มีคำถาม...เวลาจอด เกียร์ D เครื่องสั่น

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย tamzii, 26 กุมภาพันธ์ 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tamzii

tamzii New Member Member

43
    1
    0
    มีคำถามค่ะ

เวลาวิ่งไกลๆ หรือเครื่องร้อนแล้ว
    จอดติดไฟแดง เหยียบเบรครอ (อยู่ในเกียร์ D)
    รู้สึกรถสั่นๆ (ไม่นิ่งสม่ำเสมอ)
    เป็นเพราะอะไรคะ

หรือต้องแก้ไขตรงไหน

อ้อ! ลืมบอก
    รถ R11 เครื่อง SR18 เดิมๆ ค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

2. 152

152 Guest

0
    0
    0
    เป็นได้สองอาการครับ
    1.ยางเเท่นเกียร์ขาด
    2.ปีกผีเสื้อในเครื่องตัน ต้องถอดมาล้างครับ

3. tamzii

43
    1
    0
    ปีกผีเสื้อ คือ ไอเดิร์นสปีด หรือเปล่าคะ
    อาทิตย์ที่แล้วเพิ่งล้างไอเดิร์นสปีดมาค่ะ
    เพราะก่อนล้าง ช่างบอกว่าน่าจะเป็นที่ปีกผีเสื้อ

งั้นน่าจะเป็นยางแท่นเกียร์
    ต้องเข้าไปเปลี่ยนที่ศูนย์ไหมคะ

4. 152

152 Guest

0
    0
    0
    ยางเเท่นเกียร์ ลองยกรถ หรือให้ช่างดูก่อนก็ได้ครับ ว่าขาดหรือเปล่ามองเห็นได้ชัดเจนตรงใต้เครื่องหลังเกียร์ด้านล่าง
    ถ้าขาดหรือไม่ขาดยังไงก็เช็คยางรองเครื่องอีก2ตัวด้วยครับ มันโยงกันอยู่
    วิธีซ่อมมีหลายทางเลือกครับ
    -เข้าศูนย์อะไหล่แท้สบายใจ ลำบากกระเป๋านิดนึง เคยเช็ค ราคาบูท3ตัว รองเครื่อง2 เกียร์1 ประมาณ 3700 ไม่รวมค่าแรง
    -เข้าไปให้อู่เช็คก่อน ค่อยเบิกศูนย์ ถ้ารู้จักช่างจะได้ส่วนลดประมาณ 15-20% นะ แล้วเสียค่าเเรงให้ช่างข้างนอกน่าจะไม่เกิน 300 บาท
    -ใช้อะไหล่เทียม ราคาต่างกันน่าจะประมาณ หลายเท่าตัวอยู่ พอใช้งานได้ครับ เเต่สั่นนิดหน่อยนะ ผมเปลี่ยนมาใช้งานหนักๆเลยได้ประมาณปีนึง ผมไปทำมาไม่ถึง 500 ครับ ถ้าทั้งชุด3ตัวประมาณ1000 ต้นๆ

ลองตัดสินใจดูครับ เเต่ถ้ายางมันไม่ขาดจริงๆต้องหากันต่อไปครับ ไม่เครื่องก็เกียร์ล่ะมีปัญหา ต้องสังเกตุดูครับ

5. tamzii

43
    1
    0
    ขอบคุณค่ะ

เดี๋ยวลองเอาไปให้ช่างดู
    ได้เรื่องยังไงจะมารายงานอีกทีค่ะ

6. warich

warich New Member Member

111
    1
    0
    หรือลองติดเครื่องแล้วเปิดฝากระโปรงดู ให้เพื่อนหรือแฟนเหยียบเบรคเล้วเปลี่ยนเกียร์ไปมา ดูว่าเครื่องกระตุกแรงหรือป่าว ถ้าแรงอาจใช่ ผมเคยลองแล้วเปลื่ยนก็หายเลย (มียางเทียมขายด้วยนะ)

