ขอข้อมูลเรื่องความต่างขั่วไฟ ES01 vs ES04

การสนทนาใน 'Civic ES Group' เริ่มโดย 2ZZ-GE @ AE92 by Torn-To, 23 มีนาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. 2ZZ-GE @ AE92 by Torn-To

2ZZ-GE @ AE92 by Torn-To New Member Member

14
    1
    0
    ตอนนี้ผมกำลังจะแปลงหน้าจาก 01 เป็น 04 เริ่มทำวันจันทร์ 24/3/2008 กำหนดเสร็จ 4/4/2008 และเปลี่ยนสีรถเป็นสีขาวของของค่ายนิสสัน NH-03 clear white รวมเวลาการทำงาน 11 วัน แต่มีข้อสงสัยอยากขอความรู้ครับ
    ๑ ขั่วไฟหน้าของตาเหยี่ยวแบ่งออกเป็นสองหลอด แต่แบบเดิมมันเป็นขั่วเดียว (ไฟสูงไฟต่ำ อยู่ในหลอดเดียว)อันนี้ต้องตัดแล้วต่อขั่วเองใช่ใหมครับ
    ๑ หลอดไฟสูง และไฟต่ำของตาเหยี่ยวเป็นหลอดชนิดไหนครับ H3 หรือเปล่า
    ๑ ในส่วนของไฟเลี้ยว และไฟหรี่ อันนี้ยังไม่ได้สังเกตุ สามารถใช้ของเดิมได้ใหมครับทั้งปลั๊กไฟ และหลอดไฟ ยังไงรบกวนด้วยนะครับ

2. xxy

xxy New Member Member

68
    4
    0
    ไม่ทราบว่าทำที่ไหนครับ อยากจะทำอยู่เหมือนกัน
    ชี้แนะด้วยครับ
    ค่าใช้จ่ายเท่าไร

3. beer_ak

beer_ak New Member Member

55
    3
    0
    จัดไปคร้าบ ...แร้วจะหล่อเลย

ปล.รอผู้รู้มาชี้แจง คร้าบ

4. kobon

kobon New Member Member

86
    3
    0
    หลอดไฟต่ำ มัน HB 4 ครับ รู้แค่นี้ครับ

5. appleneat

appleneat New Member Member

29
    3
    0
    11 วันรวมเปลี่ยนสีนี่เร็วมากนะครับ อยากทราบค่าเสียหายด้วยคราบ...:eek:

6. Tu_Ut

Tu_Ut New Member Member

303
    26
    0
    HB อะไรไม่แน่ใจอ่าคับลองดู ตรงเลนอ่าคับ มันจะมีบอก น่าจะเปง HB 3 กะ HB4

ส่วนเรื่องแปลง01-02มานจะเปง หลอด2ไส้ แต่04 จะแยกไฟสูงไฟต่ำ
    เพราะฉะนั้น เราต้อง แยกสายออกมา มานจะมี3เส้น เปงสายไฟ2 สายดิน1

แล้วก้อจับคู่ใหม่ ลองดูว่าเส้นไหนเปงไฟสูง เส้นไหนเปงไฟต่ำ แล้วก้อต่อเลยคับ(จะเข้าไหมอ่า )

ตอนผมให้ร้านติด ซีนอนเค้าต่อให้อ่า

7. 22

แนะนำ ให้ติดซีนอน เลยดีกว่าคับ จบ เพียง ซื้อหลอดไฟสูง(ธรรมดา) เพิ่มเท่านั้น

ปล. แนะนำติดที่ คุณบอย แถวๆ ราม ซอย 2 เพิ่ม ค่าเดิน ให้ ช่าง อีก 100 บาท คับ

จากผู้มีประสบการณ์

8. psYchosis

psYchosis New Member Member

449
    47
    0

สายดิน1 <---------- อันนี้ผิดนะครับ มันไม่ใช่กราวด์นะครับตู้ :) เดี๋ยวใครไม่รู้เดี๋ยวเอาไปต่อลงกราวด์มีหวังฟิวส์ขาด :D

จริงๆมันเป็นไฟขั้วบวก ที่ต่อผ่านมาจาก Relay ครับ ส่วนสายที่เหลืออีกสองเส้น มันเป็นสายที่ต่อลงกราวด์โดยต่อผ่านสวิตเลือกไฟสูงต่ำครับ

ไม่รู้ว่าเจ้าของกระทู้เป็นคนเดียวกันที่โทรหาผมวันนี้หรือปล่าว ที่ถามเรื่องวิธีแก้ไขไฟต่ำที่ เมื่อแปลงเป็น 04 แล้ว เวลาเปิดไฟสูงแล้วไฟต่ำดับ

วิธีแก้ก็แค่เอาสายกราวด์ของไฟต่ำต่อลงกราวด์ของรถโดยตรงไปเลย เท่านี้ก็ติดตลอดแล้วครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้