ถามเรื่องโช๊คกะสปริง es01ของผมกระแทกเหลือเกิน

การสนทนาใน 'Civic ES Group' เริ่มโดย ponka, 8 มีนาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ponka

ponka New Member Member

5
    0
    0
    ปัญหาคือว่า เจ้า Es01ของผมนี่เวลานั่งแล้วมานจะกระแทกมากๆ ถึงขนาดปวดท้องหรือแทบอ้วกได้ถ้านั่งนานๆโดยเฉพาะ เวลาที่เจอถนนไม่เรียบ เวลาขึ้นสะพานหรือผ่านตัวหนอนต้องเบรกแล้วค่อยๆไปไม่อย่างนั้นรถจะกระแทกมากๆ โดยเฉพาะที่นั่งแถวหลังจะกระแทกมากๆ เคยเปลี่ยนโช๊คใหม่แล้วก็ไม่หาย ปรึกษาผู้รู้ช่วยแนะนำวิธีแก้ไขด้วยนะคับ ตัวผมก็ไม่ค่อยจะรู้เรื่องมากเท่าไหร่ เท่าที่อ่านๆดูเห็นแนะนำให้ใช้ โช๊คdc5+เปลี่ยนสปริงใหม่ อยากได้แบบนั่งแล้วรู้สึกสบายขับเร็วก็หนึบ ช่วยแนะนำด้วยนะคับแล้วต้องใช้งบประมาณเท่าไหร่คับ แล้วdc5นี่คือโช๊คเดิมๆติดรถเลยหรือป่าวคับ แล้วตัวes01 ของผมใช่โช๊ครุ่นนี้หรือป่าวคับ ขอบคุณคับ

2. BEER_CIVIC ES

BEER_CIVIC ES New Member Member

195
    16
    0
    พวกบูช พวกลูกหมาก มันน่าจะกลับ บ้านเก่าไปแล้วคับ
    ชอบเตี้ยหรือเป่า หนึบๆๆ ก็ DC5 +Eibach หรือ DC5+H&R
    โช้ค DC5 ก็12000+- สปิงก็ 8000-9000 อันนี้สเต็ปเทพ คับ เพื่อนๆๆ ทำกัน

ราคาสมเหตุสมผล ก็ โช้คเดิม อัดน้ำมัน +สปิงโหลด = 1600+8000+-

ร้านนี้เลย คับ One stop service ครบทุกอย่าง เรื่องช่วงล่าง คับ
    พรเทพโช้คอัพ พี่ใหม่ คับ 081-723-0639 โทร.เลยพี่ใหม่ ใจดี คับ ราคามิตรภาพด้วย

ขามา ขับอย่างกับ รถถัง ตอนขากลับ นุ่มเหมือน ซีรี่ 7 เลย (เคยนั่งซีรี่7 ไหมเนี่ย งง)

ปล.นายไม่ค่อยได้เข้ามา อะดิ เลยไม่รู้จัก ร้าน โช้ค เทพ

3. ponka

5
    0
    0
    สมาชิกใหม่อะคับ ขอบคุณคับ มีความคิดเห็นอื่นๆอีกไหมคับ

4. DumDum

DumDum New Member Member

132
    1
    0
    รถรุ่นนี้ช่วงล่างแข็ง กระด้าง เป็นปรกติ เนื่องจากระยะโช้คมันสั้นด้วย ต่อให้ทำยังไงก็ไม่ได้ความรู้สึกเหมือนรถใหญ่ๆขับสบายๆไม่มีหรอกครับ แต่ทำแบบข้างบนว่ามันก็ช่วยให้มันเด้งน้อยลงแต่กระด้างมากขึ้น เข้าใจรึเปล่าหว่าคือ คือตอนนี้รถคุณมันเด้งอาจเนื่องจากโช้คมันอาจจะหมดสภาพแล้วด้วย พอเอาไปอัดน้ำมันหรือเปลี่ยนเป็น DC5+สปริงโหลด มันจะไม่เด้งที่โช้คแต่โช้คจะหนึบขึ้นเวลาเจอที่ขรุขระมันก็จะกระแทกนิดหน่อยแทน

