มีเรื่องจะเล่าครับ เกี่ยวกับร้านอะไหล่ร้านหนึ่ง แถววงเวียนโอเดียน

การสนทนาใน 'KE Racing Club' เริ่มโดย -เค-, 25 พฤศจิกายน 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. -เค-

-เค- New Member Member

29
    0
    0
    มีเรื่องจะเล่าครับ เกี่ยวกับร้านอะไหล่ร้านหนึ่ง แถววงเวียนโอเดียน

ผมเป็นคนหนึ่งที่อยู่คลับ KE มานานแล้ว จำได้ว่าประมาณ 2 ปีก่อน มีเพื่อนสมาชิกคนกนึ่งชื่อ คุณพัฒน์ มาตั้งกระทู้แนะนำเกี่ยวกับ.
    ร้านอะไหล่ KE ที่ผมประทับใจ เป็นร้านๆหนึ่งอยู่ในซอยแถววงเวียนโอเดียน ผมจำไม่ได้ว่าชื่ออะไรแน่ แต่ที่แน่ๆ มี 3 พยางค์ และมีคำว่า จิว อยู่ด้วย คุณพัฒน์มาเล่าเรื่องเกี่ยวกับที่ไปซื้ออะไหล่ ได้ว่าประทับใจมาก ลงรูปเจ้าของร้าน และนามบัตรไว้ด้วย และมีรู้อะไหล่อีกเยอะด้วยความที่คุณพัฒน์ประทับใจมาก

แต่แล้ว หลังจากนั้นไม่กี่เดือน ผมก็จำได้ว่า มีสมาชิกพวกเราคนหนึ่ง มาเล่าว่า (ผมจำไม่ได้หมด) คล้ายๆว่า ร้านนี้แหละเอาเงินมัดจำไปแล้วไม่ได้ของซักที จนสุดท้ายต้องถึงตำรวจ แล้วเป็นยังไงต่ออันนี้ผมไม่ทราบ แต่ที่แน่ๆตอนหลังคุณพัฒน์ก็เอากระทู้นั้นออกไป แต่ผมก็จำร้านนั้นในกระทู้ได้ดี

................ ทั้งหมดนี้เป็นเรื่องที่ลงในกระทู้ KE ประมาณ 2 ปีกว่ามาแล้ว (ตั้งแต่ยังอยู่บอร์ดเก่า)

จนมาเมื่อเดือน กค ที่ผ่านมา (ผมตัดสินใจอยู่นานว่าจะเอามาลงดีไหม แต่เห็นกระทู้นึงแนะนำร้านนี้อีกเลยขอลงไว้ดีกว่า) ผมไปเชียงกงปทุมวัน เพื่อไปหาซื้อเฟืองท้ายเต็ด ใส่ ke30 ของผมนี่แหละ ผมก็เดินๆหา แต่ส่วนใหญ่ไม่มีเลย มีก็แพง เพราะผมจะเอาเฟือง 13 มีร้านนึงบอกมา 5800 ก็เลยยังไม่เอา สุดท้ายมีมอไซค์คันนึง มาถามว่าจะเอาอะไร ผมก็บอก มันก็พาผมนั่งมอไซมันไปร้านนึงแถววงเวียนโอเดียน พอมาถึง ผมนึกออกเลยว่าร้านนี้แหละ ที่เคยเป็นเรื่องในกระทู้ KE แต่เอาเถอะ ถ้ามันมีของมันไม่โกงอะไรผม ผมก็คงไม่มีปัญหาอะไรกับมัน ก็บอกไปว่า ต้องการเฟืองท้ายอันนี้ๆๆๆ ก็คุยกันดีนะ คุยกันอยู่พักนึงมันก็บอกว่า 5000 บาท ผมก็ตกลง งั้นคุณเอาของมาเลย

ทีนี้ มันกลับบอกว่า ผมต้องขอเงินคุณก่อน เพราะต้องเอาไปซื้อมาจากเชียงกงบางนา เขาเป็นเพื่อนผมเอง
    ผม : อ้าว ยังไม่มีของหรอกเหรอ
    มัน : เพื่อนผมมีน่ะ ผมเพิ่งขายเขาไป ต้องไปซื้อคืนกลับมาก่อน คุณเอาเงินมาแล้วเดี๋ยวผมขับรถไปเลย ชั่วโมงกว่าๆรับรองได้ของ (ใน
    ใจก็คิดว่า เริ่มแล้วไหมละ)
    ผม : อ้าว คุณก็ไปเอาของมาก่อนสิ แล้วผมจะได้ให้เงิน
    มัน : ก็จะเป็นไรไปละ ผมอยู่ที่นี่ เดี๋ยวของก็มา
    ผม : ก็คุณก็ไปซื้อมาก่อนสิ แล้วยังไงค่อยว่ากันอีกที
    มัน : คุณไม่ต้องกลัวหรอก เดี๋ยวเขียนบิลให้ว่าจ่ายเงินแล้ว ร้านผมอยู่นี่ ถ้าไปเดินเชียงกงละก็คุณโดนหลอกแน่
    ผม : ทำไมละ ร้านคุณไม่มีเงินเหรอ คุณก็ไปซื้อไปดำเนินการให้เสร็จสิ แล้วของมาเมื่อไหร่ ผมก็ซื้อแน่ๆ ทำไมต้องมาเอาเงินผมก่อนด้วย
    มัน : เงินผมมันก็มี .... (แล้วก็บ่ายเบี่ยง เรื่องโน้นเรื่องนี้)

