91 95แก๊สโซฮอล

การสนทนาใน 'Click Club' เริ่มโดย GAUSS, 24 มีนาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    สอบถามเพื่อนๆ ในคลับหน่อยครับ
    ตอนนี้ผมเติมน้ำมัน 91 ครับ
    อยากลองมาใช้95แก๊สโซฮอล บ้างเห็นว่าถูกกว่า
    แต่ในคู่มือ ระบุบ 91 เลยสอบถามข้อมูลเพื่อมีใครใช้บ้างครับ
    :cool:

2. เซียนกบ

เซียนกบ New Member Member

498
    3
    0
    ใช้ได้ทั้งเบนซิน 91 - 95 และโซฮอล์ 91 - 95 ครับ ตอนนี้ผมก็เติมโซฮอล์ 95 อยู่ ถูกกว่าเบนซิน 95 ลิตรละ 4 บาทครับ

3. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    ผมเคยเติม แก๊ส95 แล้วรู้สึกว่าน้ำมัน มันหมดเร็ว
    ทั้งที่วิ่งและขับเหมือนๆกันทุกวัน

4. juntcivic

juntcivic New Member Member

1,549
    34
    0
    ไม่ต้องรุ้สึกหรอกครับ หมดไวกว่าอยู่แล้ว แต่ทดแทนด้วยราคาที่ถูกกว่าครับ

5. เซียนกบ

498
    3
    0
    ใช่ครับ อัตราการซดจะมากกว่า แต่เมื่อเทียบจำนวนกิโลฯที่วิ่ง ที่ระยะทางเท่ากันแล้ว โซฮอล์ 95 จะใช้น้ำมันมากกว่าเบนซิน 95 แต่เมื่อคิดราคาค่าน้ำมันออกมาแล้ว จะพบว่าโซฮอล์ 95 ยังคงถูกกว่าอยู่ครับ

6. juntcivic

1,549
    34
    0
    ถูก

7. เซียนกบ

498
    3
    0
    โซฮอล์ 95 ครับ ช่วยชาติและยังเซฟเงินเราด้วยครับ........................................................ฟันธง

8. juntcivic

1,549
    34
    0
    ก็ถูกอีกนั้นแหละ

9. เซียนกบ

498
    3
    0
    ประหยัดกว่าเบนซิน 95 อยู่ 4 บาทต่อลิตร...................................มั่นใจใช้ได้ครับ

10. juntcivic

1,549
    34
    0
    ยังใช้ 91 เช่นเดิมผม

11. jaturong03

jaturong03 Well-Known Member Member

2,084
    91
    48
    ช่วงนี้ถูกดีกว่าครับผม

12. GAUSS

4,354
    50
    48
    ตอนนี้มีเงิน ก็ 91 ครับ กลางเดือนหน่อยก็ 95 แก๊สโซฮอล์ ครับ

13. Project_L

Project_L New Member Member

873
    8
    0
    -.- เขาลดการใช้ กัน แต่ไอเรา เพิ่งมาเปลี่ยน เป็น 95 -*-
    งุงิ เดียว ก็ ประดิษ น้ำมันเครื่องที่ใช้แล้ว มาทำ เป็นน้ำมัน สะเลย 555+
    ความ คิดนี้ ........... คงเป็นไปได้ ยาก เหอๆ แต่ น้ำมันเครื่อง ก็ ติดไฟ นิ หว้า -*-

14. เซียนกบ

498
    3
    0
    พลังงานทดแทนกันได้แล้วครับ

15. HS7QBT

HS7QBT New Member Member

297
    3
    0
    ส่วนผมใช้ โซฮอลก์ 91 ครับ ใช้มันตั้งแต่วันแรกที่ได้รถ จะสลับเติม 91 ธรรมดาบ้างตอนที่จอดรถทิ้งไว้นานๆครับ ไม่อยากให้โวฮอลก์คาถังน้ำมันไว้นานๆ น่ะครับ

16. GAUSS

4,354
    50
    48
    ตอนนี้ 91 ครับแต่เติมในส่วนของสวัสดิการ ทหาร กับ การท่า
    ดีที่อยู่ใก้ล ลองเติม แก๊ส91 ตดแตกตลอดเลย เวลารถติดๆ
    แต่ถ้าวิ่งทางตรงยาวไม่เป็นไรครับ งง จริงๆ
    ตอนนี้เลยเติมสลับระหว่าง 91 กับ แก๊ส95 ครับ
    เนื่องจากออกเทนที่มีค่ามากจะทำให้ประสิทธิภาพการเผาไหม้ดี
    เป็นผลให้การทำงานของเครื่องเต็มที่ และม้า มันจะออกมาเกือบเต็มครับ

