ถามเรื่องค้ำโช้คหน่อยคับ

การสนทนาใน 'Club SI' เริ่มโดย varamart, 15 มีนาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. varamart

varamart New Member Member

146
    9
    0
    อยากจะทราบน่ะคับว่าท่าใส่ค้ำโช้คหน้า+หลังนี้มันทำให้รถควบคุมดีขึ้นมากไหมคับ แล้วจำเป็นหรือไม่ที่ต้องใส่พวก cusco , spoon ท่าใส่ของไทยสมรรถภาพมันจะแตกต่างกันเยอะไหมคับ แล้วมีวิธีดูไหมคับว่า cusco กับ spoon ของแท้เป็นยังงัย (หรือเปลี่ยนกันโคลงหน้าหลังของ Type R ดีคับ)

2. Mink_si

Mink_si New Member Member

430
    19
    0
    ค้ำตัวถังหรือค้ำโช็ค ทั้งสองตัวนี้ทำหน้าที่คล้ายกันครับ
    คือ ทำให้ โช็คทั้งสองข้าง กดลงพื่นครับ ทำให้สามารถความคุมรถขณะเข้าโค้งได้ดีขึ้นครับ
    เพราะล้อติดถนนครับ
    ความรู้สึกใส่เสร็จแล้วรู้เลยนะครับว่า ดีขึ้น
    ส่วนเรื่องของแท้เทียมไม่รู้อ่าครับ ดูไง แต่ ปกติ ดูเอาก็ออกครับว่าแท้หรือเทียม
    แล้วก็ถ้าใส่ไทยต่างมัย ผมว่าไม่ต่างกันครับ เพียงแต่ของแท้เบากว่าครับเป็นมีเนียม บางเลสบ้าง
    ถ้าสนใจผมมีอยู่นะครับของคัสโก้ ค้ำตัวถังหน้าครับตรงรุ่น ไม่เคยใช้ในไทย
    กันโครงหน้าหลัง ได้ยินว่าใส่ แล้ว ดีรู้สึกได้ แต่ผมก็กำลังจะใส่ครับ
    เลยยังไม่รู้ว่าจิงรึเปล่า

3. tamako

tamako New Member Moderator

3,038
    88
    0
    ^
    ^
    ^
    กันโครงหลัง ใส่แร้วครับ เปรี๊ยบด๊วบ ครับ

4. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    ดีขึ้นแน่นอนครับ รู้สึกได้จริงๆ

5. Tuned by Tommy

Tuned by Tommy New Member Member

766
    29
    0
    ใส่แล้วดีขึ้นแน่นอนครับ โดยเฉพาะกันโครงหน้ากับหลังตัวบน ยิ่งเวลาวิ่งเร็วๆ แล้วเข้าโค้งรู้สึกได้เลย ส่วนของไทยกับนอกต่างกันในแง่วัสดุครับ ใช้ของ Type R ก็ดีหาง่าย ปล่อยง่าย พวกนี้ไม่ต้องเอาราคาแพงมากครับ ไมมีเทคโนโลยีใดๆ ราคาไม่ควรเกิน 3000(มือสอง) ถ้าแพงกว่านั้นก็แล้วแต่ชอบแล้วขึ้นอยู่กับยี่ห้อ วัสดุ และรูปทรง (เช่น 3 จุด) ถ้าเป็น carbon ก็ได้เบาและหล่อขึ้นครับ

6. Wakita(Wa)

Wakita(Wa) New Member Member

1,622
    21
    0
    วะ..วะ..หวัดดีกั๊บ(-/l\-)

อิอิ.....ตอบเก่งทุกคนเลยยยย:D

อยากรู้ว่าดีไหมต้องใส่แล้วมาลองแข่ง Gymkhana ฮาๆๆ:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้