7. suncaro@sr20

suncaro@sr20 New Member Member

249
    0
    0
    อีกทางเลือกคับยางแท่นเครื่องมือ 2 ประมาณ 500-700 อะคับ

8. tamzii

43
    1
    0
    อยากรู้วิธีเข้าไปหาซื้อของตามเชียงกง

ไปอู่มาแล้วค่ะ
    ช่างเห็นอาการแล้วก็บอกว่านิดหน่อยเอง
    อย่าทำเลย กลัวเราเปลืองเงิน
    ประมาณว่าใช้ไปก่อน ให้มีอาการอะไรที่เยอะๆ ก่อน แล้วค่อยทำ

:cry::cry::cry:

เศร้าเลยค่ะ

กะว่าจะไปหาซื้อทั้งยางรองแท่นเครื่องและยางรองเกียร์ก่อนดีไหม
    ได้ของแล้วค่อยเอาไปให้อู่ (ไม่ใช่อู่เดิม) ใส่ให้

ที่ซอยศิริชัยมีของทั้งสองนี้อย่างไหม เพราะใกล้บ้าน
    หรือมีที่ไหนที่ควรไปหา
    วิธีการซื้อของเชียงกง เราเดินเข้าไปเลือกเองหรือว่าบอกทางร้านให้หาของให้

9. Jack_Presea

Jack_Presea New Member Member

7
    0
    0
    ผมเพิ่งไปได้ยางแท่นเกียร์มือสองตัวหลังเครื่องมาจากร้านชิงนำชัย (ใต้ทางด่วนพระรามสี่) มา ตัวละ 300 บาทครับ ซื้อพร้อมกับของชิ้นอื่นอีกชิ้น เหลือราคายางแท่นเกียร์ 200 บาทเองครับ ส่วนยางแท่นเครื่องที่นี่มีเหมือนกันครับ แต่มีเฉพาะตัวด้านซ้ายนะครับ ด้านขวาของหมดครับ ลองโทรไปถามร้านดูครับ บอกรุ่นรถและของที่ต้องการได้เลย เบอร์โทรร้าน 022491570 ลองดูครับ

10. 4ษ-8749

4ษ-8749 New Member Member

10
    0
    0
    แหล่งประจำสำหรับผม ก็ซอยศิริชัยอ่ะครับ ของเยอะ ยางแท่นเครื่องผมได้มา 500 บาท
    ถ้าเป็นพัดลมหน้าเครื่องตัวละ 400 บาท

11. vynnz

vynnz New Member Member

727
    4
    0
    เสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่ายครับ เจอปัญหาก้อทำไปก่อนดีกว่า ไม่ต้องรอจนมันใช้ไม่ได้ไปเลยหรอกคับ เผื่อฉุกเฉินแล้วจะเสียเวลาเปล่าๆ

12. XMAN

XMAN New Member Member

35
    0
    0
    เปลี่ยนไปเลยครับไม่ต้องเสียดาย ทั้งยากแท่นเกียร์และแท่นเครื่อง เบื้องต้นดูว่าอะไรเสียหนักสุด ถ้าจะให้ดีเปลี่ยนยกชุดดีที่สุดครับ
    เรื่องราคาของลองไปดูที่ร้านเรือนชัยอะไหล่ยนต์ได้เลยครับ ซื้อแล้วเปลี่ยนเลยก็ยังไกล้ๆ กันมีร้านซ่อมรถอยู่ด้วย ไปไม่ถูกโทรมาถามได้ครับ
    แมน : 08-1753-4902

13. PrimeraGTiR

PrimeraGTiR New Member Member

766
    8
    0
    แนะนำกานหย่ายเลย

เปลี่ยนเถอะคับ
    อย่าเสียดายเลย
    เด๋วพาลจะทำให้อย่างอื่นเจ๊งไปด้วย
    อิอิ

14. rug_kan

rug_kan New Member Member

10
    0
    0
    ผมก็ได้คำแนะนำจากคุณ Xman เรื่องอู่แถวสุทธิสาร ชื่อเปี๊ยกเซอร์วิสครับ ตอนนี้เป็นลูกค้าประจำไปแล้ว

