อาการอย่างนี้ไมล์เสียแน่ๆใช่ไหมคะ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย Lunar, 13 กันยายน 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Lunar

Lunar New Member Member

8
    0
    0
    ใช้ b14 ปี 2000ค่ะ มีอาการคือเข็มไมล์ค้างถ้าขับตอนกลางคืนแล้วเปิดไฟหน้า ขับไปได้สักพัก เข็มไมล์จะตกลงต่ำสุดทุกเข็ม หรือเวลาเร่งเครื่องเข็มไมล์ก็ค้างอยู่ประมาณรอบเครื่องที่ 3000 ความเร็วค้างอยู่ที่ 120 วัดระดับน้ำมันขึ้นไปอยู่สูงสุด วัดความร้อนตกลงมาต่ำสุดประมาณนี้อ่ะค่ะ แต่ถ้าขับตอนช่วงกลางวันไม่ได้เปิดไฟหน้ารถ ไมล์จะใช้ได้ตามปกติ ก็เลยยังไม่ได้เปลี่ยน ลองขับไปถามร้านซ่อมพวกไฟแล้ว ช่างเขาเช็คดูบอกว่าซ่อมไม่ได้เพราะตอนที่ช่างเช็คมันดันปกติ :cry: ช่างเลยแนะนำให้เข้าศูนย์ คือพี่ๆในนี้มีอะไรแนะนำไหมคะ ต้องหาของยังไง เปลี่ยนอะไรบ้าง แล้วมันสามารถซ่อมได้ไหม อยู่จันทบุรีค่ะ ไม่รู้จะไปซ่อมร้านไหนเลย เห็นเขาว่าไมล์รุ่นนี้เลิกผลิตแล้ว ถ้าเข้าศูนย์ก็คงไม่มีของ :cry::cry: รบกวนด้วยนะคะ สมาชิกใหม่มากๆๆ :eek:

2. DaySpeed

DaySpeed New Member Moderator

8,976
    822
    0
    อยู่ไกลซะด้วยลองให้ศูนย์เช็คดูก่อนก้อได้ว่าไมล์เสียหรือป่าว

3. Crony_A

Crony_A New Member Member

4,017
    12
    0
    หรืออาจจะมีไฟช็อตตรงไหนซักแห่งก็ได้นะคับ เพราะถ้าไม่เปิดไฟหน้า จะปกติอะคับ ลองเช็คดูคับ แต่อยู่ไกลจัง สงสัยต้องเข้าศูนย์เท่านั้นอะคับ ดีสุดหล่ะ ผมว่านะ

4. azure_abb

azure_abb New Member Member

977
    4
    0
    เช็คดูสายการ์วที่เป็นส่นของหน้าปัดก่อนครับอาจไม่แน่น ทำให้รวน

5. Lunar

8
    0
    0
    ขอบคุณค่ะ คงไม่มีทางเลือกอื่นแล้วนอกจากจะเอาไปเข้าศูนย์ อยากถอดออกมาดูเองเหมือนกันแต่ก็ทำไม่เป็น กลัวจะเสียหนักกว่าเดิม T.T

6. โอะโอ๋

โอะโอ๋ New Member Member

1,418
    17
    0
    อู่ซ่อมรถทั่วไปก็ได้ครับ ให้ช่างไฟรถยนต์เช็คให้ บอกอาการไป กลางวันก็เปิดไฟหน้าเช็คอาการดูได้น๊ะ

7. konankit

konankit Member Member

198
    5
    18
    ตามพี่ข้างบนเลยครับ ลองเปิดไฟหน้าตอนกลางวันดูเลยครับ ถ้าเป็น จะได้เข้าอู่แล้่วเปิดให้ช่างดูเลยครับ เอาใจช่วยครับผม

