ขอเชิญ ช่างมอเตอร์ไซค์มืออาชีพและสมัครเล่นมาแนะนำข้างในหน่อยครับ

การสนทนาใน 'Motorcycle Forum' เริ่มโดย ช่างสมัครเล่น, 2 เมษายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
    ขอเชิญ ช่างมอเตอร์ไซค์มืออาชีพและสมัครเล่นมาแนะนำข้างในหน่อยครับ

ก่อนอื่นขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาครับ

ผมมี mio ตัวเก่าอยู่ 1 คัน ซึ่งประมูลมาขี่เล่นๆ และกะเอามาเป็นครู

ผมอยากซ่อมมอเตอร์ไซค์ มีโอเป็น
    1.เปลี่ยนเม็ด ซ่อมระบบคลัช
    2.ตั้งวาวล์ จูนคารบู
    3.เปลี่ยนลูกสูบ เรื่องคว้าน ตีปอก ส่งร้านทำ แต่ คำนวนเอง
    4.ใส้ใน เครื่อง ถอดออกมาล้างเองเป็น คำนวนระยะไม่ให้ลูกสูบชนวาวล์ ชนหัวเทียนให้เป็น
    5.ถอดเครื่องออกเป็นกับประกอบกับให้เป็น

โดย สภาพพร้อมของมี ดังนี้
    1.มีโอ 1คัน ทำพังช่างมัน
    2.เงินทุนมีเรื่อยๆ
    3.เครื่องมือ ที่มี สามารถทำได้แค่ ถอดชุดสี ถอดล้อ (ช่วยแนะนำสิ่งที่ต้องซื้อที ครับ)

4.เวลาลงมือ มีเยอะ ทำงานที่บ้าน
    5. เวลา นั่งอึ นั่งคิดแล้วว่า ตัวเองน่าจะมีผีมือขนาด เป็นช่างสมัครเล่นได้ แน่นอน แต่ขาดความรู้พืนฐานแค่นั้น จิตจใจพร้อมที่จะทุ่มให้กับมันเต็มที่

ช่วยแนะนำที ครับ ว่าต้องเตรียม อย่างใง บ้าง แล้วรื้อ เครื่องจริงๆๆแล้วยากใหม ครับ

ป.ล. ร้านขายหนังสือตามห้าง ไม่มี หนังสือเกี่ยวกับซ่อมมอเตอร์ไซค์ ขายเลย สงสัยต้องไปซื้อตาม ร.ร. ช่างเทคนิคทั่วหรือปล่าว

ร.ร.สารพัดช่างแถวบ้านมีเปิดสอนอยู่ วันอาทิตย์ แต่รอบนี้เต็มแล้ว

ขอบคุณอีกครั้งที่อ่านจนจบครับ อย่าลืม ตอบน่ะ ครับ อิอิ

1. ^_^BoY^_^

^_^BoY^_^ New Member Member

124
    5
    0
    สู้ๆ ครับ ........ ผมก็สมัครเล่นเหมือนกัน อาศัยใจรัก กับความรู้นิดๆ หน่อยๆ
    ผมโชคดีตรงที่โตมาในอู่ เพราะที่บ้านทำ ถึงไม่อยากรู้มันก้อจำได้

ส่วนรถมอไซค์อาศัยไปมั่วๆ ตามอูสมัยเรียนมัธยม เเระก้อ ปวช.เอา

โรงเรียนเค้าสอนซ่อม เเละการทำงานเป็นส่วนใหญ่ครับ ได้ทำจริงๆ บ่อยๆ จะเป็นง่ายกว่า
    ถ้ามะซีเรียสมากก็ลองลุยเองเลยครับ หรือลงทุนไปร้านจ้างเค้าทำครั้งเเรกเเล้วนั่งจำเอา ....

เครื่องมือถ้าซื้อเเนะนำของดีไปเลยครับ ไม่เสียทั้งเครื่องมือเเละชิ้นงาน เวลาใช้งานนานๆ เเล้ว

2. Globblinknight

Globblinknight New Member Member

228
    3
    0
    ผมไม่ได้ช่างน่ะ แต่แกะไปเลยคับ พื้นฐานมันไม่มีอะไรดับ ถอดก่อน ใส่ทีหลังแค่นั้น
    ส่วนถ้ายากรู้ว่าไอ้ตัวนี้มันทำอะไร ลองไล่ไลน์ดูคับ
    หนังสือถ้าจะหาอ่าน ดูที่ร้านหนังสือเก่าก็น่าจะมี
    ถ้าเป็นหนังสือขอแนะนำหนังสือที่เกี่ยวกับ เครื่องยนต์แก๊สโซลีน คับจะอธิบายหลักการทำงานของเครื่องยนต์ได้ส่วนหนึ่ง ถ้าจะศึกษา ในส่วนอื่น หลังปกหนังสือจะมีชื่อหนังสือในบรรณานุกรรม ลองหาหนังสือตามอันนั้นต่อได้ เรื่องระบบไฟ ก็ลองหาดูคับ มันไม่ตรงว่ารุ่นไหนหรอกแต้องจำจุดให้ได้ว่า อะไรสำคัญ มีไม่กี่เส้นคับ

และก็จริงๆแล้ว ลงมือทำเองเนี้ยมันทำได้อยู่แล้ว อาศัยการสังเกตุและจดจำจะได้ดีกว่าอ่านหนังสือ พวกหนังสือมันเป็นพื้นฐานคับ สู้ สู้

3. เอฟคับ

เอฟคับ New Member Member

31
    1
    0
    สู้ๆคับพี่ผมเอาจัยช่วยผมก้อมือสมัคเร่นเหมือนกันแหละคับ ดีที่ว่าตาผมมีความรุเรื่องนี้มากแระประกอบกับจัยผมรักด้วยมันก้อเรยทำได้ แระพอดีคนข้างบ้านผมเค้าก้อบ้ารถเหมือนกันเรย คอเดียวกัน เวลาทำรถเค้าก้อให้ผมไปเปนลูกมือก้อดีคับได้ความรู้ดี ลองทำดูคับถ้าทำไม่ได้ก้อเปิดเน็ตถามก้อได้คับคนจัยดีมีเยอะ สู้ๆคับผมจะเอาจัยช่วย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้