วันนี้เพิ่งให้ที่อู่ไปเลือกแร็คพวงมาลัยมาแทนแร็คเซียงกงที่เปลี่ยนมาจากปทุมวันเมื่อเดือนที่แล้ว (ต้องยอมทิ้งเงินที่เพิ่งติดไปเพราะร้าน S.A.M. เขาเลือกของคุณภาพต่ำมาให้เพราะผมเลือกเองไม่เป็น ราคาแร็ก 2500 + ค่าเปลี่ยน 800 + ตั้งศูนย์ถ่วงจี้ 400 = 3700 บาท ใช้มา 3 สัปดาห์รู้สึกหลวมๆ พวงมาลัยแปลกๆ) วันนี้เลยให้อู่หามาเปลี่ยนให้ เอารถเข้า 8 โมง เช้าได้ 4 โมงเย็น 3800 บาท ถือว่าโอเคเลยครับรู้สึกดีขึ้นเยอะ

ใกล้ๆกันมีร้านเรือนชัยอะไหล่ยนต์ ยางรองแท่นเครื่อง แท่นเกียร์ ลองโทรถามดูนะครับ 02-276-8915 ผมว่าเปลี่ยนแท้เลยดีกว่านะ ใช้ได้นานดี
    ราคาเรือนชัยนะครับ
    น้ำมันเกียร์ออโต้ 5 ลิตร 550 บาท DextronIII (Valvoline, Caltex)
    น้ำมันเครื่อง ปตท. NGV 400 บาท

15. PeMhom

PeMhom New Member Member

1,163
    3
    0
    พี่โต๊ดครับตกลงอาการที่ว่าหายรึยังครับ วันก่อนเจอมัวแต่จิบชามีฟอง เลยลืมถาม
    วันนี้ผมไปเปลี่ยนยางแท่นเครื่องมา แต่เปลี่ยนไปเฉพาะคู่หน้า ข้างล่ะ 550 เฉพาะยางเป็นของใหม่ แต่ไม่ตรงรุ่นมีการแปลงแล้วจับยัดเข้าเบ้ากันนิดหน่อย แต่ตัวหลังมันไม่ยอมเปลี่ยนให้ ไม่รู้ทำไม แต่ตอนสับ Gear เครื่องมันก็หงายหลังอยู่หน่อยอ่ะน่ะ ยืนเถียงตั้งนาน เค้ายืนยันว่าปกติ
    มันต้องให้ตัวได้หน่อยนึงเลยไม่รู้ว่าไง ไว้จะลองวิ่งดูสักพัก ดูอาการ ไว้ยังไงจะมากลับเล่าให้ฟัง

16. tamzii

43
    1
    0
    อาการก็เป็นๆ หายๆ เหมือนผีหลอก
    หลายอาการเป็นแบบไม่ชัดเจน
    พอเจอช่างก็ไม่มีอาการ แต่ตอนอยู่กับเราออกอาการ
    อย่างนี้เรียกว่าอ้อนมากไปใช่ไหม (อ้อนให้เสียตังค์)

วันนี้ก็มีอาการอีก แต่เป็นครั้งเดียว
    แล้วก็มีเสียงแอ๊ด แอ๊ด เวลารถส่ายหรือตกหลุม
    แต่พอไปอยู่ในมือช่าง กลับไม่มีอาการ
    ไม่ว่าช่างจะลองวิ่งแบบไหนก็ไม่มีเสียงออกมาให้ได้ยินอีกเลย