8. Lunar

8
    0
    0
    วันนี้เอารถไปเข้าศูนย์มาแล้วค่ะ เรื่องอาการไมล์เนี่ยล่ะ แต่ช่างเขายกรถเช็คให้ด้วย ก็เลยได้รายการเปลี่ยน ตามนี้เลย
    ค่าแรงเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ พาวเวอร์ 120
    ค่าแรงเปลี่ยนท่อน้ำบนล่าง+เติมน้ำยา 200
    ค่าแรงเปลี่ยนยางกันฝุ่นเพลาขับตัวนอก และใน สองข้าง 400
    ค่าแรงเช็คเบรค เปลี่ยนน้ำมันเบรค คลัทช์ 300
    ท่อยางหม้อน้ำบน 155
    ท่อยางน้ำล่าง 170
    หลอดไฟตัดหมอก 270
    ยางกันฝุ่นเพลาขับ 1020
    เข็มขัดรัดยางกันฝุ่นเพลาขับ 180
    ยางกันฝุ่นเพลาขับใน 1020
    น้ำมันเบรคสีแดง 180
    จารบีลูกปืนเพลาขับ 206
    น้ำยาหม้อน้ำนิสสัน 400
    น้ำมันก๊าดล้างของ kerosine 70
    น้ำมันเกียร์ออโต้พาวเวอร์ 740
    สรุปค่าอะไหล่ 4,411 ค่าแรง 1,020 รวมค่าภาษีแล้ว 5811.17
    ทั้งนี้ทั้งนั้น ไม่ได้เกี่ยวกับไมล์แต่อย่างใด 5555++
    ทางศูนย์แจ้งว่าไมล์นั้นได้เสียแล้วแน่นอน ถ้าต้องการเปลี่ยนต้องสั่งอะไหล่ล่วงหน้าเพราะทางศูนย์ไม่มีการสต๊อกสินค้าตัวนี้ไว้ ราคาประมาณ เจ็ดพันกว่าบาทได้ ก็เลยขอพิจารณาก่อน ล่าสุดได้โทรหาพี่หนุ่มแล้ว พี่เขาบอกจะลองดูอะไหล่ให้ ยังไงก็ขอขอบคุณผ่านช่องทางนี้อีกทางด้วยนะคะ
    ขอไปนอนปาดเหงื่อเก็บตังค์ก่อนล่ะวันนี้ ^^

9. BOAM...B12

BOAM...B12 New Member Moderator

5,057
    775
    0
    ถ้าไมล์เสียจริงหาเชียงกงมือสองญี่ปุ่นดีกว่าครับถูกกว่ากันเยอะ:D

10. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    เข้าศูนย์ ทีเดียว โดนหนักเลย ยางหุ้มเพลา ราคามันโดนจังเลย เปลี่ยนของ sam ตัวละ 350 ก็ว่าแพงแล้วครับ
    ส่วนไมล์ แนะนำหาเซียงกง ดีกว่า ไม่เกิน 2000 นี่คือแพงสุดนะครับ มีอะไรโทรมาปรึกษาได้ครับ

---------- เพิ่มกระทู้ เมื่อ 08:16:58 ---------- กระทู้ก่อนหน้านี้ เมื่อ 08:17:11 ----------

เข้าศูนย์ ทีเดียว โดนหนักเลย ยางหุ้มเพลา ราคามันโดนจังเลย เปลี่ยนของ sam ตัวละ 350 ก็ว่าแพงแล้วครับ
    ส่วนไมล์ แนะนำหาเซียงกง ดีกว่า ไม่เกิน 2000 นี่คือแพงสุดนะครับ มีอะไรโทรมาปรึกษาได้ครับ

11. Lunar

8
    0
    0
    อยู่จันทบุรีน่ะค่ะ ไม่ค่อยสะดวกหาของเท่าไหร่ ล่าสุดคุยกับพี่หนุ่มพี่เขาบอกว่าจะลองดูๆให้ ถ้าใครพอหาให้ได้ก็จะเป็นพระคุณอย่างสูงเลยค่ะ :eek: ตอนนี้รถเวลาเบรกแบบระยะใกล้ๆจะมีเสียงดังครืดๆก็ไม่รู้ว่าเป็นที่อะไรอีก แต่ถ้าเบรกเบาแบบสุดๆก็ไม่มีเสียงนะคะ ฮา (จะเป็นไรอีกมากมะเนี่ย) แต่ตอนที่เอารถเข้าศูนย์ช่างเขาก็บอกว่าผ้าเบรกยังเต็มอยู่ แต่มีความรู้สึกว่าเหมือนระบบเอบีเอสมันทำงานเลย เพราะเวลาเบรกมันหยุดกึกเลยทันที แต่ก็ว่าไม่น่าใช่อีกนั่นแหละ เพราะจะมีเสียงเวลาวิ่งมาช้าหรือตอนขับเข้าจอดเวลาเบรกถึงมีเสียง :(

