อยากซื้อรถนีออนครับ รบกวนขอข้อมูลหน่อยครับ

การสนทนาใน 'Neon Club Thailand' เริ่มโดย big boo, 2 เมษายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. big boo

big boo Guest

0
    0
    0
    ส่วนตัวชื่นชอบนีออนมากครับ ตอนนี้กำลังคิดว่าจะซื้อมือสองสักคัน เป็นรถคันแรก
    แต่ยังหาข้อมูลอยู่ครับ ไม่มีความรู้เรื่องรถเลย
    ไม่ทราบว่าผมจะหาแหล่งที่ขายรถนีออน ได้ที่ไหนครับ
    แล้วราคาที่เหมาะสม อยู่ที่ประมาณเท่าไหร่ครับ
    ซื้อมาแล้วจะเจอปัญหาอะไรบ้างจะได้เตรียมตัวถูกครับ
    รบกวนเพื่อนๆ พี่ๆ ช่วยตอบหน่อยครับ ขอบพระคุณมากครับ

2. neon_mp

neon_mp New Member Member

557
    1
    0
    โทรมาครับ ...... หรือเจอกันที่มอเตอร์โชว์ เสาร์ 5 นี้ครับ

3. cvc

cvc Member Moderator

467
    5
    18
    รถปราบเซียน

150,000 ระดับนี้ อย่าให้ขาด ให้เกิน

เตรียมไว้ 50,000 ไว้ซ่อม
    (รถญี่ปุ่น รถยุโรป พอกัน รถไม่เสีย เค้าไม่ขายทิ้งหรอก)

จะลองคันไหน เรียกคนในคลับที่ชำนาญ ไปดู
    อาจจะมีค่าเสียเวลาเป็นข้าวซักมื้อ น้ำซักแก้ว

4. big boo

0
    0
    0
    ผมพยายามค้นดู ในเว็บ pantip สับเละเลย รถรุ่นนี้
    อ่านแล้วก็หวั่นๆ อยู่ แต่ดูรถญี่ปุ่นในงบประมาณที่ผมมีอยู่แล้ว
    ไม่ถูกใจสักคันเลยครับ อีกอย่างชอบนีออนมานานมากแล้ว
    ทำยังไงดีครับ ผมควรซื้อดีมั้ย

5. cvc

467
    5
    18
    คนขายหมู ไม่เคยเลี้ยงหมู

สับเละอย่างเดียว

คนเหล่านี้ไม่เคยใช้รถเหมือนเรา

ลองดูสิ มีใครหลายคน และหลายคนในคลับ

รถพัง รถชน ขายไปซื้อรถอื่น

ยังกลับมาใช้นีออน

แสดงว่ามันต้องมีดีอะไรซักอย่าง

ผมไม่แน่ใจ เพราะไม่ค่อยได้ขับคันอื่น แต่ที่แน่ๆ ผมเคยขับซีเดีย เพื่อน ขึ้นซังฮี๊
    แล้วเป๋ เพราะชินกับการขับรถตัวเอง (ช่วงล่างมันมันเบาหวิว)

รถอะไร มันก็มีดีทั้งนั้น เพียงแต่จะค้นเจอหรือไม่

คนมองที่ แรง สวย อะไหล่ถูก ประหยัดน้ำมัน
    แต่ลืมมอง ความแข็งแรง การเกาะถนน ความปลอดภัย
    ทั้งๆที่มันสำคัญ ไม่ต่างกันเลย แต่ ดันมองมุมอื่นสำคัญกว่าชีวิต

ปล. อะไหล่ที่ใช้ๆ อยู่ทุกวันนี้ ก็ใช่ว่าจะทำให้พวกเราเดือดร้อนกระเป๋าจนเกินไป? ใช่มะ

6. big boo

0
    0
    0
    พอดีอาทิตย์นี้ผมไปต่างจังหวัดครับ เลยไปงานมีตติ้งไม่ได้ครับ
    ตอนนี้ใจอยากซื้อ แต่ยังไม่ได้ดูรถจริงที่ไหนเลย ดูในเว็บ one2car
    อย่างเดียว ช่วยดูรถนีออนในเว็บที่บอกให้หน่อยได้มั้ยครับว่ามีคันไหน
    ที่โอเคบ้าง อยากตั้งหลักเริ่มต้นหารถที่โอเคก่อนครับ