ยางรองแท่นเปลี่ยนแล้ว แต่เปลี่ยนไปสามตัว
    ในบิลไม่ได้บอกว่าตัวไหนบ้าง แต่ใส่แค่รหัสมา
    เป็นของแท้เบิกห้าง แต่เปลี่ยนอู่นอก
    เห็นน้องโอบอกว่า R11 น่าจะมีสี่ตัว
    ก็เลยยังเดาไม่ออกว่าตัวไหนที่ไม่ได้เปลี่ยน

แล้วพอเอาบิลค่าของมาดูกัน
    ปรากฏว่าบางรายการแพงเกินเหตุอีก

17. PeMhom

PeMhom New Member Member

1,163
    3
    0
    แหมเรื่องกลไกตลาดน่ะพี่ เรื่องมันยาว ขี้เกียจพิมพ์
    ไว้เจอกันอีกจะเล่าให้ฟังว่าทำยังไงดีถึงจะได้ทั้งถูกและดี

18. krissarakorn

krissarakorn New Member Member

53
    0
    0

ของผม P11 ได้ยินเสียง แอด แอด เวลาลงหลุม หรือเวลา เลี้ยวเข้าโค้งแคบๆ ตอนหลังเจอว่า บู๊ทปีกนกเสียครับ ส่วนอาการสั่นนิดหน่อย เวลาเข้าเกียร์ แล้วเหยีบเบรคเนียะ ของผม เคยเป็นเพราะไฟไม่พอครับ ทดลองติดเครื่องเข้าเกียร์ว่าง แล้วเหยียบเบรคย้ำๆ สังเกจอาการเครื่อง หรือ เข็มวัดรอบมันไม่นิ่ง อาจเป็นอาการเดียวกัน อันนี้อาจต้องเปลี่ยนแบตใหม่ หรือ ไดร์ชาร์ทใหม่ ลองดูแล้วกันนะครับ

19. Poowadol

Poowadol Guest

0
    0
    0
    อืมมม ก็มาช้าไปหน่อย แต่ก็เผื่อจะมีใครเข้ามาอ่านต่อ

คือยางแท่นเครื่องมีสามตัว เมื่อก่อนผมมีปัญหาเดียวกัน แต่ก็ตัดใจเปลี่ยนของศูนย์ไม่ลง แพงมาก และได้มีการเปลี่ยนของเทียมมาสองตัวแล้ว (ซ้าย ขวา) แต่ตัวกลางไม่ได้เปลี่ยน เพราะ ไม่มีของเทียมพอดี

ก็เลยไปที่เชียงกงครับ ไปได้ของแท้มือสองจาก Japan มา มันต่างกันเลยครับ ของเรายางจะแข็ง ๆ แต่ว่าของเชียงกงยางจะนิ่ม เอานิ้วกดยังลงเลย แล้วเมื่อทำการเปลี่ยนมาแล้ว เครื่องนิ่งเลยครับ

ถ้าใครมีปัญหานี้อีก แนะนำให้ไปซื้อเชียงกงมาเปลี่ยนนะครับ ไม่แพง ยางก็คนละแบบด้วย

20. tamzii

43
    1
    0

ขอบคุณค่ะ
    เป็นข้อมูลสำหรับท่านที่อยากเปลี่ยนยางรองแท่นนะคะ
    ส่วน R11 ของเราตอนนี้ก็ยังมีอาการสั่นอยู่เล็กน้อยเหมือนเดิม
    แม้ว่าจะเปลี่ยนยางรอง 3 ตัวแล้ว
    เปลี่ยนไดชาร์ทแล้ว

ยังแก้ไม่ตกค่ะปัญหานี้
    เข้าศูนย์เช็คคอนเซ้าท์ก็ยังไม่เจออะไร

และตอนนี้ก็กำลังยุ่งกับเกียร์ตัวที่เปลี่ยนใหม่มาอีก
    (อาการเสียงวิ๊ววววววววว ตอนถอนคันเร่ง)

งานยังเข้าเรื่อยๆ ละค่ะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้