พี่น้องคลับนี้ ช่วยด้วย..คือมิวทำวิจัยNGVง่า...

การสนทนาใน 'Gas' เริ่มโดย miw_gen, 20 ธันวาคม 2006

?

คุณคิดว่า เหตุผลอะไรที่คุณคำนึงถึงมากที่สุด ถ้าจะติดNGV

1. ความปลอดภัย มันจะระเบิดหรือเปล่าเนี่ย ถังได้มาตรฐานป่าว ถ้าตูมตามมา ใครรับผิดชอบ

35.7%
  2. ราคา ดิถูกกว่าน้ำมันตั้งเยอะ แต่ว่า ถูกกว่านี้ก็ดีนะ

21.4%
  3. แล้วเครื่องยนต์ รถแรงๆอย่างเรา มันจะพังมั้ยอ่ะ รถจะมีปัญหาหรือเปล่า

32.1%
  4. ราคาติดตั้งแพงจัง มาตรฐานของอู่อยู่ตรงไหน

32.1%
  5. ไม่เอาอ่ะ เวลาไปเติม เสียอิมเมจรถแรงหมด

3.6%
  6. ต่อไปราคามันจะขึ้นมั้ย...ถ้าก๊าซเริ่มหมด

14.3%
  7. ปั๊มก็น้อย ไปต่างจังหวัดทำไงอ่ะ ถ้าน้ำมันหมดพอดี

39.3%
หลายโหวตที่ได้รับอนุญาต
< Previous Thread | Next Thread >
  1. miw_gen

miw_gen New Member Lady Member

370
    9
    0
    คือตอนนี้ ทำวิจัยงานกลุ่ม เกี่ยวกะ NGV ก็อาจจะขอความร่วมมือ ได้มั้ยอ่ะ
    ไม่ยากๆ แบบว่า เรื่องความคิดเห็นแง่มุมต่างๆ ทั้งคนที่ติดไปแล้ว และกำลังจะติด
    อาจมีแบบสอบถามมาให้ช่วยทำ นะนะ คืบหน้าแล้วจะมาบอกอีกทีนะ

2. pongnutto

pongnutto Member Member

709
    7
    18
    ใช้ระบบร่วมครับ ดีเซล+ngv

ใช้รถกระบะครับเป็นเครื่องยนต์ดีเซล+ngv เป็นระบบการจ่ายก๊าชแบบฉีดครับไม่ใช่แบบดูด ข้อดีคือไม่ต้องรอให้รอบเครื่องถึง2000รอบ/นาทีถึงจะเริ่มดูดก๊าชไปใช้ซึ่งจะทำให้เครื่องยนต์ในขณะที่ใช้รอบต่ำนั้นเหมือนไม่มีกำลัง แต่ในระบบฉีดนั้นจะใช้กล่องควบคุม ในการฉีดก๊าชโดยจะกำหนดการจ่ายปริมาณก๊าชตามความเร็วรอบจะเริ่มฉีดก๊าชตั้งแต่เริ่มกดคันเร่งเลย โดยก๊าชจะถูกฉีดร่วมเข้าไปพร้อมกับอากาศ(เหมือนฉีดไนตรัสเลย)ก๊าชจะเข้าไปเพิ่มรอบเครื่องยนต์โดยที่เราไม่ต้องเหยียบคันเร่งเพิ่มเลยครับทำให้อัตราการบริโภคน้ำมันลดลงครับ อัตราการบริโภคน้ำมันตอนก่อนติดก๊าชในเมืองอยู่ที่ 9-10กม./ลิตรนอกเมือง(ที่ความเร็ว100-120กม./ชม.)อยู่ที่13-14กม/ลิตร หลังจากติดก๊าชมาในเมืองอยู่ที่13-15กม/ลิตรส่วนนอกเมืองความเร็วที่100-120กม./ชม.ได้อยู่ที่22-24กม/ลิตรครับ ยังไงพอน่าจะเอาไปใช้ในงานวิจัยได้ครับหรือสนใจจะขอรายละเอียดเพิ่มเติมได้ครับเบอร์โทร 08-6655-6739 โป้งครับ:cool: :rolleyes: :mad:

3. JOE Ac...

JOE Ac... New Member Member

65
    1
    0
    พอดีใช้ LPG อ่ะ แต่จริงๆแล้วถ้าราคาติดตั้งลงมาสัก 2-3หมื่นก็อย:rolleyes: ากติดเหมือนกัน

4. JOE Ac...

JOE Ac... New Member Member

65
    1
    0
    ม่ายมีใครช่วย มิว' เลยเหรอคับ......