7. automo007

automo007 New Member Member

28
    0
    0
    ผมเห็นจอดขายอยู่ไร่ขิงสามพรานนครปฐม

เดี๋ยวผมดูเบอร์ติดต่อให้ รถสีฟ้า

8. neon_mp

557
    1
    0
    แพงไปไหมน้อง แสนสองก็พอเกินกว่านี้ไม่น่าเล่น

9. cvc

467
    5
    18
    อืม นั่นดิ

10. sorawas

sorawas New Member Member

692
    17
    0
    ใช่ ๆ ต่ำกว่าแสน ก็น่ากลัวนิ

11. neoaut

neoaut New Member Member

96
    0
    0
    ราคาแล้วแต่สภาพ 150000 สภาพ สวย ลองขับไม่จุกจิก เจ้าของรักษาอย่างดี ก็ไม่แพงหรอก
    ราคาในเวป เห็นแล้วค้าตั้งตามสภาพรถทั้งนั้น ถูกๆ ก็เก่าหน่อย

12. neon_mp

557
    1
    0
    บอกได้เลยว่าซื้อมายังไงก็ต้องซ่อม ลองหาที่ถูกที่สุดดีกว่า ซื้อแพงแล้วก็ซ่อมแพง

13. sorawas

692
    17
    0
    แสนห้านี่ ปี 2000 ปะ ลองต่อหน่อยก็ดีนะ

14. ขายนีออน สีดำ

กำลังจะซื้อรถใหม่ให้แฟนครับ เลยจะขาย สนใจติดต่อมาได้ครับ

ขาย ไคลสเลอร์นีออน ปี 1996 สีดำ มือ 1ซื้อป้ายแดง
    เกียร์ ออโต้ แมกค์ 17นิ้ว โหลดสวย ประกันชั้น1 วิทยุ CD,mp3
    แถมแมกค์เดิมติดรถ พร้อมสปริงเดิม 4 ชุด
    เปลี่ยนยางYOGOHAMA ๅ205/45 R17มาใหม่ประมาณ 1 เดือน
    ติดต่อ คุณ เอ 081-9065860 ขายไคลสเลอร์นีออน ปี 1996 สีดำ มือ 1ซื้อป้ายแดง 150,000
    เกียร์ ออโต้ แมกค์ 17นิ้ว โหลดสวย ประกันชั้น1 วิทยุ CD,mp3
    แถมแมกค์เดิมติดรถ พร้อมสปริงเดิม 4 ชุด
    ติดต่อ คุณ เอ 081-9065860

15. ....

เห็นเค้าขายแสน5 เลยจะขายราคานี้หรือเปล่าแพงจัง.....ตังไม่ถึง

16. big boo

0
    0
    0
    Neon ปี 97-98 นี่ เค้าเวลาซื้อ บริษัทไฟแนนซ์เค้ารับจัดไฟแนนซ์มั้ยครับ หรือต้องซื้อสด

17. sorawas

692
    17
    0
    แนะนำ ไปคบ รถพี่ยุ่นดีกว่ามั้งนะ
    อะไหล่ถูกหาง่าย ค่าซ่อมถูก เวลามีปัญหาเข้าอู่ไหนก็ได้
    แต่น้องออนของพี่สิ จะเข้าอุ่ที เช็คแล้วเช็คอีก

