รบกวนถามคุณโด่งเรื่องการทำเนขับหลัง

การสนทนาใน 'Celica Club' เริ่มโดย shadowman, 25 มิถุนายน 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. shadowman

shadowman Guest

0
    0
    0
    คือตอนนี้ผมใช้ไฟป๊อปอยู่ อยากถามว่าจะทำขับหน้าให้กลายเป็นขับหลังได้รึเปล่า ต้องทำอะไรบ้าง ใช้งบเท่าไหร่ แล้วดีรึเปล่าครับ

2. kamonnawin

kamonnawin Member Member

266
    2
    18
    เข้า google นะครับ แล้วพิมหา st185+1UZ

ที่ออสเตเลียมีทำ วิ่ง 11 วิอยู่ ใช้งานทุกวัน

3. Toyopet

Toyopet New Member Moderator

78
    2
    0
    หมายถึงจะวางเครื่อง V8 ขับหลัง แบบที่น้องวินบอกหรือเปล่าครับ
    .
    ต้องถามก่อนเลยนะครับ ว่ามีความตั้งใจอย่างแรงกล้าหรือเปล่าครับ
    เพราะมันจะต้องรื้อต้องผ่ารถ ทำกันใหม่ทุกจุดทั้งคันเลยนะครับ
    งานยากกว่าเอา Celica ธรรมดาไปทำเป็น GT4 เยอะครับ
    ทุกอย่างต้องสร้างขึ้นมาใหม่หมด
    เหลือแต่โคงรถเท่านั้นที่ยังเป็นของเดิมครับ
    ในแง่ราคาค่าใช้จ่ายแล้ว บอกตรงๆเลยว่า ทำไม่คุ้มครับ
    ทั้งเจ้าของรถก็ไม่คุ้ม และคนทำก็ไม่คุ้มครับ
    เพราะถ้าจะทำกันจริงๆแล้ว ผมมีความตั้งใจว่าต้องให้มันออกมาดี หรือดีกว่าของฝรั่งทำครับ
    คงไม่ใช่ว่าแค่เอาเครื่องลงช่วงล่างลงเฉยๆแล้วจบ
    ทำออกมาแล้วต้องให้มันวิ่งดี ไม่มีปัญหา แบบใช้งานหนัก ขับทางไกล ขับทุกวันได้ด้วยครับ
    คร่าวๆ รวมๆราคาค่าตัวรถเดิม + ค่าทำทั้งหมด เก็บงานตัวถัง ทำสีใหม่ แล้วน่าจะใช้งบ พอๆกับซื้อ 200 SX แต่งครบๆงามๆได้ซักคันอ่ะครับ
    .
    แต่ถ้าตั้งใจอย่างแรงกล้าแล้ว มีคนกล้าทำผมก็รับ ครับ และรับประกับความพึงพอใจของงานที่ออกมาด้วยครับ
    เคยตอบอยู่ใน 3S คลับนะครับ ลองเข้าไปอ่านในกระทู้เก่าๆดูอ่ะครับ
    .

4. nui popular

nui popular Active Member Member

3,726
    13
    38
    ถ้าไม่ใช่ เคร่อง v8 ขับหลังมีตัวอื่นอีกหรือป่าวครับ ไอ้ผมน่ะกล้าทำครับ แต่ไม่มีตัง อิอิ

5. kamonnawin

kamonnawin Member Member

266
    2
    18
    ผมท้อใจไปเรียบร้อยแล้วครับ เรื่องทำขับหลัง เหอๆ

ขับสบายๆ บายใจ บายกระเป๋า วางV6 ออโต้ ดีกว่าครับ

เติม 87 ยังได้เลย วิ่งปลายๆ 250 กม.

ว่าแต่ ใครก็ได้ช่วยสานฝันผมหน่อย

ทำ celica dfit king in thailand ทีเต่อะ สาธุ

6. Toyopet

78
    2
    0
    ถ้าเอา GT4 แท้ๆ มาทำจะดีกว่าหน่อยครับ
    แต่ใครล่ะจะไม่เสียดายรถ :p
    แต่ถ้าเอา ตัวขับสองมาทำ เนี่ย งานช้างกว่า
    ทำ ขับสองเป็น GT4 เยอะครับ งานมันเพิ่มเป็นสองเท่า
    ถ้าไม่เป็น V8 ก็คงได้พวก 4 สูบครับ
    ที่ลง V8 ได้เพราะเครื่องมันสั้น เท่ากับ 4 สูบครับ
    หรือ V6 ก็ได้ แต่ถ้าเป็น 4 สูบ อย่าไปแปลงเลยครับ ไม่คุ้มเลยที่จะทำอ่ะครับ
    เพราะ 1.ใช้เงินเยอะ 2.ดูแล้วไม่น่าจะมีอะไรที่โดดเด่น หรือดีกว่าของเดิมที่ลง3S-GTE
    หรือถ้าเป็น 6 สูบ หรือตระกูล J เลิกคิดไปได้เลย คงต้องผ่าซุ้มกลาง ร่นที่นั่ง ทั้งคัน
    พอๆกับสร้างรถแข่ง space frame ขึ้นมาใหม่คันนึงอ่ะครับ

7. kreen celica

kreen celica New Member Member

23
    0
    0
    หลังจากที่ผมหายไปนาน ในที่สุดก็มีคนมาสานต่อไอเดียในการทำให้เป็นขับหลัง ตอนนี้กระจ่างแล้วครับอย่างที่บอกในตอนแรกว่าอยากจะเอารูปทรงสวยๆของ Celica ไป Drift แต่เนื่องด้วยงบประมาณที่มีอยู่จำกัดโปรเจคนี้จึงยกเลิกไป สู้เอาเงินที่จะทำให้เป็นขับหลัง ไปซื้อ a31 มาทำช่วงล่างดีๆเนียนๆ บวกกับค่าวางเครื่องใหม่เสร็จสับ(รวมค่าจุกจิกอื่นๆด้วยนะ เช่น อินเตอร์ ท่ออะไรประมาณนี้)คุ้มกว่าเยอะครับ มีรถไว้แข่งเพิ่มมาอีก 1 คัน แถมยังเงินเหลือไว้กินขนมอีกต่างหาก ส่วน Celica ก็ยังคงสภาพอยู่ไม่เสียรถอีกต่างหาก

8. Toyopet

78
    2
    0
    ถ้างบถึง ก็น่าเอามาทำเล่นเหมือนกันครับ วาง V8 ไปเลย
    แต่คงขายต่อไม่ได้ เงินที่ลงไปหายหมด

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้