ใครเคยถอดแผงเหล็กหลังเบาะที่นั่งข้างหลังมั่งครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย BHON, 10 เมษายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. BHON

BHON New Member Member

36
    0
    0
    จะถอดออกครับไม่ไหวแล้วเสียงมันดังเหมือนมีคนบีบถุงก็อบแก็บตลอดเลยหลอนจังเวลาขับกลางคืนมันถอดยังไงอ่ะครับน็อตอยู่ตรงไหนหาไม่เจอถอดได้เปล่าไม่รู้ มันเป็นแผ่นเหล็กที่มีลำโพงยัดด้วยอะครับทั้งแผงเลยจะถอดถอดยังไงครับ

2. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    ถอดมันออกเสียงจากภายนอกรถจะเข้ามาเยอะขึ้นนะครับ ก็ดูก่อนว่ามีอะไรหลวมหรือเปล่า พวกกิ๊ปหรือหมุดล็อค และสปริงยกกระโปรงท้ายก็ล็อคกับแผงนี้ด้วยนะ ลองไปร้านเครื่องเสียงรถยนต์แล้วบุแผ่น damp ก็ได้ครับ

3. BHON

36
    0
    0
    แล้วสรุปว่ามันถอดได้มั้ยถอดยังงัย

4. oxtopuss

oxtopuss New Member Member

182
    3
    0
    เคยเป็นนะ แต่มันก็หายไปเองนะครับ อาการมีเสียงสั่นๆ อะ

5. SONG-EK

SONG-EK New Member Member

288
    18
    0
    ไม่แน่ใจเหมือนว่ามันใช้ยืดกับกระจกด้วยนะครับ

6. genjuro

genjuro New Member Member

162
    2
    0
    อย่าถอดเลย ผมเคยเป็น ดูเหมือนๆๆว่ามานจาหล่อมากับตัวถังรถเลยมั้ง ไม่เห็นมีจุดยึด ไม่เห็นมีน๊อตยึด ตาม #2 ปายร้านเครื่องเสียง เพิ่มตังไม่น่าจะเกิน 500 ให้ร้านเครื่องเสียง แด๊มฝาท้ายให้ เสียงจาเงียบกว่านี้หลายขุมเลย

7. BHON

36
    0
    0
    กรรมสรุปมันถอดไม่ได้ใช่มั้ยเนี่ย

8. ksaEK97

ksaEK97 New Member Member

628
    333
    0
    >>> ไม่ได้ <<<

ปล. มันอ๊อกติดกับตัวถังรถครับ

9. BHON

36
    0
    0
    จริงหรือ

10. MugenTypeR

1,531
    152
    0
    สงสัยอยากถอดจริง ถ้าจะเอาจริงๆมันก็ถอดได้ครับ ก็เล๊าะตะเข็บที่มันอ๊อกไว้ออกครับ เหมือนเล๊าะตะเข็บหลังคาจะใส่ moon roof นั่นล่ะครับ แต่!!!..
    1. สีรถตรงนั้นไม่น่าดูแน่ ถ้าไม่ทำสีใหม่
    2. เสียงยางรถจากภายนอกที่เข้ามาภายในกระโปรงท้ายก็จะเข้ามาในห้องโดยสารด้วย แล้วมันจะน่ารำคาญกว่าเดิมครับ
    3. เสี่ยงกับกระจกบานหลังแตกครับ เพราะตัวแผงนี้มันก็ถือเป็นโครงรถ ลดการบิดตัวของตัวถังด้วย

11. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    ที่แน่ๆ ถอดแล้ว เสียงภายนอกเข้ามาแน่ๆ คงจะดังน่าดู

12. ksaEK97

628
    333
    0
    >>> งั้นต้องรบกวนคุณ BHON ช่วยทดลองด้วยนะครับ และถ้าได้หรือไม่ได้ก็ต้องขอความกรุณาคุณ BHON ช่วยมา Update ให้เพื่อนๆ และผมนิดครับ จะได้เป็นวิทยาทานอันเยี่ยมยอดต่อไป <<<

ปล. ถ้าเป็นไปได้รบกวนอธิบายขั้นตอนและวิธีทำพร้อมรูปถ่ายก็จะดีมากเลยครับ รบกวนด้วยนะครับ

13. Ahtrun_Sala

Ahtrun_Sala New Member Member

740
    270
    0
    อูยส์!!!