18. ekk@5852

ekk@5852 New Member Member

525
    0
    0
    ถ้ารถปี 96 ไฟแนนท์จัดได้ก็ประมาณ 90,000-100,000 ที่เหลือก็ดาวน์ไป ถ้าต่อได้ถูกก็ดีครับ
    รถมือสองซ่อมอยู่แล้ว ไม่ว่าจะเป็นพวกซีล ปะเก็น บูส ลูกหมาก น้ำมันเครื่องต่างๆ ต้องมีรั่วมีซึม
    แม้กระทั่งยางล้อทั้ง 4 เส้น ถ้าไม่ดวงดีจริงๆ เสียตังค์แน่นอน ก่อนซื้อรถมือสองก็ต้องพอมีความ
    รู้เรื่องรถอยู่ไม่น้อยไม่ว่าจะญี่ปุ่นหรือยุโรป หากไปซื้อโดยไม่รู้อิโหน่อิเหน่ก็เจ็บตัวแน่นอนครับ
    อะไหล่ส่วนใหญ่ก็พอหาได้แถววรจักร ราคาก็สมเหตุสมผล จะหนักไม่หนักอยู่ที่ค่าแรงช่างที่
    เราให้เขาทำ ถ้ามีช่างที่รู้ใจก็เบากระเป๋า(แบบมีค่ามึนนิดหน่อยOK) หรือมีปัญหาอะไรก่อนซ่อม
    ก็โพสมาถามพี่ๆชาว neon club ก่อน จะได้แก้ไขถูกจุดไม่หว่านแห เปลืองตังค์ครับ

19. big boo

0
    0
    0
    ถ้าผมซื้อรถบ้านที่ตอนนี้เจ้าของเค้าก็ขับใช้งานอยู่ทุกวันนี้ ผมจะเสี่ยงมากหรือน้อยต่างจากซื้อกับเต็นท์รถไหมครับ เจ้าของรถเค้าจะขายเพราะซื้อ civic คันใหม่ ส่วน neon เค้าขับมาประมาณ 200,000 กิโล ปัจจุบันก็ขับอยู่ เค้าบอกไม่มีปัญหาอะไร

20. ekk@5852

ekk@5852 New Member Member

525
    0
    0
    ลองขับดูครับ ขับจริงๆนะ ออกถนนใหญ่เลยลองขับที่ประมาณ 100 กม/ชม. มีปัญหาอะไรมั้ย มีเสียงดังกวนใจหรือเปล่า ระบบเบรค เกียร์ ปกติหรือเปล่า(ถ้าเกียร์ออโต้มันต้องเปลี่ยนเกียร์ 3 ครั้งหากกดถึง 100 กม/ชม.) พวงมาลัยกินซ้ายหรือขวามั้ย โช๊คอัพทั้ง 4 ทำงานสามัคคีกันหรือเปล่า ไมล์ วัดรอบ เกจ์หรือไฟอะไรก็ตามที่อยู่บนหน้าปัทม์ต้องทำงานปกติไม่มีไฟโชว์ให้เห็นตอนขับ อุปกรณ์ที่ติดมากับรถเช่น กระจกไฟฟ้า เซ็นทรัลล็อค กระจกปรับข้างไฟฟ้า เบรคมือต้องดูว่าใช้งานได้ครบ จากนั้นก็มาดูเครื่องกันว่ามีฝาครอบกรอง กรองอากาศ สายไฟ ปลั๊กหัวเทียนขาดหรือมีรอยต่อ ตัวเซ็นเซอร์ต่างๆอยู่ครบ ไม่มีปลั๊กสายไฟห้อยอยู่และไม่รู้ว่ามันเสียบตรงไหน เครื่องแห้งมั้ยหรือเห็นคราบน้ำมันนองใต้เครื่อง แล็คต้องไม่มีน้ำมันรั่ว ดูน้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์(ออโต้) น้ำมันเพาเวอร์ว่าถึงระดับหรือเปล่า สายพานต่างๆไม่แหว่งไม่หย่อน (สายพานไทม์มิ่งควรเปลี่ยนทุกๆ 100000 กม.)หม้อน้ำหรือหม้อพักน้ำต้องไม่แห้ง แบตเตอรี่บวมหรือยัง(แบตไม่น่าเกิน 1 ปี) และหากว่ายางทั้ง 4 เส้นยังปีใหม่ๆด้วยก็โอเค สีภายนอกก็เป็นของแถม หากตรวจสอบเบื้องต้นตามนี้แล้วผ่านก็มาดูราคากันพอรับได้หรือเปล่า จากนั้นค่อยตัดสินใจซื้อ หากสภาพไม่ได้ตามที่กล่าวมานั่นคือราคาที่เราต้องจ่ายเงินเพิ่มทีหลังครับ

21. big boo

0
    0
    0
    ขอบคุณมากครับที่ให้คำแนะนำ

22. jossjiggalow

jossjiggalow New Member Member

25
    0
    0
    สอบถาม มาเกือบหมดทุกที่แล้วครับ ไม่มีที่ไหน จัดไฟแนนท์ น้อง นีออนเลย เศร้าอยากได้แต่เงินสดไม่พอน่ะครับ