ขอมูลจากตอนที่เรียน เคมีลองถามเด็กที่เรียน ม ต้นดูครับ

17. HS7QBT

297
    3
    0
    ของผมที่ใช้โซฮอลก์ 91 วิ่งทางไกล ไป-กลับ 300 กิโลเมตร ทุกอาทิตย์ ตอนใช้ล้ออลูมิเนียม ขอบ17 เคยจับอัตราการกินน้ำมันได้ 40-43 โล/ลิตร ตอนนี้ใส่แมกซ์ส้อหน้า หนักขึ้นหน่อย เลยทำได้มากสุด 40-41 โล/ลิตร แต่ก่อนตอนใส่ล้อเหล็กติดรถแล้วเติมโซออลก์พบว่าได้อัตราการกินน้ำมันที่น้อยกว่า คือ เฉลี่ยประมาณ 40 โล/ลิตร สันนิษฐานส่วนตัวว่ามาจากวงล้อขอบ 14 ที่วงรอบเล็กกว่า ออกตัวดี แต่ปลายไม่ลอยตัว เครื่องเลยทำงานที่รอบสูงอยู่ตลอด ส่วนล้ออลูมิเนียมน้ำหนักเบาที่สุดและวงรอบได้ระยะทางมากกว่าเลยได้อัตราการประหยัดน้ำมันที่ดีที่สุด และไม่เคยเห็นความแตกต่างระหว่างเบนซินเพียวกับโซฮอลก์

** ผมเดินทางความเร็วเฉลี่ยที่ 80-90 กิโลเมตร/ชั่วโมง**

ตอนนี้กำลังจะเปลี่ยนใส่กล่อง CDI ของ Nova Dash ครับ รอบเครื่องได้ไม่ตัด (เก็บเอาไว้บิดเวลาแซงเวลามีรถสวน)

แต่....................

18. HS7QBT

297
    3
    0
    ตอนที่ใช้รถคันเก่า Honda NSR150SP ความแตกต่างของน้ำมันที่เห็นได้ชัดคือ
    1. ถ้าเติมโซฮอลก์แล้วจอดรถทิ้งไว้ (ไม่ได้ใช้ทุกวัน) ต้องสตาร์ท 1-2 เครื่องถึงจะติด และต้องฟรีเครื่องสักครู่ ส่วนเบนซินถ้าจอดรถทิ้งไว้ (ไม่ได้ใช้ทุกวัน) สตาร์ท ครั้งเดียว เครื่องก็ติดแล้วและไม่ต้องเดินเบา บิดช้าๆ ออกตัวไปได้เลย
    แต่ถ้าขับทุกวันไม่แตกต่างครับ สตาร์ทครั้งเดียวก็ติดเครื่องได้
    2. ที่ความเร็วเท่ากัน เติมโซฮอลก์ต้องใช้รอบที่สูงกว่าเล็กน้อย ยกตัวอย่างคือ ผมขับทางไกลที่ความเร็ว 140 กิโลเมตร/ชั่วโมง น้ำมันเบนินใช้ 7000 RPM แต่ถ้าเติมโซออลก์ใช้ 7300 RPM ครับ
    3. มันแปรผันตามข้อ 2. ครับ คือ ถ้าเติมโซฮอลก์ จะเดินทางได้ระยะทางน้อยกว่าน้ำมันเบนซินเล็กน้อย ในปริมาณน้ำมันที่เท่ากันครับ แต่เนื่องจากราคาที่ต่างกันมากทำให้ผมเลือกใช้โซฮอลก์

นี่เป็นข้อมูลส่วนตัวเฉยๆนะครับ อ้างอิงจากประสบการณ์ของตัวเอง
    รถทุกคันที่ผมขับทุกครั้ง จะจับอัตราบริโภคน้ำมันตลอด

19. เซียนกบ

498
    3
    0
    ผมตอนนี้โซฮอล์ 95 ยืนพื้น จะเติมเบนซิน 95 เดือนละครั้ง

20. baka

baka New Member Member

1
    0
    0
    แล้วแต่รุ่น แต่ยี่ห้อคับ แต่ถ้ารถคุณเปน AT ของ honda เงี้ย ชัวร์ คับ ว่าได้ ทั้ง โซฮอล์ 91 และ โซฮอล์ 95 ดูได้จากในเวปไซด์ www.aphonda.co.th เลยคับ
    แต่ผมว่านะรถรุ่นใหม่ๆ ใน ปี สองปี หลังนี้น่าจะใช้แก็สโซฮอล์ได้หมดแล้วล่ะคับ

21. juntcivic

1,549
    34
    0
    ผมก็ 91 เช่นเดิมเพราะเน้นจอดเป็นหลัก

22. GAUSS

4,354
    50
    48
    จอดมาก สตาร์ไม่ติดแย่ เลเยนะ รถทำเสร็จหรือยังรีบไปทำเลยนะ
    ตอนนี้ต้องรีบทำรถให้พร้อมเดี๋ยวเพื่อไอ้ตัวเล็กจะรีบออกมา
    ขับ Click ของพ่อ อิ อิ อิ อิ