12. DaySpeed

DaySpeed New Member Moderator

8,976
    822
    0
    ใครไปเดินเชียงกงแวะดูไมล์ด้วยเนอะ

13. mtts. 38

mtts. 38 New Member Member

1,236
    12
    0
    ถ้ามีตรงรุ่นปี 2000 เลยไม่เจออะครับ แต่ถ้าเอาไมล์ญี่ปุ่นมา ใส่แทนนี้น่าจะได้เลยครับ

14. sumruay

sumruay New Member Member

205
    0
    0
  15. Lunar

8
    0
    0
    ขอบคุณค่ะ ลองโทรไปแล้วติดต่อไม่ได้ น่าจะขายไปแล้วล่ะค่ะ ตอนนี้เข็มวัดระดับน้ำมันค้างแล้วด้วย ต้องกะประมาณระยะทางเติมน้ำมันเอา ล่าสุดวันนี้ก็โทรไปถามมาหลายเชียงกงเหมือนกัน ไม่มีขายเลย ถ้าหาไม่ได้จริงๆคงต้องไปจบที่ศูนย์แน่ๆเลย :cry: :cry: :cry:

16. sumruay

sumruay New Member Member

205
    0
    0
    รอซักนิดนะครับ ไมล์บ้านเราตัวนี้หายาก แต่มันก็มีมาบ้างนะครับ ยังไงเดี๋ยวจะช่วยดูอีกทางนึง

แต่ถ้าสุดท้าย จะเบิกของศูนย์จริงๆ ยังไงก็ลองติดต่อร้านอะไหล่ที่วรจักรดูก่อนนะครับ ร้านพวกนี้ขายอะไหล่แท้ ราคาถูกกว่าศูนย์ 20 กว่าเปอร์เซ็นต์ ลดราคาไปได้เป็นพันเลยล่ะครับ เบอร์นะครับ 0-2222-2464

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 กันยายน 2011
  17. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0
    เรือนไมล์เซียงกง ใช้แทนของเดิมได้เลยนะครับ

เรื่อนไมล์ พันกว่าบาท + ค่าใส่ไม่น่าเกิน 500

รวมหมดไม่เกิน 2พัน :)

18. Lunar

8
    0
    0
    ทำไมราคาที่เค้าไปถามมามันแรงๆทั้งนั้นเลย ศูนย์บอกประมาณ 7900 ไปถามร้านอะไหล่เชียงกงที่จันทบุรีมีอยู่ร้านเดียว บอกของไม่มีต้องสั่ง ไม่มีรับประกันสินค้าด้วย 4500-5000บาท ตอนนี้เลยยังไม่ได้เปลี่ยน เดี๋ยวไม่มีตังค์กินขนม ฮา ตอนนี้ขับแบบไม่อยากมองไมล์เลย อยากจะร้อง ยอมรับเลยค่ะ หายากมากจริงๆ

19. BOAM...B12

BOAM...B12 New Member Moderator

5,057
    775
    0
    โทรไปหาคนนี้เลยครับ 0817333825 อารต์ บอกว่าคนที่นี่แนะนําไป
    ไม่น่าจะทําให้ผิดหวัง ปรึกษาได้เลย บอกไปว่าอยากได้ไมล์เอามาใส่บี14ปี2000 ของเชียงกง
    รับรองถ้ามีเดี๋ยวเขาส่งไปให้ ราคาไปคุยกันเองนะครับ รับประกันโดยคนแถวนี้:D

20. Lunar

8
    0
    0
    อาการไมล์ตอนนี้เป็นทั้งกลางวัน กลางคืน เปิดหรือไม่เปิดไฟหน้าก็เป็น (เข้าข่ายอาการหนักขึ้นเรื่อยๆ :cry: ) ขอบคุณพี่ๆในนี้มากเลย ช่วยกันเยอะมาก โทรไปตามที่แนะนำกันมาแล้วนะคะ พี่อาร์ตบอกจะดูให้ ตอนนี้ก็ทำใจหรือเริ่มๆชินละ ฮา :p จะไปไหนก็เติมน้ำมันไปเลยวันละ 300 :eek: ไมล์อะไรก็ไม่ต้องไปมองมัน มองถนนอย่างเดียว :D:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้