ในขณะนั้น มอไซที่พาผมมาก็ยืนฟังอยู่ด้วยตลอด สุดท้ายผมก็ไม่ซื้อกับมัน นั่งมอไซคันเดิมกลับ แถมตอนกลับมันยังบ่นๆอีก

คือว่า 1. ถึงแม้ว่าผมจะเคยรู้ว่ามันเคยโกงลูกค้ามาก่อน แต่ถ้ามันไม่ส่อเจตนาโกงกับผม ผมก็คงไม่ว่าอะไร
    2. ถ้ามันมีของมาแล้ว จะให้จ่ายซื้อเลยก็ย่อมได้ นี่ทำไมต้องเอาเงินเราไปซื้อก่อน เอาไปเต็มเลยด้วย ไม่มีการมัดจำเลย
    3. ถึงแม้มันจะเขียนบิลให้ ถึงแม้ร้านมันจะอยู่ตรงนี้ตลอด แต่ถ้ามันเอาเงินผมไปแล้วไม่ได้ของ ผมจะทำอย่างไร ทำได้แหละ แต่คงวุ่นวายมาก เหมือนกับคนๆนึงในนี้เมื่อสองปีกว่าที่เคยลงเอาไว้ว่าโดนมันโกงแล้วปวดหัวขนาดไหน

ชื่อร้านเต็มๆผมจำไม่ได้หมด แต่ เป็น 3 พยางค์ มีคำว่า จิว ฮวด หรืออะไรนี่แหละ

และสุดท้ายผมก็ไปซื้อที่ร้านที่เชียงกงปทุมวันแทน ก็ได้มาจนได้แหละ เขาให้มัดจำแล้วรอของอีก สักพัก

จึงขอเอาเรื่องนี้มาเล่า และขอเตือนเพื่อนๆในคลับด้วยนะครับ ไม่ได้บอกว่า อย่าไปซื้อของร้านนี้ แจ่ขอเตือนไว้เท่านั้น ร้านมันก็ดูมีของเยอะดีนะ มันก็พูดจาท่าทางรู้เรื่องดี แต่เรื่องก็เป็นอย่างงี้แหละครับ เลยฝากมาเตือนๆกัน

ขอบคุณที่อ่านครับ

เค [email protected]

2. csvb

csvb New Member Member

30
    0
    0
    สอบถามครับ เฟืองท้ายเต็ด เฉพาะลูกมัน หรือว่าทั้งเส้นครับ แล้วราคาเท่าไรครับ

3. DEVILMAN

DEVILMAN New Member Moderator

585
    84
    0
    ร้านชื่อ"จิวฮะฮวด" ใน Skyline Club ก็โดนไปเหมือนกันเรื่องเฟืองท้ายกล่องไม้ขีดครับ

ซื้อของแถวนั้นเงินมาของไป ไม่มีแบบจ่ายก่อนแล้วได้ของ เสี่ยงมากเกินไป
    เซียงกงบางนามีร้านขายลูกเฟืองท้ายอยู่ที่ซอย 5 อยู่เกือบๆกลางซอยใกล้ๆร้านขายอะไหล่ซูบารุครับ

4. -เค-

29
    0
    0
    ผมซื้อแค่ลูกมันอย่างเดียวครับ แต่ผมจะเอาเฟืองเดือยหมู 13 ซี่ด้วย เลยแพงและหายาก แต่สุดท้ายก็ได้มาครับ 5000 บาท

เชียงกงปทุมวัน พอหาได้

5. GAw_S

GAw_S New Member Member

137
    1
    0
    โอกาสโดนโกงสูงมากๆๆๆ

6. TAO_KE_TAN

TAO_KE_TAN New Member Member

46
    0
    0
    อย่างนี้อย่าค้าขายเลยดีกว่า...
    ทำให้วงการเสื่อมเสีย ซะป่าวๆ...

7. FIGHTER

FIGHTER New Member Moderator

118
    0
    0
    ขอบคุณครับ คุณ เค ไม่งั้นอาจมีใครโดนซำไปอีก

8. -เค-

29
    0
    0
    up จะได้อ่านกันอีก

9. Guydido

Guydido New Member Member

285
    2
    0
    ร้านนี้หรือปล่าวครับ...จำได๋ว่ามีนามบัตร อิอิอิ
    ผมก็เคยไปซื้อของร้านนี้ครับ แต่ของผมนั้น ของมาเงินไป ครับ
    ผมว่าดีแล้วแหละครับที่พี่เคไม่ซื้อ เพราะยังไม่เห็นของเลยแล้วต้องจ่ายเงิน(ทั้งหมด)อีก
    ของอยู่ในสภาพไหนเราก็ยังไม่รู้ ตรงรุ่นหรือปล่าว.......นั่นซิ
    :p:p:p

10. DEVILMAN

DEVILMAN New Member Moderator

585
    84
    0
    ใครขุดขึ้นมาเนี่ยเข้ามาอ่านนึกว่ากระทู้ใหม่

11. -เค-

29
    0
    0
    ีีup หน่อยนะ จะได้อ่านกันอีก

12. sukontaman

sukontaman New Member Member

13
    0
    0
    ขอบคุณครับ อ.เค
    ผมก็ยังอยากได้เฟืองท้าย ทดต่ำๆ อยู่นะครับ แต่ก็กลัวโดนหลอก รวมถึงยังไม่มีเวลาไปเดินดูเลยครับจารย์
    ขอบคุณที่ขุดขึ้นมาให้อ่านอีก

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้