14. BHON

36
    0
    0
    OK เดี๋ยวลองดู ขอเวลานิดไม่ได้ไม่ว่ากันนะแดมป์คงเอาไม่อยู่คงต้องหาวิธีถอดออกอย่างเดียวไม่ไหวมันดังเหลือเกิน กร๊อบแกร๊บ กร๊อบแกร๊บ

15. MugenTypeR

1,531
    152
    0
    อะไรจะดังขนาดน้าน.........

ดีเลยครับ เดี๋ยวจจะรอชมเหมือนกัน เพราะของผมโดยตู้ลำโพงซับ 10 นิ้ว 2 ตัว อัดใส่ซะตอนรถชน เสียรูปไปนิดหน่อย เบาะหลังเลยไม่แนบ เหนเป็นร่องน่าเกลียดอยู่

16. BHON

36
    0
    0
    มันก็ไม่ได้ดังมากหรอกคร๊าบ แต่ผมเป็นโรคจิตได้ยินเสียงอะไรดังในรถไม่ได้ต้องทำให้เงียนขนาดเมียเอากิ๊บผมหรือกุญแจวางคอนโซนยังด่ามันเลย

17. MugenTypeR

1,531
    152
    0
    5555++ เป็นผมก็คงว่าครับ วันก่อนเอาโทรศัพท์วางไว้บนคอนโซนแล้วเปิดกระจก สาดโค้งทีเดียวโทรศัพท์หายเข้าป่าข้างทางไปเลย :D

18. Nunazaa

Nunazaa New Member VIP

797
    53
    0
    คั น เ ก่ า ผ ม ก็ เ ป็ น น ะ เ ค ย คิ ด จ ะ ตั ด อ อ ก เ ห มื อ กั น เ เ ต่ ดู ไ ป ดู ม า

ง า น ช้ า ง เ ล ย น่ ะ นั้ น . . . . ไ ห น จ ะ ถ้ า ตั ด อ อ ก เ เ ล้ ว มั น ก็ จ ะ โ ล่ ง ๆ อี ก (- -")

เ ล ย เ เ ก้ ด้ ว ย ก า ร เ ข้ า ร้ า น ท่ อ ( ห า ร้ า น ที่ มี เ ค รื่ อ ง เ ชื่ อ ม อ า ก อ น + ร้ า น ที่ ช่ า ง เ ชื่ อ ม เ ป็ น เ ก ร็ ด ป ล า ไ ด้ จ ะ ยิ่ ง ส ว ย ) . . . ที เ เ ร ก ก ะ เ เ ต้ ม ๆ เ เ บ บ ส ป อ ต ตั ว ถั ง เ เ ต่ คิ ด ไ ป คิ ด มั น ถ้ า มั น ดั ง อี ก ก็ ต้ อ ง ทำ ใ ห ม่ ไ ห น ๆ ก็
    ไ ห น ๆ ล ะ ทำ ที เ ดี ย ว เ ล ย ล ะ กั น

เ เ ล้ ว ก็ เ ล็ ง เ ล ย ค รั บ จุ ด ไ ห น ที่ มั น ป ร ะ ก อ บ กั น ก็ เ ชื่ อ ม ติ ด มั น เ ล ย . . . . . . .
    ส่ ว น ต ร ง ใ ก ล้ ๆ เ เ บ ค ก า ไ ล อ ย่ า เ ชื่ อ ม ล ะ เ ดี ย ว ล ะ ล า ย . . . . ใ ช่ ซิ ริ โ ค น อุ ด เ อ า . . . . ช่ ว ย ไ ด้ เ ย อ ะ คั บ เ งี ย บ ล ง ม า พ อ ค ว ร . . . .

19. BHON

36
    0
    0
    ยี่ห้อไรหล่นแถวไหนเดี๋ยวตามไปเก็บ

20. TAR_EK

TAR_EK New Member Member

42
    5
    0
    อยากรู้จังถ้าเอาออกจะเป็นยังไง.....ผมดังแก๊กๆๆเหมือนกัน

21. BHON

36
    0
    0
    แหมเจอคนเคยทำจริงๆซะทีแต่ยิ่งอ่านยิ่ง งง ถ่ายรูปให้ดูเลยได้ไหมคร๊าบบ PLEASE ใจก็ไม่อยากตัดหรอกเสียดายซับเหมือนกันแต่มันรำคาญญญญมากกกกกกไม่รู้เสียดังเหมือนผมเปล่าเสียงเหมือนมีคนบีบถุงพลาสติดเลยมั้ง

22. tomy>>tec>>

tomy>>tec>> New Member Member

742
    35
    0

555 !! มองเห็นภาพเลยคับ แบบนี้เคยเหมือนกันแหละคับ

แต่คนละสถานะการณ์ คนข้างๆมันหันมาทำหน้าเรียบๆบอกว่า "เมิงขับยังไงของเมิงง..ฟร๊ะ.."