23. wiriyah

wiriyah New Member Member

54
    0
    0
    สนใจโทรมาเอา 110,000 บาท (รถเพื่อนผมครับ) ติดแก๊สมิกเซอร์ ขนาด 50 ลิตร มาใหม่แต่สายหลุดต้องซ่อมนิดหน่อย มีงานเก็บสีมุมซุ้มล้อหลังประมาณ 2,000 บาท ไฟท้ายแตกไปข้างหนึ่ง
    คอมแอร์เพิ่งเปลี่ยนมาน็อกอีกต้องซ่อมแอร์ รถไม่ค่อยได้ใช้ ส่วนใหญ่จอด สีเขียว สีเดิมระบบสีน้ำดูปองค์สียังดีครับ เกี่ยร์ออโต้ อย่างอื่นดี ไม่มีปัญหา ครับ ขายเงินสด
    หากคุณไม่รู้ว่ามันมีดีอย่างไรหรือไม่เชื่อมั่น ไม่รู้เรื่องรถ และไม่รักรถตัวนี้ ไม่แนะนำให้ซื้อดีกว่า:eek:ครับ ควรซื้อเพราะรู้คุณค่าของมัน ราคานี้แนะนำให้ไปซื้อรถญี่ปุ่นเก่าๆมาซ่อมยังดีกว่าครับ คือว่าผมอยากให้มันไปอยู่กับคนที่ต้องการมันจริงๆเท่านั้น อย่าซื้อเพราะอยากเข้าคลับหรือเห็นเขาซื้อก็อยากซื้อบ้าง

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 13 ตุลาคม 2009
  24. NewbieDriver

NewbieDriver New Member Member

3
    0
    0
    ผมนี้ ไม่มีความรู้เลย ไปซื้อมาแล้วซะงั้น แต่ก็เห็นเจ้าของขับทุกวัน แกรุ้จักกับคนแถวบ้าน มีอะไรตรงไหนไม่ดีแกก็บอกหมด