23. tei1992

tei1992 New Member Member

208
    1
    0
    โอวว ไม่ๆๆ รถออโตเมติก ไม่ได้ออกแบบคาร์บูมาให้เติมโซฮอ มันออกแบบมาให้แช่ได้แค่เบนซิน เพราะแอลกอล์ฮอล์ใน น้ำมันโซฮอ จะไปกัดยางตรงคาร์บู ทำให้ยางตรงนั้นสึกหรอ อาจจะแข็ง หรือ ฉีกขาดได้ ทำให้เร่งไม่ขึ้น คาร์บูรถออโต มันไม่เหมือนรถมีเกียร์นะครับ ผลเสียมากมาย ไม่แนะนำ อย่างแรงครับ

แต่ยุคนี้อยากประหยัดก็ไม่ว่ากันครับ น้ำมันมันแพงจิงๆ แต่ผมไม่เติม โซฮอ แน่นอนครับ สงสารรถ :(

24. HS7QBT

297
    3
    0
    คาร์บูเรเตอร์รถออโต้ กับรถใช้เกียร์ต่างกันตรงไหนครับ อย่าบอกนะว่าใช้ระบบสูญญากาศ (ไม่เห็นจะเกี่ยวกันเลย)
    แอลกอฮอล์ 10% อาจมีผลต่อท่อยางเล็กน้อย แต่เทียบราคาส่วนต่างแล้วคุ้มกว่าเยอะครับ
    แต่ถ้าเป็นชนิด 20% อันนี้สิยังใช้ไม่ได้ เพราะไม่ได้ทำมารองรับตรงจุดนี้ ต้องแก้ไขระบบไฟจุดระเบิด เคลือบพลาสติกให้กับถังน้ำมัน สายน้ำมัน ฯลฯ แต่ถ้าเติมลงไปก็ใช้ได้ครับ แค่เผาไหม้ไม่สมบูรณ์แค่นั้นเอง ขี้เกียจเล่าละ มันเยอะ

25. GAUSS

4,354
    50
    48
    ไม่ทันแล้วครับ เดิมมานานแล้ว อิ อิ อิ

ในเล่มตอนนี้ Honda click เติมแก๊สโซฮอล์ 91 ด้วยจ้า

26. BaKerStreet

BaKerStreet New Member Member

26
    0
    0
    ผมใช้เบนซิน 95 มาตลอดเลยอะ - -*

ตอนนี้ เบนซิน 91 โลด -*-อิอิ

27. Project_L

873
    8
    0
    91 95 ปั้นใหนไม่มี 95 ก็ 91 ร้าน ใหน มี 95 ก็ 95
    เพื่อความ สะอาษ ของการเผ้าใหม้
    เหตุที่ไม่เติม โซฮอ ก็เพราะ ราคา ก็ไม่ต่าง กัน มาก เท่าไร
    เพราะ ก็ เติม ทุกๆ 100 อยู่ แว้ว จะ ได้ น้อย ลด หรือ เยอะ ขึ้น ยังไง ก็ต้อง
    มาเติม อีกอย่างผมก็ เติมปั้นที่ บริการตัวเอง ลดไปอีก 0.20 แต่ ผมก็ ยังไม่ได้คิดอะไรมาก เพราะ
    ผมยังม่ะมีรถ ใหญ์ + ยัง หา ตัง เอง ม่ะ ได้ คนเราต้องเรียน รู่ เพราะงี้ ต้องเรียน อย่างเดียว
    แม่ให้ตัง ก็ เก็บ ( ไปซื่อข้าวกิน แต่ มันก็ หมดไม่พอ ไป จ่ายค่าน้ำมัน เวลาไปใหนเองนอกจากไปรร.
    -*- แต่ ก็ไม่ได้ไป ใหน ไกล - - )

28. tei1992

tei1992 New Member Member

208
    1
    0
    ยางตรงคาบู ผมจำไม่ได้ว่า เขาเรียกอะไร แต่ในน้ำมันโซฮอ มันมีแอลกอลฮอล์ ส่วนหนึ่ง(10%) ส่วนที่เปนยาง ที่เรียกว่าอะไรไม่รุ้ตรงคาบู มันจะถูกแช่อยู่ในน้ำมันตลอดเวลา ผลเสียมันจะไม่เห็นทันที ต้องใช้ไปนานๆ จะรู้เอง ถ้ามันเกิดขึ้นแล้ว ก็ต้องเปลี่ยนยางตรงนั้น แต่ถ้ามันไม่ขายเฉพาะยาง ก็ต้องซื้อใหม่ทั้งดุ้นเลย เกือบพัน ถ้ามีตัง ก็.. ไม่เปนไร

29. Project_L

873
    8
    0
    งี้แหละงิ เดติมแล้วต้องใช้ให้หมด

30. เซียนกบ

498
    3
    0
    ลองใช้มาหมดแล้วครับ
    เบนซิน 95 ได้ที่ 110
    เบนซิน 91 ได้เกือบๆ 105 - 110 (อยู่ระหว่าง 105 แต่ไม่ถึง 110)
    โซฮอล์ 95 ได้ที่ 105
    โซฮอล์ 91 ได้ที่ 100 ต้นๆ แต่ไม่ถึง 105
    ส่วน E20 อยากลอง แต่กลัว เลยยังไม่ใช้
    และดีเซล อันนี้ไม่คิดเติมครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้