ใครมีวิธีต่อเสา Pole ให้เป็น Auto บ้างครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย OLE_RAYONG, 3 เมษายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. OLE_RAYONG

OLE_RAYONG New Member Member

8
    1
    0
    ใครมีวิธีต่อเสา Pole ให้เป็น Auto บ้างครับ ซื้อมามีแต่เสาหากล่องควบคุมไม่ได้ จะแผลงยังไงดีให้เป็น auto ได้ครับ

2. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    มันเป็นยังไงครับ เสา Pole เป็น Auto มันทำงานยังไงครับ

3. luckymanth

luckymanth New Member Member

22
    3
    0
    ผมว่าก็ไล่สายเอาอ่ะครับ ร้าประดีบยนต์น่าจะทำได้ ไม่ยากครับ

4. OLE_RAYONG

8
    1
    0
    คือแบบว่าเสา pole ที่ใช้กันส่วนใหญ่จะสวิตช์ที่เป็นแบบกดขึ้นกดลง แต่ถ้า auto มันจะต้องมีกล่อง control เพื่อใช้ switch แบบกดติดกดดับ switch pole อีกรุ่นหนะครับเวลากดติดเสา pole ก็จะขึ้นแล้วหยุดทำงานเวลาขึ้นสุด แล้วถ้ากดดับ เสา pole ก็จะลงจนสุดแล้วหยุดทำงาน แต่ถ้าไม่มีกล่อง control เวลากดสวิตช์ปิดเปิดมันจะทำงานตลอดครับ ต่างกับการใช้สวิตช์แบบกดขึ้นกดลงครับ ตัวนี้ต้องฟังเอาครับว่ามันขึ้นสุดลงสุดหรือยังแล้วค่อยปล่อย switch ครับ มันประมาณนี้แหละครับ........แต่กล่อง control นี่หนะหายากไม่ทราบเพื่อนๆๆทำแบบไหนกันบ้างครับ ขอความเห็นหน่อยครับ....

5. bunsai

bunsai New Member Member

88
    5
    0
    คือว่า....ผมได้กล่องมันมาอ่าคับ....แต่ว่าไม่น่าใช่รุ่นของมัน....

เพราะเวลากดขึ้นหรือลงจนมันสุดแล้วแต่มันก็ยังลงค้างอยู่ (เหมือนกดค้างอ่ะคับ มีเสียงตึกๆๆๆๆๆ )

เลยคิดว่าน่าจะเอากล่องของรุ่นอื่นมาดัดแปลงได้อ่าคับ

ลองคุยกะช่างเค้าดูละเค้าบอกว่าให้เอาไปให้ช่างอิเล็คทำให้ดูอ่าคับ....

เปลี่ยนตัวต้านทานให้มันพอดีกะความยาวเสาอ่ะคับ (เค้าบอกมางี้อ่าคับ)

6. MugenTypeR

1,531
    152
    0
    อ๋อครับ ขอบคุณครับ :) มันเป็นแบบนี้นี่เอง :D

ถ้าได้กล่องแบบไม่ตรงรุ่นอย่างที่ K.bunsai บอกล่ะครับ ให้ช่างดูให้ ข้างในมันก็อาจจะเป็นวงจร RC Time Constant ธรรมดา ให้ลดค่า R ลงก็น่าจะได้ครับ แต่ถ้าหากล่อง control ไม่ได้จริงๆ แต่อยากทำก็ให้ช่างที่เป็น uController เขียนให้ โปรแกรมไม่กี่บรรทัดเองครับ

7. OLE_RAYONG

8
    1
    0
    ขอบคุณมากครับ
    กล่อง control ที่ไห้มาไม่ทราบว่าต่อถูกหรือป่าวครับ ถ้ามันเป็นกล่องสำหรับ control เสา pole เลยหละก็มันก็น่าจะใช้งานได้นะครับถ้าจะขายบอกนะครับเพราะมันไม่รู้จะหาที่ไหน 086-3322080 โอเล่ ต้องลองเอามาทำดูก่อนเผื่อ work

8. OLE_RAYONG

8
    1
    0

แล้ววงจร RC Time Constant มีวงจรทำไหมครับ ถ้ามีต้องรบกวนหน่อยครับ จะได้ทำให้เสร็จซะที

9. MugenTypeR

1,531
    152
    0
    วงจร RC Time Constant มันก็อยู่ในกล่องคอนโทรลครับ ถ้ากล่องมันทำงานนานเกินก็ไปแก้ตรงนี้ แต่ถ้าจะทำวงจรใหม่เดี๋ยวผมจะลองหาให้ครับ

10. นายอ้น ตาโต

นายอ้น ตาโต New Member Member

311
    47
    0
    ใช่แบบนี้มั้ยครับ เสา Pole Auto อ่ะครับ ของผมใส่แบบนี้อยู่อ่ะครับ :D :D

11. OLE_RAYONG

8
    1
    0
    คล้ายๆๆครับเกือบเหมือนครับแต่ไม่ใช่...........

12. pOr [Si]

pOr [Si] New Member Member

804
    13
    0
    ถามหน่อยครับว่า เสา Pole มันทำงานเหมือนเสาวิทยุแบบ auto ป่าวครับ

13. bunsai

bunsai New Member Member

88
    5
    0

แหะๆ...ขอบคุนนะคับเดี๋ยวลองไปให้ช่างทำดูคับ :)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้