แกให้ลองขับมาอาทิตนึง พรุ้งนี้ก็ไปโอนแล้ว ข้อเสียก็มีแค่ที่เขาบอก

อีกอย่างเขาเปลีย่นยางให้ใหม่4เส้น อันนี้ก็อุ่นใจ

ไม่มีไรแค่อยากเล่าประสบการณ์เฉยๆ

25. wiriyah

wiriyah New Member Member

54
    0
    0
    การเลือกรถสักคันหนึ่งใว้ใช้งาน ถ้าตัดสินใจซื้อมาแล้วก้ขอต้อนรับเข้าชาวคลับครับ สวัสดีครับเพื่อนๆชาวนีออนและผู้อ่านรายอื่นๆพอดีผมได้อ่านข้อความของผู้ที่สนใจรถรุ่นนี้ ผมจะให้ข้อมูลที่แท้จริงจากผู้ที่ใช้งานจริงที่ผ่านมาบางคนพูดก็ไม่เคยใช้หรือใช้ก็ไม่รู้ที่ซ่อมที่ซื้ออะไหล่ราคาประหยัดและเป็นแนวทางในการเลือกรถสักคันหนึ่งใว้ใช้งานและไม่ได้เชิญชวนให้มาใช้กันแนะครับมันไม่ใช่รถดีที่สุดแต่มันดีที่สุดสำหรับเงินเท่านี้สำหรับบางคน คุณมีความรู้เรื่องซ่อมและอะไหล่คุณจะใช้มันอย่างไม่กังวล และทุกครั้งที่ผมขับมันผมรู้สึกดี รู้สึกว่าเราจ่ายเงินไปกับสิ่งที่ได้มามันคุ้มค่ามากๆคอนโซลต่างๆดีไซด์แบบสปอร์ตโทนสีเทาดำ ขับไปไปจอดเทียบรถรุ่นไหม่ยังไม่รู้สึกว่าล้าหลังและรถผมไม่เคยตกรุ่นเลยครับ (ก้มืงมันมีอยู่รุ่นเดียวนี่หว่า ..ฮ่าๆ) มาลองมองมุมกลับ..(ปลอบใจ).... เพื่อนลองคิดดูถ้ามีคนนิยมรถรุ่นนี้กันมากเพื่อนคงไม่มีโอกาสได้ครอบครองรถที่ดีไชด์ล้ำหน้าและคุณภาพแบบนี้ได้เลย ราคามันคงพุ่งขึ้นไปสูง (แล้วอะไหล่ล่ะมีเร่อะ...โอ้ย..จะเอาเยอะแบบ SAVEN 7 เลยรึไง เพ่ รถน่ะไม่ไช่กระป๋อง ที่ต้องซ่อมกันบ่อยๆ....ลองเคาะ neon ดูสิดังป๋องๆไหม ป้าบๆ ตระหาก อิๆไม่เชื่อลองถามเพื่อนหญิงของผมดู)ผมและเพื่อนๆโชดดีกันแนะครับ ที่เขาบอกว่ามันไม่ดีนี่แหล่ะ ที่มันทำไห้ราคามันถึงดิ่งลงมาให้เราได้ซื้อรถคุณภาพดีราคาถูกไว้ใช้งานกัน made in usa ปล่อยให้เชียนรถเขาพูดกับรถรุ่นอื่นๆที่ดีๆกันเยอะๆอีก แล้วเราเงียบไว้ซื้อของดีราคาถูกกันไงครับ เขาเรียกว่าฉลาดบริโภค(หรือโง่สิ้นดี ฮ่าๆ) อย่าตามกระแสและอย่าน้อยใจเวลาเขาว่ารถเรา ไอ้พวกนี้บางคนไม่รู้จริงและไม่เคยใช้รถด้วยซ้ำเห็นเขาพูดก็พูดกันไปและคนพวกนี้แหล่ะที่คิดว่าตัวเองฉลาดผมเห็นเวลาผ่อนทีไรมันเอามือมาก่ายหน้าผากยังไม่พอยังต้องเอาตีนมาก่ายหน้าผากเพิ่มอีก ฮ่าๆ ทีแบบนี้ไม่เห็นพูดกันล่ะ(ฮ่าๆไม่ฮ่า ไม่ได้เดี่ยวโดนแตะ งิ งิ ..เฮ้ย ก้ กลู เทห์ นี่โว้ย.. ) .รู้ไหมท่านๆอยู่ในวงเวียนธุรกิจเขาแล้ว ผมว่าเพื่อนใช้วิกฤษให้เป็นโอกาสอย่าหลงกระแสโฆษนา ใช้หัวสมองเราคิดเองว่าตรงโจทย์ไหม และดูเงินในกระเป๋าของเราด้วยน่ะไม่มีใครรู้เท่าเราแน่นอน รถบางรุ่นที่ยอดฮิตผมเห็นเก่าๆทำสีกันห่วยๆยังขายกันได้แพงๆ รถแบบนี้คงไม่ได้กินเงินผมหรอก (ไม่มีเงินมากขนาดนั้นตระหาก ฮ่าๆ )ถึงมีกะไม่เอา ...แต่ไอ้ที่แน่ๆคุณโดนฟันกระเป๋าเบาะตั้งแต่ตอนคุณซื้อแพงๆแล้วล่ะรู้ตัวกันหรือเปล่า.. นีออนคุณคิดว่าจะต้องจ่ายเงินค่าซ่อมแพงๆทุกคันทุกคน..รึ .. ถ้าคุณมีเงินเหลือๆอยากซื้ออะไรก้ซื้อไปเถอะ ..หรือซื้อตามความพอใจ..ไม่เกี่ยวกะเหตุและผลใดๆ..ก็ไม่ผิด..แน่นนอนครับ..ขอให้ซื้อรถแล้วพอใจสบายใจ..ก็ถูกแล้วครับ เชื่อมั่นตัวเองเถอะครับเพราะว่าเราซื้อรถให้ตัวเอง นี่ คนอื่นพูดก็ให้เก็บไว้เป็นข้อมูลในการตัดสินใจอีกทีหนึ่ง ..... ครับ

แซว..กันแบบ..มันๆ....นุกๆ..แรง..แต่จริงใจ ครับ:p

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 30 มกราคม 2010
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้