23. ksaEK97

628
    333
    0
    >>> คุณ BHON ทำแล้วหรือยังครับ ยังไงยังอยากรู้อยู่นะครับ สมากชิกจะได้นำไปเป็นแนวทางในการติดสินใจ รออยู่นะครับ ขอบคุณครับ <<<

24. EK แปดริ้ว

EK แปดริ้ว New Member Member

484
    74
    0
    เคยเหมือนกันครับ ตอนนั้นใช้ L200 เมาครับ U-Turn แรงไปหน่อย

ส่วนเรื่องเสียงของคุณ BHON แน่ใจนะไม่มาจากสปริงฝาท้ายอ่ะผมก็ดังจากมันนั่นแหละกัดกันเองหาอะไรพันซะก็หายแล้วแต่ถ้า
    ยังยืนยันที่จะถอด Upper Back ให้ได้ล่ะก็งานไม่เล็กนะครับมันเป็นจุด Spot เพียบเลยแถมมีน๊อต M6 ด้วยแต่ถอดแล้วก็ยังติดจุด Spot อยู่ดีเคยพยายามมาและตอดติดเครื่องเสียงอ่ะจะยกเอาตู้ยัดได้แค่ทำให้เผยอขึ้นมานิดหน่อยเอง
    แต่ถ้าจะเอามันออกก็ใช้สว่านดอกโตเท่าๆกับจุด Spot แหละเจาะไปทีละจุดแล้วก็ใช้สกัดเคาะช่วยแค่นี้ก็หลุดแล้ว ลองดูครับ

ปล.ขออภัยครับผมเข้าว่าพี่โจอยากจะบอกว่ามันเอาออกได้แต่มันอยากมันจะได้ไม่คุ้มเสียเลยไม่แนะนำถึงได้ใช้คำว่า "ไม่ได้" จะได้ไม่ต้องมาเสียเวลากับตรงนี้ไง

25. ถอดไม่ได้แน่นอนครับ ยืนยัน ถ้าจะถอดก็คือต้องตัดออกไปเลย
    โรงงานเค้าเชื่อมมาให้มันติดกับตัวถัง เพื่อเพิ่มความแข็งแรง
    และทำหน้าที่คล้าย ๆ กับค้ำบอดี้ ไม่ให้ตัวถังซ้าย และขวาบิด
    ถ้าตัดออก อย่าหวังว่ามันจะเงียบ เพราะตัวถังจะบิดตัวได้มากขึ้น
    เสียงจะดังกว่าเดิมแน่นอนครับ การตัดแผงลำโพงออก เป็นการ
    แก้ปัญหาที่ไม่ตรงจุด ทางที่ดี คุณควรจะตรวจดู ว่าเสียงมัน
    ดังมาจากไหน รถ EK ส่วนใหญ่เสียงจะมาจากฝาท้าย ยังไง
    ลองเปิดฝาท้าย แล้วเช็คพวกสายไฟ สายเคเบิ้ล และระบบล๊อค
    ดูก่อน ว่ายังแน่น หรือมีตัวไหนหลวมหรือป่าว

26. Charrotte

Charrotte New Member Member

794
    11
    0
    ถูกต้องนะคร๊าบบบบ เคยป็นเหมือนกัน เลยเอาพวกเคเบิ้ลไทร์ หรือที่เรียกว่าหนวดกุ้งมารัดไอ่พวกหลวมๆอ่ะให้มันแน่นๆสะ เสียงก็หายปายยยยย ยกเว้นเสียงท่อ- *-

27. EK_limited

EK_limited New Member Member

890
    156
    0
    ทำได้หรือยังหว่ากำลังรอชมอยู่ ว่าถอดแล้วเป็นยังไง

28. ksaEK97

628
    333
    0
    >>> ตกลงยังไงครับคุณ BHON ได้หรือไม่ได้ครับ รู้สึกจะหาวิธีนานหลือเกิน ผมและเพื่อนๆยังอยากรู้อยู่นครับ ได้โปรดนำวิธีการมาแนะนำแก่เพื่อนๆด้วยครับ เป็นไปได้ขอรูปและขั้นตอนด้วยยินดีใหญ่นะครับ Please ... <<<

29. รื้อออกมาแล้ว ผมขอซื้อต่อนะครับ

30. So_EK

So_EK New Member VIP

4,677
    245
    0

ตามนั้นครับ.......................อยากรู้ด้วยคน แปลกๆดีเหมือนกัน

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้