ถ้าเป็นคนไม่ได้แต่งรถเลย ก็แนะนำเปลี่ยนโช้คเป็นตัว 05 เดิมๆเลยแต่เลือกเอาที่สภาพใหม่ๆหน่อย ต้องแปลงใส่แหวนที่คอม้านิดหน่อย โช้คเดิมๆ มีอายุใช้งาน 3 - 5 ปี

5. idatanet

idatanet New Member Member

58
    3
    0
    es ชื่อเสียงเยอะ เรื่องช่วงล่างเกวียน อยู่แล้วครับ
    ตามด้านบนเลยครับ เสริมนิด ว่ามันจะมี ฟิวอยู่สองอย่าง แยกกัน คือ เรื่อง เด้ง กับ เรื่องกระด้าง มันคนละแบบกันครับ
    ผิดถูกยังไง รบกวนท่านอื่น เสริมด้วยนะครับ

1. เด้ง คือ อาการ ที่ เวลาขึ้น หลังเต่า แบบไม่ค่อยเบรค สังเกต ง่ายๆ จากด้านหลังครับ อารมณ์ เหมือนรถ ลอยจากพื้น แล้วเด้งลงกระแทก
    หรือ เวลา ขึ้นสะพาน ที่ชันๆ จังหวะ คอสะพาน เหมือนท้าย จะลอย แล้วกระแทก ลงพื้น ขึ้นลงๆ ..

2. กระด้าง คือ อาการที่ขับในซอย เจอหลุมท่อ หรือ ถนน ขรุขระ แล้วล้อ ตกหลุม ดัง กึ๊งง อารมณ์ ประมาณ ช่วงล่าง แข็ง กระแทกถึงตูด ประมาณนั้นครับ

ที่เห็น แก้ๆ กันก็เปลี่ยนที่ต้นเหตุ คือ สปริงกับ โช๊ค ครับ
    ลองชั่งใจ ดูก่อนครับ ว่าอยากได้แบบไหน ถ้าจะเอาหนึบ ผมว่า นั่นคือ ทำโช๊ค ให้หนืดด ขึ้น อาการเด้ง ลดลงครับ แต่กระด้างขึ้นนิดหน่อย
    ผมว่า เปลี่ยน สปริงโหลด น่าจะช่วยเรื่องด้านหลัง ตอนขึ้นหลังเต่าได้เยอะ ครับ

ถ้างบเยอะหน่อย ก็ tein ครับ มาทั้งชุด โช๊ค + สปริง
    ถ้างบน้อย ลอง ปรึกษา ร้านพรเทพ ดูก่อนก็ได้ครับ ทีละสเตป ..

6. ponka

5
    0
    0
    ราคา dc5+สปริง ของใหม่ราคาประมาณเท่าไหร่คับ ทั้งชุด4ล้อเลยนะคับ จะได้กะเตรียมตังไว้

7. vee_01

vee_01 New Member Member

169
    14
    0
    ส่วนตัวเคยเปลี่ยนมาใช้ โช้ค ES ตาเหยี่ยวเหมือนกันครับ ความรู้สึกที่ได้ ดีกว่า โช้ค 01 เดิม ๆ นะ แต่ตอนนี้เปลี่ยนปัยแร้ว ส่วนโช้ค 06 ยังกองอยู่ที่บ้านครับ

ปล. ส่ง PM ปัยให้ครับ

ปล2. สอบถามเพิ่มเติมยินดีครับ 084-6995876

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 10 มีนาคม 2008
  8. oat_28

oat_28 New Member Member

1,150
    53
    0
    ถ้ า ง บ น้ อ ย แ น ะ นำ อั ด น้ำ มั น คั บ ดี ก ว่ า เ ดิ ม เ ย อ ะ คั บ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้