ถามเรื่องปรับรอบเครื่องยนต์

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย ธีระพงศ์ จินดาพันธ์, 22 มีนาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
    คือว่าอย่างนี้คับ รถติดแก๊สคับ มันจะวิ่งกระตุกๆ เวลาปล่อยคันเร่งแทนที่มันจะวิ่งเนิบๆ ไป อยากจะลองจูนรอบเครื่องใหม่ (ไม่ได้จูนแก๊สนะคับ) อยากจะถามดังนี้คับ
    1. วิธีจูนรอบเครื่องจะใช้ไขควงหมุนไปซ้ายหรือขวาถึงจะเป็นรอบสูงขึ้น
    2. จุดที่เราจูนนั้นเวลาหมุนตัวแกนข้างในมันจะเหมือนเกลียวของสว่านหรือแบบก๊อกประปาคับ อันนี้ผมไม่รู้จิงๆ นะ
    3. ถ้าเราจูนลมเข้ามากหรือน้อยไปจะมีปัญหาอะไรกับเครื่องหรือเปล่าคับ เห็นว่าถ้าเข้ามากเครื่องจะร้อนจิงป่าว
    4. ตอนนี้ผมลองจูนดูแล้วฟังเสียงเหมือนจะมีเสียงดูดลมดังเข้ากรองมากขึ้น รถก็วิ่งดีขึ้นแต่ยังไม่ดีมาก

1. oetanoojj

oetanoojj New Member Member

238
    21
    0
    ผมก็ใช้แก๊สอยู่เหมือนกันคับแต่ แล้วอาการที่ว่าเป็นตอนใช้น้ำมัน หรือ ตอนที่ใช้แก๊สครับ ถ้าเป็นตอนใช้แก็สควรจะไปดูที่แก๊สมากกว่าเพราะถ้าขับน้ำมันดีอยู๋แล้วไปปรับเครื่องอีก จะจูนแล้วไม่จบครับ(ช่างผมเข้าบอกมา หิๆ) ผิดถูกยังไงรอพี่ๆที่ใช้แก็สมาช่วยตอบอีกทีล่ะกันคับผม ^_^

2. NHUM-YAI-JAI-DEE

NHUM-YAI-JAI-DEE Well-Known Member VIP Member

5,649
    852
    113
    พี่น้อง ที่มีประสบการณ์

เข้ามาช่วยกัน หน่อย ครับ

ปล. นั่น มันสวน นงนุช นี่นา

3. nongsam

nongsam Active Member Member

690
    161
    43
    คลายออก ลมเข้าเยอะ รอบเครื่องเร่ง คร้าบบบบบบ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้