Member

15
    0
    0
    ไม่รู้เป็นเหมือนกันหรือปล่าว รถผมเวลาเข้าเกียร์ว่างรอบปกติแต่เวลาใส่เกียร์รอบมันสวิงไม่นิ่ง
    เข้าศูนย์ล้างลิ้นปีกผีเสื้อก็หาย แต่ตอนนี้เริ่มเป็นอีกแระ 555+

7. LitTle_Eye

355
    12
    0

ล้างลิ้นปีกผีเสื้อใช่ไหมครับเดี๋ยวจะลองไปล้างดูแล้ว เรื่องตั้งไฟที่จานจ่ายให้แก่ๆขึ้นจะดีกว่าหรือเปล่าครับ

8. LitTle_Eye

355
    12
    0

ล้างที่ศูนย์ราคาเท่าไหร่ครับผมไม่รู้จะไปอู่ไหนดี หรือมีอู่แนะนำไหมครับ บ้านผมอยู่แถวบางบัวทอง
    พอดีอ่านในกระทู้ต่างๆเห็นบางคนก็มีประสบการณ์เกี่ยวกับอู่มาเล่าให้ฟังเยอะ เสียวๆๆ

9. Saliva

Saliva New Member Member

14
    1
    0
    วิ่งมาวัดดงมูลเหล็กเลยครับ อู่พี่ก่ำAutoway ล้างลิ้นปีกผีเสื้อ ไม่เกิน500นะ เพราะผมก็เคยเป็น หายดีจึงบอกต่อ

10. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    พี่ก่ำ autoway หรือ ลองที่ honda เรวดีแถว ใกล้แคลายดูครับ เพื่อนเคยไปล้างที่นี่
    แล้วหายสนิทดีเบอร์โทร ลอง search ใน web ดูครับ

11. kitty_@es2001

kitty_@es2001 New Member Member

93
    2
    0
    โห ตกมา 100-200 นี่น่ากัวแฮะ เกิดดับเอาดื้อๆ มันอันตราย

อู่พี่ก่ำเลยครับ ตามข้างบน

12. LitTle_Eye

355
    12
    0
    เอ่อคือว่าวันสองวันนี้มันดันวิ่งปรกติอ่ะครับไม่รู้เอาไงแน่พอดีมันเป็นหลังจากผมไปเปลี่ยน โซลินอย อันที่จริงผมก็ว่ามันไม่เกี่ยว
    แต่ถ้ายังไม่เคยล้างลิ้นปีกผีเสื้อมันมีวิธีดูหรือเปล่าครับว่าควรล้างหรือยัง

13. Mu_Coupe

623
    4
    0

เป็น ๆ หาย ๆ แนะนำให้รีบไปล้างเลยจะดีกว่า ก่อนที่มันจะเป็นมากกว่านี้อ่ะ :)

14. LitTle_Eye

355
    12
    0
    ขอบคุณพี่หมูค้าบบ อยากไปเที่ยวเชียงใหม่มั่งจัง เดี๋ยวนี้ น้ำมันไปกลับกรุงเทพ 4,000 เอาอยู่ป่าวครับ ถ้าขับเที่ยวด้วยนะ

15. Mu_Coupe

623
    4
    0

แหม่...ราคาน้ำมัน ณ ตอนนี้บอกได้เลยว่า 4,000 ไม่พอ จริง ๆ นะ :p

16. LitTle_Eye

355
    12
    0
    ไปทำมาเรียบร้อยครับล้างลิ้นปีกผีเสื้อแล้วก็ตั้งวาล์วด้วยทั้งสองอย่าง 600 บาท ใครที่มีอาการแบบผม
    ลองไปล้างดูนะครับคันเร่งจะเหยียบลื่นขึ้นเห็นๆ ถ้าตั้งวาล์วด้วยเสียงเครื่องก็จะนุ่มขึ้นเยอะครับ

17. Mu_Coupe

623
    4
    0

เที่ยวหน้าต้องมี 17 วิ แหง ๆ :D

18. LitTle_Eye

355
    12
    0
    เดิมๆอยู่เลยคร้าบบ ถ้ามีวาสนาได้เปลี่ยนเป็นเกียร์ธรรมดากะเค้าจะลองดู
    อิอิ ตอนนี้ต้องเก็บตังเตรียมต่อประกันอีกรอบแล้ว เร็วจัง T_T

19. the_secretest

the_secretest New Member Member

746
    13
    0
    เที่ยวหน้าผมขอ16คับ อิอิ

20. pOr [Si]

pOr [Si] New Member Member

804
    13
    0
    ทำที่ไหนมาครับ

พอดีของผมเป็นเฉพาะตอนเปิดแอร์อะครับ

21. LitTle_Eye

355
    12
    0
    ทำแถวบางกรวยอ่ะครับ แต่เวลาเปิดแอร์ คอมแอร์ทำงานบ้างตัดบ้างมันน่าจะขึ้นๆลงๆอยู่แล้วนะครับน่าจะปรกติ ความคิดผมนะยังไงถ้าให้ดีปรึกษาช่างดีที่สุดครับ

22. pOr [Si]

pOr [Si] New Member Member

804
    13
    0
    ตอนนี้เวลาไม่ได้เปิดแอร์รอบเครื่องจะนิ่ง แต่เวลาเปิดแอร์แล้วรอบมันจะตกมาที่ 100-200 รอบ แล้วก็กลับเป็นปกติ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้