5. Mr.PrOmPT

Mr.PrOmPT Member Moderator

832
    19
    18
    ไม่รู้ผมช่วยอะไรได้บ้าง ผมทำงานเป็น Contractor ของ ปตท. ดูแลซ่อมบำรุงรถขนส่งก๊าซ NGV อยู่อ่ะคับ ถ้าช่วยอะไรได้ยินดีนะคับ PM มาเลย

6. miw_gen

miw_gen New Member Lady Member

370
    9
    0
    หลังจากที่ได้ศึกษาข้อมูลต่างๆจาก บทความ งานวิจัยของคนอื่นๆ เวบของ กระทรวงพลังงาน /ปตท. /กรมธุรกิจพลังงาน และแอบเข้าเวบgasthai.com เหอๆ ..ก็พอรู้คร่าวๆ แต่เราไม่ได้ติดอ่ะ เลยไม่ค่อยมีประสบการณ์จริ
    ทีนี้ หัวข้อวิจัยของเราคือ ทัศนคติของผู้ที่จะติดตั้ง NGV ...เพราะเรามองว่า คนที่อยากติดมีอีกเยอะ แต่ก็ยังกล้าๆกลัวๆ......ว่ามันจะดีเร้อ ...ค่าติดแพง และ คุ้มไม๊ มันจะระเบิดป่าวหว่า.....ไรเงี้ย
    ก็เลยจะทำการศึกษาว่า เหตุผลอะไรบ้าง ที่คนมักจะกังวล และครุ่นคิดหนักๆๆๆๆๆ ก่อนจะติด NGV
    เพราะรัฐเค้าก็ส่งเสริม แต่ คนส่วนมากทั่วๆไป เค้าก็ยังไม่ค่อยเข้าใจกันหรอก (หรือเปล่า)ว่า ทำไมชั้นต้องติด...........หัวข้อได้แล้วอ่ะคะ
    ตอนนี้ อยากได้ประเด็น ด้านทัศนคติต่อNGV อ่ะนะ.............คุณคิดว่า NGV..............( โหวตข้างบนสุดเลยจ้า )

ปล. ร่วมคอมเม้น แสดงความคิดเห็นได้เต็มที่ค่า
    หมายเหตุ คำถามเป็นคำถามหาแนวคิดเบื้องต้น อาจออกแนวฮาตามประสาเราๆ แต่ของจริงมันเป็นทางการกว่านี้ (ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาดู แต่ดันโหวตไม่ได้...ขอบคุณมากจ้า )

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 มกราคม 2007
  7. miw_gen

370
    9
    0
    ทำไมมันโหวตไม่ได้แล้วล่ะ เราว่าตั้งเวลากดโหวตไว้ไม่จำกัดนะ งงมาก.....งั้นขอเป็นแสดงความคิดเห็นไปก่อนแล้วกันค่ะ Thank

8. bensopra35rx

bensopra35rx New Member Member

32
    1
    0
    NGV

ผมว่ามันก้อดีนะ ช่วยประหยัดดี แต่ไม่รู้ว่ามานจะปลอดภัยรึป่าว อู่ที่รับติดตั้งได้มาตราฐานรึป่าว แต่ติดก้อดีนะ เพื่อนผมติดอยู่ประหยัดดี

9. GA16RC

GA16RC New Member Member

216
    7
    0
    ราคาถูกกว่า หาเติมยากกว่า อืดกว่า lpg มากคับ

10. Scorpius

Scorpius New Member Member

5
    0
    0
    ปัญหาของ NGV นะครับ
    - เครื่องกำลังตกวูบ ประมาณ 20%
    - หาปั๊มยาก เติมทีนึงอยู่ได้แค่ 150-170 กิโล ไป ตจว. ตายสนิท รับประทานข้าวลิง
    - ค่าติดตั้งแพงเหลือเกิน
    - เป็นก๊าซที่หาข้อดีได้ยาก เมื่อนำมาใช้กับรถยนต์

11. INSIDE24

INSIDE24 New Member Member

21
    0
    0
    แล้ววัสดุอุปกรณ์หนักมากๆท้ายห้อยได้ง่ายครับ

12. miw_gen

370
    9
    0
    ขอบคุณสำหรับทุกๆความคิดเห็นค่า

13. ont_sadung

ont_sadung Member Member

92
    8
    8
    สรุป หาดีได้ยาก

14. hanaga

hanaga New Member Member

203
    14
    0
    เห็นด้วยครับ
    - ถังแก๊ส NGV ใช้แรงดันสูงมากเหมือนพกระเบิดไว้ท้ายรถ ไม่ต้องติดไฟหรอกคับแค่มันระเบิดรถก็ เละทั้งคันแล้ว

ติด LPG ดีกว่าเยอะ

15. chiwawa

chiwawa New Member Member

25
    0
    0
    ถังหนักเกินรถเล็กๆ
    ปั๊มหายากกว่า LPG
    ราคาติดตั้งสูงน่าดูเลยคับ
    วิ่งได้ระยะทางน้อย.....

16. ohm@VRF

ohm@VRF New Member Member

36
    0
    0
    เบื่อต่อคิวกับแท๊กซี่กะรถเมล์

17. konohai

konohai New Member Member

44
    1
    0
    1 ติดตั้งแพง
    2 หาที่เติมยาก
    3 น้ำหนักมาก
    4 ถึงราคาจะถูกแต่เมื่อเทียบกับเวลาที่ต้องเสียไปขณะเติมแก้สดูๆแล้วไม่ค่อยคุ้ม

ข้อเสนอแนะ
    เพิ่มจำนวนปั๊ม NGV กะลดราคาค่าติดตั้งและอุปกรณ์ ก็น่าจะมีคนใช้เยอะขึ้น

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้