อยากทราบวิธีตั้งไฟ B16A ครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย nueng11, 2 เมษายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. nueng11

nueng11 Guest

0
    0
    0
    มีวิธีตั้งยังไงบ้างครับ เห็นที่จานจ่ายยึดแน่นเลย เพราะช่างตั้งไฟมาให้แก่มากเลยครับ พอเร่งเครื่องแรงมากๆได้ยินเสียงเขกเลย รบกวนด้วยครับ

2. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    ควรจะไปให้อู่ที่มี Timing light ตั้งให้ครับ

เพื่อความแน่นอน ถ้าตั้งเอง โดยอาศัยฟังเสียงเขกเอา มันไม่แม่นยำเท่าครับ

3. nueng11

0
    0
    0
    ขอบคุณมากครับ
    ช่วยแนะนำทีครับว่ามีแถวไหนบ้าง เพราะอู่ข้างบ้านไม่มีอุปกรณ์นี้แน่เลย
    แล้วถ้าอยากลองตั้งเอง มันต้องถอดออกมายังไงบ้างครับ อยากลดไฟให้อ่อนลงนิดนึงน่ะครับ

4. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    อยู่แถวไหนละครับ ตั้งเอง ก็คลายน๊อตสองตัวมั้งครับ ก็ปรับได้เลย แต่ส่วนตัวไม่แนะนำให้ทำเอง ตั้งไปตั้งมา รถอาจจะเพี้ยนไปเยอะกว่าเดิมก็ได้

ปล. ค่าแรงตั้งไฟ เต็มที่ก็ 100-200 บาทครับ ลองถามอู่ใกล้บ้านก่อนก็ได้ครับ ว่ามี ไทม์มิ่ง ไลท์หรือเปล่า

5. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    คลายน๊อตที่หัวจานจ่ายบนล่าง จำว่า
    "ตามอ่อนย้อนแก่"
    ของคุณจะให้อ่อนลงก็หาอะไรมาเคาะๆ มาข้างหน้านิดๆ พอและก็เอา ปากกา mark ไว้
    ถ้าใช้มือขยับระวังเลื่อนไปมากและกลับที่เดิมไม่ได้นะ

6. ใช้ Timing Light ดีที่สุดครับ ตั้งให้ได้ตาม Spec ของโรงงาน เพราะบางทีอาการเขก มันไม่ได้แปลว่าไฟแก่อย่างเดียว อาจจะมาจากน้ำมันบางก็ได้ครับ

7. nueng11

0
    0
    0
    อยู่แถวบางบอนน่ะครับ
    คือของเดิมช่างตั้งไฟอ่อนมาก รอบสูงรถไม่มีแรงเลย
    เค้าเลยตั้งไฟให้ใหม่ รถแรงดี แต่เวลาลากรอบ เทคเปิดเสียงเขกลั่นเลย
    แล้วรถกินน้ำมันมากด้วยครับ
    ขอบคุณทุกคนมากครับ ที่เข้ามาช่วยเหลือ ได้ความรู้เพิ่มเยอะเลย

8. toppy741

toppy741 New Member Member

74
    4
    0
    แนะนำร้านด้วยครับ ที่มีอุปกรณ์ที่ว่าเนีย

9. Kar Racing : 087 965 9545

V-Pro Motor : 081 916 5416

10. 470180096

470180096 New Member Member

275
    7
    0
    ถ้าเป็นแถวนนท์มีร้านไหนบ้างครับรถทำมาเเล้วนะครับท่อนล่างบียี่ฝาบีสิบหกบีปาดฝามาเเว้ด้วยเเต่ช่างตั้งไฟเเก่สุดเลยควรทำไงดีครับ

11. RTNET@EK

933
    122
    43
    ตตต

ถ้าเขกยังไงก็ต้องปรับให้อ่อนลงเพื่อให้รองรับ รอบสูงที่เครื่องน๊อค ถึงแม้รอบต่ำกำลังจะตกลงก็ตามก็ต้องยอม เพราะความเสียหายจากน๊อคสำคัญกว่า
    ผมไม่แน่ใจว่าถ้า ปาดฝาแล้ว ยิง timing light แล้ว mark อาจไม่ตรงเหมือน
    ปกติ แต่ต้องพยายามให้ใกล้ standard ให้มากที่สุดและไม่เขกในทุกช่วงรอบ
    ทางที่ดี เอากล่องไป mo rom แก้ตารางไฟตรงที่เขกจะดีที่สุด เพราะ
    เครื่องโมแล้วยังไงก็ต้องจูนกล่องใหม่ถึงจะดีที่สุด

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 3 เมษายน 2008
  12. 470180096

275
    7
    0
    กล่องผมก้อทำมาเเล้วครับตั้งเเต่ตอน b16a

13. RTNET@EK

933
    122
    43
    แสดงว่าจูนยังไม่ดีครับ บางทีจูนกลางคืนกลางวันไม่ได้ไปลองอากาศร้อนๆ
    น้ำมันบางมันก็เขกได้ครับ ถ้าขยับที่จานจ่ายมันจะปรับไปทั้งตาราง อาจจะไม่เหมาะ
    ไปแก้เฉพาะจุดที่รอบและโหลดค่านั้นๆ ดีกว่าครับ
    หมายเหตุ จริงๆ ตรงปรับจานจ่ายไว้ให้ดีก่อน และค่อยไปจูน นะครับหลังจูนไม่ควรปรับแล้ว

14. 470180096

275
    7
    0
    เเล้วผมควรทำไงดีครับตั้งไฟใหม่หรือจุนดีอะมีร้านเเนะนำบ้างไหมครับกล่องทำมาเเบบซ้อนบอร์ดนะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้